Tìm thấy chất hóa học có thể gây vô sinh trong chai nhựa

MinhTriND
15/9/2018 9:30Phản hồi: 101
Tìm thấy chất hóa học có thể gây vô sinh trong chai nhựa
Nhiều chai nhựa bán trên thị trường được dán nhãn “BPA-free”, nghĩa là chúng không có chứa bisphenol A - một chất hóa học từng được chứng minh có thể gây cản trở quá trình sinh sản ở chuột. Tuy nhiên giờ đây, một chất phụ gia khác đang được dùng để thay thế cho BPA lại được cho là có khả năng gây hại, theo kết quả một nghiên cứu mới.

Phát hiện này cho thấy dường như những chất hóa học được cho là vô hại như bisphenol S (BPS) thì lại có thể ảnh hưởng tiêu cực đến sức khỏe con người nếu nó ngấm vào đồ ăn hoặc thức uống. Hiện vẫn chưa có thông tin nào chứng minh điều đó xảy ra, nhưng kết quả thí nghiệm trên chuột gần đây cho thấy vẫn tồn tại rủi ro nhất định.

“Vài hợp chất bisphenol gây ra những biến đổi đối với chuỗi tế bào gốc tương tự như những gì có thể nhìn thấy ở BPA", theo Patricia Hunt đến từ Đại học bang Washington, người từng chỉ ra các vấn đề đối với BPA 20 năm về trước.

Tương tự như ngày xưa, Hunt nhận thấy trong các thử nghiệm của mình với chuột được nhốt trong lồng, việc tiếp xúc với BPS chiết xuất từ nhựa có thể tạo ra những bất thường ở trứng, đồng thời làm giảm số lượng tinh trùng. Tiếp xúc với liều lượng càng nhiều, lượng trứng bất thường ở con cái sản xuất càng gia tăng, và số lượng tinh trùng lại càng giảm ở những cá thể đực.

Trước thông tin này, Oliver Jones đến từ Đại học RMIT ở Melbourne (Úc) cho rằng chúng ta cũng không nên quá lo lắng bởi chuột không phải là cơ thể người thu nhỏ. hay nói cách khác, những gì xảy ra trên cơ thể chuột không phản ánh hoàn toàn đối với cơ thể người.

Rõ ràng vẫn còn nhiều việc phải làm trước khi đưa ra bất kỳ kết luận cuối nào. Dù vậy, có lẽ cách tốt nhất đối với chúng ta hiện nay chính là hạn chế dùng chai nhựa, vừa đảm bảo sức khỏe, vừa có lợi cho môi trường.

Nguồn: NS
101 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hèn gì, đi kiện thôi anh em, mình toàn uống lavie đóng chai, hỏi sao chả cua nổi con bồ thì ra do hóa chất tác dụng
@Vude1988 bên USA TẤT CẢ CHAI NHỰA XÀI 1 LẦN ĐỀU là HÀNG BPA-FREE hết có gì mà lo
do mấy hãng Aquafina qua VN phải THAY ĐỔI nên xài hàng dỏm để còn dư $ đưa cho tụi VC chứ
haha
@supermoney001 bảo sao Mỹ đứng thứ 6 trong danh sách tỷ lệ ung thư cao nhất thế giới 😁
ufdb
CAO CẤP
6 năm
@cyberat quỷ sứ hà, đi tán gái hồi nào zậy ba 😁
@ufdb Có dính con nào đâu =)
thôi chết mẹ rồi, chắc bỏ uống nước quá
Vmemory
CAO CẤP
6 năm
@Zoro kun Phôi kim loại vào người bạn nhé. Mặt trong của lon được tráng 1 lớp gì đó mình không rõ, nhưng nó dẫn điện rất kém, tróc lớp đó ra dẫn điện tốt lên hẳn.
Dùng thủy tinh hoặc inox 304 là tốt nhất
Zoro kun
TÍCH CỰC
6 năm
@Vmemory éc, bạn hóa mấy phẩy? lớp oxit nhôm chứ cái gì :v
Vmemory
CAO CẤP
6 năm
@Zoro kun Không biết thì nói không biết thôi, bình thường mà bạn. Chế giễu người khác cũng không khiến bạn trở nên hơn người được đâu
Zoro kun
TÍCH CỰC
6 năm
@Vmemory vui thôi bạn, cái này là khoa học thường thức thôi mà 😆
Bacutri
TÍCH CỰC
6 năm
Vạch lá tìm sâu kiểu gì mà không ra thôi cứ sống vui đi các bác 😃
@Antikill thủy tinh tái chế ko thay đổi thành phần hóa học. Nếu ban đầu ko độc tái chế bao nhiêu lần vẫn ko độc
nhà chú mình làm mắm nhỉ, để trong chai thủy tinh thì để mắm để lâu còn để trong chai nhựa nhanh bị biến chất hơn
Ở nhà mình toàn sứ với thủy tinh chứ ít đồ nhựa
http://cafebiz.vn/phan-loai-rac-thuy-tinh-viec-nho-nhung-y-nghia-vo-cung-lon-va-day-la-ly-do-2018091511213485.chn
Vmemory
CAO CẤP
6 năm
@Antikill Thủy tinh là vật liệu khá 'vi diệu' có thể chứa đựng rất nhiều hóa chất mà không hề bị ăn mòn bề mặt gây biến chất thủy tinh, đặc biệt đồ ăn uống hằng ngày lại càng không có gì đáng lo ngại khi dùng thủy tinh để chứa. Dù có tái chế hàng vạn lần thì nó vẫn an toàn. Bạn có thể xem qua quy trình tái chế

http://dangleglass.com/thuy-tinh-duoc-tai-che-nhu-the-nao-1-2-1708998.html
ufdb
CAO CẤP
6 năm
@hieupy89 "mắm nhĩ" nha bợn 😁
@ufdb hình như viết thế nào cũng đúng, quê mình gọi là "mắm nhỉ" từ "nhỉ" phát âm ko kéo dài như từ "nhĩ" hay từ có dấu ngã khác
https://thanhnien.vn/doi-song/am-thuc/rung-rung-mam-nhi-797167.html
GhostRiley
TÍCH CỰC
6 năm
Thôi cạp đất ăn cho lành 😁
@GhostRiley ko cần cạp, sẽ có người làm việc đó cho bác :D
@GhostRiley phân bón + thuốc trừ sâu ngấm vào đất đấy:p
mấy thứ khoa học thí nghiệm chưa đc kiểm chững rõ ràng mà, ae lo gì.
tamle_o
CAO CẤP
6 năm
@ho tran dang quang Đồ ăn j mà chả có chất độc. Rau thì nitrat cafe thì chất gây ung thư cá thì thuỷ ngân assen trà cũng v. Ăn nhiều mới sợ 😃
Atichu
ĐẠI BÀNG
6 năm
anh em ai muốn sống lâu không bị hóa chất nhiễm thì vào tận tâm rừng u minh sinh sống hay đồi núi, biệt đảo. Chứ giờ e thấy ăn gì cũng bệnh cũng chết, gạo ăn hằng ngày còn phun thuốc không biết bao nhiều lần nói chi đến những thứ khác, đâu phải ai cũng có gạo hữa cơ mà ăn.,....
@Atichu Khỉ, nguồn nước đầu nguồn bị nó phun thuốc sâu, diệt cỏ, thuốc cá, hóa chất dệt may, xả thải,... Từ sông mekong chảy xuống, họa có mà ra đảo nào giữa biển chưa chắc thoát. Đến cái nam cực giờ còn ô nhiễm nói chi vn. Nên cứ thoải mái đi
@cyberat Cho các bạn tin vui nhé, WHO vừa đưa ra danh sách tỷ lệ ung thư theo các nước. Đám Bắc Âu đứng top đầu luôn, Mỹ đứng thứ 6, VN thứ 78. Vì thế mình đồ là chính chất độc trong thực phẩm ở VN đã diệt luôn tế bào ung thư đó, nên cứ vô tư ăn uống đi đừng lo.
MoVo
TÍCH CỰC
6 năm
VN đa số toàn hàng TQ từ đồ chơi trẻ con chúng nó ngậm vào miệng cho tới bình nước uống thông dụng chỉ sợ ko đạt cả tiêu chuẩn tối thiểu mà cũng sợ nó làm láo ko cả dán nhãn cho ng ta biết.
Hít không khí thôi cũng đủ ung thư rồi, các bác chạy đi đâu cho khỏi chết????😁:D:D
westerners
TÍCH CỰC
6 năm
@baotuan Ko đẻ con dc thôi vậy sướng cho khỏe khỏi nuôi :D
@westerners ;)) cẩn thận cái mồm. Sau này ko có lại hối hận
Vmemory
CAO CẤP
6 năm
@westerners Vào viện thắt cho nhanh bạn ạ, đỡ lo thêm ung thư vì nhựa
thuyettran89
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ngày nào cũng dùng chai nhưa
Đường nào cũng chết vậy.
Mr. Trùn
ĐẠI BÀNG
6 năm
TỰ ĐÁI TỰ UỐNG THÔI ???
Chúng ta dùng chai nhựa để uống nước từ 100 năm nay, và dân số thế giới vẫn tăng vài tỉ người. Lo bò trắng răng
Vmemory
CAO CẤP
6 năm
@Scorpius DLord Và ung thư tăng lên đều đặn
Bạn có thấy người xưa làm ăn có tâm hơn bây giờ không? Chỉ với việc bán trái sầu riêng ra thôi cũng đi ngâm hóa chất thì còn gì là cái tâm, còn gì là nhân đạo
Giờ gì cũng bị, chẳng biết trốn đâu
Hỏi ngu: mà vô sinh có di truyền không anh em.
@cosmos47 Vui tí đi bác
@Thành BMT 4 đời vô sinh thì thằng cu kon chắc chắn là không có huyết thống gì đâu 😃, yên tâm.
@Timkelvin Không di truyền nhé, ông hàng xóm kế nhà mình bị quai bị biến chứng vô sinh hồi trẻ mà con trai ổng lấy vợ sinh con bình thường 😃 có điều nó nhìn hơi khác ổng chút thôi
@heobanhki Kkkk
Đồ nhựa mọi người nên tránh tiếp xúc với nhiệt độ cao. Rất hại.
pbtonline
ĐẠI BÀNG
6 năm
bình nước tớ ko mua đồ nhựa đâu, dùng đồ thủy tinh hoặc inox
anmay2x
ĐẠI BÀNG
6 năm
@pbtonline Inox tầu cũng bị thôi nhiễm chì và kim loại nặng nhé bạn.
http://m.genk.vn/kham-pha/nhung-ai-dang-dung-loai-binh-nay-de-uong-nuoc-hay-vut-ngay-20160309153057437.chn
https://m.anninhthudo.vn/doi-song/nguy-co-ung-thu-vi-xoong-noi-inox/747743.antd
Vmemory
CAO CẤP
6 năm
@pbtonline Chỉ có inox 304 là an toàn khi dùng trong ăn uống. Inox 430 khá độc không nên dùng trong ăn uống, inox 201 đỡ hơn. Hầu hết muỗng nĩa nồi niêu xoong chảo làm bằng inox trong siêu thị bán hay mấy cửa hàng inox bán ra hoặc hàng cơm quán nước đều không phải inox 304 (cứ nam châm hút được thì không nên dùng, hút càng mạnh càng không nên). Bình giữ nhiệt giá dưới 200k cũng khó mà làm bằng inox 304 được
Mua nên chọn thương hiệu uy tín
westerners
TÍCH CỰC
6 năm
Mấy túi nhựa khi đựng nước đá và bỏ vào tủ lạnh. Thì màu nó bám trên nước đá và có mùi hôi. Có ai gặp chưa.
Mình rửa đá trước khi uống
bienlyber
TÍCH CỰC
6 năm
@westerners Cái đó là max độc hại luôn, toàn nhựa tái chế. Bạn bỏ xài luôn đi nha, rửa chưa chắc đã hết
Hít ko khí cũng vô sinh...😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019