Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Những tính năng hỗ trợ chụp hình dễ dàng hơn bằng Camera Huawei Nova 3i

vitaminSea
30/8/2018 12:53Phản hồi: 58
Những tính năng hỗ trợ chụp hình dễ dàng hơn bằng Camera Huawei Nova 3i
Kho lưu trữ ảnh để cơ chế AI tham chiếu trên Huawei Nova 3i có lượng ảnh rất lớn. Theo công bố là đến hơn 100 triệu ảnh và AI có thể nhận diện hơn 500 cảnh huống như chân dung, bầu trời, tuyết, kiến trúc, pháo hoa, cây xanh, mèo, chó, thức ăn, xe chạy hay cảnh đêm... Từ nhận diện đó, thuật toán xử lý hình ảnh sẽ đưa ra lựa chọn điều chỉnh phù hợp theo từng cảnh huống, cho ra kết quả ảnh tốt nhất. Mình nghĩ AI sẽ còn phát triển rất mạnh và làm cho người dùng chụp ảnh bằng điện thoại sẽ đơn giản hơn, toàn tâm trí cho việc thể hiện ý tưởng và góc đặt máy nhiều hơn, mọi thứ liên quan đến kỹ thuật máy móc thì thiết bị thay dần việc điều chỉnh thủ công.

Một ý nữa, quan điểm về "cái đẹp" đôi lúc rất "trừu tượng", thuộc tâm lý hay tiềm thức về cái đẹp trong môi trường tư duy xã hội, văn hóa, khuynh hướng sống và kể cả tư duy hình khối đồ họa. Nên AI đưa ra hiệu chỉnh phù hợp với từng không gian văn hóa con người cụ thể từng nơi là rất khó nhưng được là rất hay. Mình nghĩ đó là một khuynh hướng mà các nhà nghiên cứu hệ thống AI cho Camera Phone đang muốn xây dựng.

Một bộ lọc thuật toán đề nghị cho một bức ảnh cụ thể, phù hợp với không gian văn hóa đó, sẽ mang lại niềm vui nhất. Huawei Nova 3i cho biết họ có trang bị phần nào cho thuật toán AI kiểu này. Chẳng hạn, khi Selfie, AI nhận diện giới tính để đưa ra điều chỉnh màu da, xử lý da mặt... phù hợp với từng đối tượng.

Huawei Nova 3i cũng có những tính năng giúp chụp ảnh tốt hơn khác cho người thích chụp hình. Như việc lấy nét & đo sáng tách rời nhau. Bạn có thể lấy nét tại một điểm, đo sáng ở một điểm khác, trong nhiều bối cảnh ánh sáng phức tạp, đây là tính năng cần thiết. Không mới với một số điện thoại khác, nhưng không phải giao diện công cụ Camera điện thoại nào cũng có.

Quảng cáo

Những hiệu ứng trong giao diện Camera vui vẻ hơn. Tạo background, 3D object, 3D Qmoji, Effect... xuất thành GIF vui vẻ.

Quảng cáo

Cái mà anh @tuanlionsg thích và chia sẻ rất nhiều, là cái light-painting, mình không khéo vẽ, nhưng cũng thử. Anh em nào vẽ hay, cầm cây đèn pin hay đèn màu có thể sáng tạo nhiều câu chuyện.

Ban ngày, bạn cũng có thể "phơi sáng" với thời gian tùy ý luôn. Chẳng hạn như dòng xe chạy trên đường sẽ thành vệt mờ đi, mà nếu chụp bằng máy ảnh thì phải gắn ND giảm khẩu rất nhiều.

Khả năng chụp đêm, tốc độ màn trập giảm xuống khá thấp, nên rất khó chụp. Chụp đêm thực sự là khó với Nova 3i. Thành ra chụp những cảnh tĩnh, ánh sáng đủ, thì Nova 3i có camera chụp khá tốt, nhiều tính năng để vui chụp. Chụp chân dung và Selfie thì Nova 3i xử lý tốt. Sau đây là những hình ảnh khác mình chụp thử.

58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dieptit
ĐẠI BÀNG
6 năm
Máy tầm trung thế này là quá tốt rồi
@dieptit Máy tầm trung nhưng camera là đem từ P20 pro đem xuống.
bitut2010
TÍCH CỰC
6 năm
@dieptit mình thấy cũng ko có gì nổi bật cho lắm
bitut2010
TÍCH CỰC
6 năm
@emmanuel03082017 đem xuống nhưng ko thể hiện được nhiều nhỉ
@bitut2010 nghe bảo nó là dòng p20 lite qua vn đổi thành 3i, còn cắt giảm tính năng hay ko thì phải so 2 con cùng 1 lúc mới bik, chứ hiện h thì con huawei p20 pro vẫn nằm trong top 5 con chụp đẹp nhất năm nay
rongtphong
TÍCH CỰC
6 năm
Vâng. Em đã dùng qua em này. Đánh giá là AI trên máy rất đáng tiền với việc giơ lên và chụp (giữ thêm 2s để cho nó làm sắc nét bức ảnh). Nhưng thấy tông màu khi dùng AI đc đẩy lên cao để nịnh mắt hơn khi xem, cứ như tấm nền AMOLED vậy á
Seed huawei suốt ngày. Cạn lời
duyawa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@BarryAllen Định cmt giải thích cho bạn vì sao mình tiễn nó đi sớm nhưng thôi ngại vì mất tg. Cứ up 3 cái bức hình bên dưới, bạn đang xài 3i, kêu chụp nhiều và hiểu nó nên chắc cũng đủ khả năng nhận ra đâu là nước ảnh của con 3i. Xem và zoom lên là hiểu lý do mình sớm tiễn nó thôi.
@duyawa sao con ở giữa màu khác quá vậy bạn
về độ nét khi dùng flash 3 tấm ngang nhau nhưng màu sắc tấm giữa hơi khác dữ quá, flash hiện tại thấy hay dùng màu vàng nhẹ nên chụp lên hơi ám vàng là bình thường
duyawa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thaibinh200592 Độ nét # xa nhau bạn ơi, chỉ cần zoom lên là thấy thôi. Tấm đầu, tấm cuối chụp = Nokia 6.1+ và Sam J7+. Riêng tấm giữa chụp = 3i zoom lên sẽ thấy chữ trên lọ mỹ phẩm rất khó đọc. Phần răng cưa trên nắp chai dầu nhớt bị nhòe, noise.
Mình cũng nghĩ do đèn flash của 3i mà trắng. Cơ mà lấy thêm 1 cái đèn pha vàng nữa hắt vô thì chất lượng ảnh vẫn tệ. Đi vào chi tiết nhỏ là bị gai hình luôn.
Bonus thêm bạn vài tấm hình chụp trong bóng tối hoàn toàn của Sam J7+. Chả cần lấy nét vô cực, giữ tay chặt hay cài night mode. Cứ đưa lên rồi auto chụp thôi.
Ảnh cuối dù mình chụp trong góc khá tối mà ko cần dùng flash luôn.
@duyawa bữa xem trên giao diện của tinte hình hơi nhỏ nên ko thấy rõ độ nét lắm, nay để ý kỹ lại giống như bác nói
flash j7+ công nhận lên khá đẹp, nhưng chụp ko flash thiếu sáng nhìn chung vẫn nhòe dữ nhỉ
2 cù nèo
TÍCH CỰC
6 năm
Không biết mod chụp kiểu gì mà máy nào chụp cũng trong veo. Mình chụp cứ mờ mờ, mặc dù đã lau camera, lấy nét, đo sáng dữ lắm. Cuối cùng phải xài tới phần mềm chỉnh sửa cho ảnh trong lại
mr.neo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@2 cù nèo Tính nói mod ăn gian chụp xong dùng app chỉnh lại chứ gì 😆
Chup qua dep
Lovetech36
TÍCH CỰC
6 năm
Màu vẫn nhạt nhạt. China đúng chuẩn
duyawa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lovetech36 Ơ chuẩn, mình check cam suốt, đúc kết mấy con Oppo f7, Vivo 9, Mi A2, Nova 3i... Có q/cáo kiểu j đi nữa thì vẫn chưa khắc phục đc cái độ BỆT bản sắc China đó. Nc ảnh kém thật, zoom lên 1 chút là ra thôi. Vào góc thiếu sáng thì khỏi nói nữa😁
Hàng Tàu đến giờ đc mỗi con P20 là chuẩn cam xịn. Cơ mà đụng đến xịn thì cái giá nó cũng phải xịn theo các hãng #. Chứ ko thể làm kiểu giá rẻ mà đòi cam xịn như đa số phân khúc của hàng Tàu ô vẫn hay q/cáo.
hình con chó này gây ám ảnh quá 😔
Không biết mod có sài thêm phụ kiện gì mỗi lần xách máy đi chụp ko nhỉ, kiểu tripod hay filter gì ko
duyawa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@pro744 Riêng cải ảnh banner "3 girls in the dark" phía đầu bài chắc chắn phải xài tripod để bật mode chụp đêm. Thậm chí có khi còn phải dùng cả đèn hắt nữa vì đèn flash của 3i rất kém sáng.
@duyawa mình cũng nghĩ thế, chứ bt mình chụp kiểu giơ lên ko bao giờ được như ảnh các mod @tuanlionsg từ flaship tới tầm trung =)))0
verybeo
TÍCH CỰC
6 năm
Có bn cái ảnh chụp bằng máy ảnh vậy
Hãng có truyền thống mà
BarryAllen
ĐẠI BÀNG
6 năm
@verybeo Hình mod chụp chứ k phải hãng chụp nhe
con này QC lắm nhỉ
duyawa
ĐẠI BÀNG
6 năm
Dạo gần đây nhiều máy mới đáng tiền hơn ra liên tục nên con này ế lòi kèn. Cam như mấy ảnh pr bên trên chắc toàn phải xài tripod, filter để suppot😃. Mình mua con này đc chục ngày thì phải bán vội vì cam quá tệ. Thất vọng nhất là nc ảnh bệt giả (nó nhờ hiệu ứng tương phản làm nổi khối nên mới nhìn thì tưởng nét). Nhiễu noise khủng khiếp khi chụp hơi tối 1 chút. Dù đã để chế độ ban đêm cho máy xử lý trong chục giây thì cũng chỉ khá khẩm hơn chút đỉnh (tất nhiên phải dùng tripod cố định). Do vậy với người sd bình thường mà dùng con này chụp đi chơi tối xác định ảnh như mứt. Vì làm j có ai đi chơi mà lăm lăm vác theo tripod. Chưa kể chụp 1 khoảnh khắc chớp nhoáng tính = giây. Đợi bật "night mode" xong thì cũng trôi mn mất rồi😁
Còn 3 cái tính năng màu mè như vẽ light, phơi sáng ai chưa trải nghiệm thì thấy thèm thôi. Chứ cầm xài đc 1 hôm là ngán tận cổ vì bố cục nhàm chán. Lỉnh kỉnh đạo cụ phi thực tế (chả ai vác tripod theo người hàng ngày cả). Và trình cam cũng chả đủ để chơi như vậy (khẩu độ có f2.2 thì móc đâu ra chụp đẹp😃))
Ae nào muốn máy mơi dưới 6tr mà chụp ổn thì nên mua Sam j7 plus, Nokia 6 new (có ống "ca dớt" đó, nc ảnh đẹp hơn 6.1 plus). Cứ đưa lên là chụp, chả cần đạo cụ j ảnh vẫn ổn.
khangnhien
ĐẠI BÀNG
6 năm
@duyawa 😃 vui thôi, mình cũng đang dùng i3, mình cũng mê chụp ảnh. Mình chụp tán loạn đêm ngày chứ ko chỉ chụp ban ngày như bạn nhận định đâu.
Máy hơi ảo, lừa mắt. Nhưng chụp chế độ pro cũng cho cảm giác thú vị trong tầm giá và máy điện thoại mang lại.
khangnhien
ĐẠI BÀNG
6 năm
@khangnhien Ảnh chụp bằng 3i buổi tối, chế độ tự động, chất ảnh chấp nhận được. Nếu chụp bằng chế độ pro với Iso 200 tốc độ chậm trên tripod thì ảnh cũng ổn.
duyawa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@khangnhien Đúng bệnh bệt kinh niên của 3i và cam máy Tàu trung cấp nói chung rồi bạn ah. Zoom nhẹ lên nhìn phát chán luôn. Điểm ảnh bị vỡ nhòe nhìn như ảnh dựng đồ họa vậy chứ ko còn là ảnh chụp nữa. Mà đây còn là chụp cảnh, chứ chụp chi tiết thì nản hẳn.
Trong tầm giá < 7t hàng chính hãng giờ muốn máy cân bằng game, camera, trải nghiệm, độ bền thì Nokia 6.1 plus, Moto X4, Nokia 6 new (có ống Carl zeiss) là đáng mua nhất. Nước ảnh nó thật và sắc nét.
hoanghai084
ĐẠI BÀNG
5 năm
@duyawa Thấy bạn này chém như chém chuối, k biết đã dùng thật hay chưa? Hình ảnh móc từ đâu ra và ai là người kiểm chứng thì chưa rõ, bạn nói dùng hơn chục ngày đã tiễn nó đi thì bạn đang còn non và xanh lắm bạn ạ, mình dùng đã nửa năm nay và so giữa nó với con iPhone giẻ rách mà bạn khen ở trên kia thì con kia đáng tuổi khỉ nhé. Còn bạn thấy k phục thì nhanh nhanh mang cái iPhone mà bạn cho là đẹp hơn ra đây. Thủ Dầu Một lúc nào mình cũng tiếp nhé.
Qc nhiều thật
heorung52
TÍCH CỰC
6 năm
Có bức nào từ Nikon hay Canon không đấy? 😁:D
schalke04
TÍCH CỰC
6 năm
Con chó đen nhìn hài quá.
chưa từng dùng em này nên ko dám đánh giá chất lượng ảnh nhưng đúng là nhìn ảnh có vẻ màu ảo quá. ko thật lắm với lại ko thích các thương hiệu Tàu lắm
về chất lượng ảnh thì với người dùng bình thường chụp chơi thì chỉ cần màu sắc lên rực rỡ, nhìn có vẻ nét (màn hình dt nhỏ nên dễ nhầm) nhiều tính năng vọc vạch thì là ok rồi còn với người người mê chụp hình và có chút kiến thức thì sẽ đánh giá kỹ hơn như màu sắc, HDR, độ chi tiết (phóng lớn hình lên), khả năng chụp đêm ... Tóm lại cảm nhận về camera của mỗi người sẽ khác nhau tùy nhu cầu sử dụng, nhưng nếu muốn đánh giá chính xác nhất nên nghe mấy bác có kinh nghiệm về chụp ảnh chứ đừng tin quảng cáo. nếu xem youtube cũng nên xem mấy trang nước ngoài chụp 1 lúc bằng nhiều camera mới so sánh dc
Mấy bác có thể xem thử 1 số hình mình chụp bằng zenphone 5 nhé để biết mình ko nhận xét kiểu chém gió
Đã từng trải nghiệm honor 10, camera AI nói chung là khá tốt cho những người ko rành về chụp ảnh
ntthinh2006
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mới đầu cũng tính lấy con này về nghịch ngợm nhưng thấy chụp hơi thiếu sáng bị nhiễu, bệt màu nên lại thôi, còn chụp Ai thì nhận diện tốt nhưng màu sắc bị đôn lên quá nhìn không thật.
hyper89
TÍCH CỰC
6 năm
AI là gì
AI là một thứ thay đổi sự chân thực của bức ảnh
Riết rồi con người toàn lừa nhau

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095