Một số điều cần chú ý khi đặt Wifi trong nhà

AbihT
21/8/2018 11:44Phản hồi: 90
Một số điều cần chú ý khi đặt Wifi trong nhà
Ngày nay trong mỗi gia đình đều có ít nhất một thiết bị phát wifi dành cho các thiết bị như laptop, điện thoại, máy tính bảng hoặc thậm chí cho các thiết bị smart home. Tuy nhiên, việc vị trí đặt modem wifi không đúng cách góp phần làm giảm tín hiệu sóng WiFi, và sẽ ảnh hưởng tới chất lượng đường truyền của các thiết bị, hôm nay mình sẽ chia sẻ với anh em một số vị trí đặt để cải thiện phần nào chất lượng sóng wifi trong nhà nhé để không phải gặp những tình huống như hình bên dưới nhe 😁.

Anh em lưu ý chất lượng sóng sẽ wifi phụ thuộc vào những yếu tố như: vị trí đặt, chất lượng thiết bị phát sóng, địa hình, băng tần... nên bài viết này mình sẽ tập trung vào các vị trí trước nhé.

1. Đặt thiết bị phát sóng ở trung tâm nhà :

Hầu hết các thiết bị wifi hiện nay ở trong nhà tường được đặt ở góc hay những vị trí tiện nhất khi bên nhà mạng lắp đặt hoặc nơi gần nguồn điện. Điều này sẽ ảnh hưởng không nhỏ tới chất lượng sóng wifi nhất là khi nhà của bạn có nhiều phòng và vách ngăn.

Hãy cố gắng đặt router ở vị trí trung tâm nhất trong căn nhà và anh em sẽ không cần quan tâm đến vị trí của máy tính và modem trong căn nhà nữa. Nếu được thì ngại gì mua một sợi dây để di chuyển thiết bị ra vị trí trung tâm phải không nào?
Còn nếu như nhà anh em có nhiều tầng, hãy cố gắng chọn vị trí sao cho ở giữa 2 tầng.
Bên dưới là minh họa cho độ phủ sóng wifi của vi trí giữa nhà và góc nhà

Nếu anh em đặt thiết bị ở góc nhà, thì sóng sẽ càng yếu dần khi ra xa, và phạm vi tốt nhất cũng chỉ lanh quanh cục phát mà thôi

Nếu anh em đặt nó ở giữa, sóng sẽ được trải đều ra hơn,

2. Tránh xa những khu vực bếp, hay điện thoại bàn:

Bản thân những thiết bị như Router wifi, hay điện thoại, thậm chí là lò vi sóng luôn phát ra những dải sóng khi hoạt động, và đôi khi có thể ảnh hưởng trầm trọng tới chất lượng sóng wifi trong nhà.
Để test thử, anh em có thể thử đặt cục phát wifi ở gần lò vi sóng, và khi nó hoạt động, anh em sẽ gần như không thể kết nối wifi hoặc wifi hoạt động cực kì thiếu ổn định

3. Nên đặt ở các vị trí cao:

Quảng cáo

Một điều mình hay thấy là anh em thường đặt thiết bị wifi ở trên bàn, trên kệ hoặc nơi nào vừa tầm tay để dễ dàng reset lại khi cần :D nhưng việc anh em đặt vị trí càng cao, sẽ tốt hơn. Các router Wi-Fi tỏa ra sóng được truyền theo hướng từ trong ra ngoài, từ trên xuống dưới. Đặt router trên tường hoặc ở các giá cao có thể giúp thiết bị này phát sóng tốt hơn, tránh được các vật cản tín hiệu, đặc biệt nếu anh em sống trong những căn nhà hai tầng và muốn cả hai tầng đều bắt được sóng.​

Ở đây mình có hình minh họa cho việc đặt wifi ở vị trí cao hơn

8.JPG 9.JPG
4. Tránh xa các bức tường, vật cản :

Một vài vật liệu có khả năng hấp thụ sóng khá mạnh, đặc biệt là bê tông. Vì vậy nếu anh em lắp router trên tường gạch hoặc tường bê tông thì một số góc xa nhất trong nhà sẽ không thể nhận được sóng. Ngoài ra, sàn và trần lại có xu hướng truyền sóng tốt hơn tường.

5. Tránh đặt gần những vật kim loại có tiết diện lớn:

Quảng cáo

Hầu hết những vật bằng kim loại đều có khả năng hấp thu và làm tiêu hao khá nhiều nặng lượng điện từ, vậy nên việc đặt thiết bị ở gần những chỗ có nhiều kim loại thường sẽ ảnh hưởng tới chất lượng của sóng.

6. Vị trí anten và tư thế của thiết bị:

Một số thiết bị Wifi có anten ngầm ở trong có chất lượng sóng phụ thuộc ở tư thể của thiết bị, ngang dọc khác nhau. Nếu anh em có sử dụng những thiết bị đó, hãy đảm bảo anh em đặt router đúng chiều thiết kế của nhà sản xuất (không bị lật úp hoặc đặt nghiêng).

Đây là hình minh họa vệ khả năng phủ sóng ở các tư thế khác nhau của thiết bị wifi Meraki Cisco​
Còn trong những ngôi nhà nhiều tầng, đặt anten router theo chiều ngang có thể giúp các tầng trên bắt được sóng Wi-Fi tốt hơn. Đặt anten hướng lên giúp sóng tới được những vị trí xa hơn trong nhà.

Nếu bạn có một router hai ăng-ten, hãy đặt một hướng lên và một nằm ngang.
90 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

binhnn
CAO CẤP
6 năm
Đặt xa phòng ngủ hoặc tắt đi vào buổi đêm nhé
w3blake3w
ĐẠI BÀNG
6 năm
@binhnn Mình tắt nhưng hàng xóm đâu tắt, mở cái mạng lên thấy phải đến 20 sóng wifi. Thôi kệ nó vì bản chất người sống quanh cũng một đống sóng.
minhlayoh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TRK Kết lại mình thấy nên cấm sản xuất trên toàn cầu 😆)))))
@binhnn nhảm.
Vmemory
CAO CẤP
6 năm
@binhnn Nghi vấn chưa đủ bằng chứng, sóng di động mang năng lượng gấp 10 lần sóng Wi-Fi, tức nếu có tác hại sẽ gấp 10 lần (độ phủ & xuyên tường của sóng di động bạn có thể dễ dàng thấy mạnh hơn Wi-Fi rất nhiều). Vậy tức là ngoài việc tắt Wi-Fi trong phòng (nếu lo sợ ảnh hưởng) bạn sẽ phải tắt Wi-Fi cả nhà hàng xóm & trạm BTS của nhà mạng. Hay đơn giản hơn lập lồng Faraday bao ngôi nhà lại thì may ra không bị sóng từ trường ảnh hưởng gì gì đó. Còn không, bạn có tắt Wi-Fi trong phòng hay không cũng vậy à
ui cha... phòng mình k có chỗ 😔
Nhà mình dù router có thích hợp wifi nhưng vẫn lắp thêm router 3 dâu cho tốt.
vnv88
TÍCH CỰC
6 năm
@tiep tien tu Và bác đang làm mình cảm tấy khó chịu. 😔
tiep tien tu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vnv88 Hehe, hội trứg này khá khó chịu nha
andy1178
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vnv88 Bác cũng làm mình cảm thấy khó chịu😂
vnv88
TÍCH CỰC
3 năm
@andy1178 Khó chịu quá. 😔
Nhà của mình thì hơi nhiều vách ngăn ( tường) nên mỗi phòng đều lắm thêm 1 cục hỗ trợ thu phát wifi =))
hướng anteng của mình y như hình cuối 😁
Hèn chi mình luôn bắt sóng wifi yếu khi ở nhà, phải qua kêu hàng xóm đọc bài này mới đuợc. Thx mod.
okangel
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình thì thường lắp thêm 1-2 cục repeater lắp thêm để phủ khắp nhà
truyentinhte
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mấy cái đơn giản con nít cũng biết mà cũng lập bài viết
Vmemory
CAO CẤP
6 năm
@truyentinhte Nếu đã biết bạn lùi lại cho người chưa biết được biết. Đến cả ăn ngủ mà thuở nhỏ bạn còn phải học đấy
Cái quan trọng là quên router nhà mạng đi, sắm cái wifi xịn lắp phía sau tắt wifi router nhà mạng. Sau đó mới quan trọng tới vị trí đặt sóng, còn điện thoại bàn không dây chẳng ảnh hướng đâu, có lò vi sóng thì ảnh hưởng chút ít sóng wifi thôi. Vấn đề cuối cùng, loại xịn thì râu để đâu chẳng được 😁
rosejaooh
TÍCH CỰC
6 năm
Nhà 5 tầng, tầng 1 để xe + bếp, tầng 2 phòng khách + 1 phòng ngủ, tầng 3 2 phòng ngủ, tầng 4-5 chưa có nhu cầu sử dụng.
Cần đặt router như nào vậy a/e?
Knell0704
TÍCH CỰC
6 năm
@rosejaooh Trên trần tầng 2, có nhu cầu sử dụng tâng 4,5 thì thêm repeater chuyển tiếp
@rosejaooh THeo mình thì bạn nên lắp ở cầu thang tầng 2, nếu tầng 1 hoặc 3 yếu thì lắp theo Repeater như bạn trên nói
@rosejaooh thế thì phải lắp ở giữa tầng 2 chứ, để các phòng ngủ đều sd đc
ktung
TÍCH CỰC
6 năm
@rosejaooh Theo mình lắp 1 con tại phg khách t2, đây là nơi sinh hoạt chính cần sóng khỏe, dùng cho phg bếp và phg ngủ t3 ngay trên phg khách (sóng kém hơn). Lắp con wifi nữa trong phg ngủ t3 phía trên phg bếp. Nếu sau này bác sd cả tầng 4 thì ko
lắp wifi tại t3 nữa mà lắp luôn tại t4. Nhà mình lắp wifi theo nguyên tắc so le như này đảm bảo các phg đều có wifi dùng. Ko có góc chết.
NH Hoán
TÍCH CỰC
6 năm
Với mình mỗi tầng 1 bộ phát wifi, đặt ở trần hành lang là xong.
Bạn nào có điều kiện thì chơi dòng cho phép cùng 1 SSID thì k mất công chuyển mạng.
ndta13
CAO CẤP
6 năm
Nhà tớ và nhiều tầng mình thấy nên dùng hệ thống mesh Wi-Fi cho nó tiện, mặc dù tiền đâu tư bạn đầu cao nhưng tiện ích mang lại thì những hệ thống khác không sợ lại được. Nhà mình 3 lầu dùng 5 cục router nhưng đang tính đổi sang hệ thống mesh cho tiện 😁
@ndta13 cái mesh wifi là như nào bạn nhỉ?
ndta13
CAO CẤP
6 năm
tiep tien tu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hung_hy88 Là tất cả các router chug 1 ssid, cho dù bạn đi đến bất cứ địa điểm nào trong khu vực phủ sóg đều chỉ kết nối 1 wifi, nz sẽ rất tiện vì ko bị đứt kết nối, đag video call vẫn lượn từ tầg 1 lên 5 được
MAXY Tran
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhà mình 2 lầu mặc dù căn góc các kiểu nhưng vẫn ko hiệu quả. Cuối cùng quyết định mua thêm 2 em tp link 1 râu hàng cũ lăp trệt cái lầu 2 cái còn cái chính đặt lầu 1 . Sóng lúc nào cũng full cây
trieu04
TÍCH CỰC
6 năm
Nếu nhà tầng thành phố thì nên đặt tại ô gió cầu thang là tốt nhất, cần thiết thì gân thêm repeater
Vuihungho
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhà nên làm cái giếng trời to thật to cho nó vào giữa..thế là xong
các bạn cho mình hỏi làm sao để set up nhiều router cùng phát 1 SSID nhỉ?
@thegunners0507 Hoặc là bạn mua các dòng wifi có tính năng mesh, còn ko thì cái nào setup cái đó, giống nhau hết thui
Thay cái modem mới thành ra cái cục phát cũ bỏ lên tầng luôn. Từ giờ không lo sóng yếu. Mình có thói quen tối khi đi ngủ thì tắt wifi luôn
@minhthanh255 Bạn tắt wifi khi ngủ để bảo đảm giấc ngủ tốt, mình cũng khuyên và giải thích nhiều về sóng wifi và sóng điện thoại, rất nhiều người có thói quen để điện thoại ngay đầu trong khi ngủ. Rất hại

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019