Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Vì sao giữa thời internet tải game hết có vài tiếng, mà vẫn còn người mua đĩa game?

P.W
15/9/2018 17:50Phản hồi: 139
Vì sao giữa thời internet tải game hết có vài tiếng, mà vẫn còn người mua đĩa game?
Anh em có thể nghĩ rằng, giữa thời kỳ internet càng ngày càng có tốc độ cao, tải một game vài chục GB chỉ mất hai ba tiếng đồng hồ, thì tại sao vẫn còn những hãng game làm đĩa vật lý cho anh em mua về nhét vào máy chơi game để thưởng thức? Đúng là trên giấy tờ, việc bán đĩa game so với chục năm về trước đã có doanh số giảm kha khá vì những nền tảng phân phối game như Steam, Origin. Thế nhưng theo thống kê hiện tại, trung bình một game AAA ra mắt, 75% lượng game bán ra thị trường vẫn theo dạng đĩa vật lý truyền thống.

Để tìm lời giải đáp, GmaesIndustry và ISFE cùng GameTrack đã tiến hành một cuộc điều tra tại khu vực châu Âu, với câu hỏi vì sao game digital tải về vẫn chưa thay thế được đĩa game.

Tại những quốc gia như Anh, Pháp, Đức và Tây Ban Nha, nơi cuộc khảo sát diễn ra, dù đường truyền internet đa số không tồi chút nào, nhưng lý do chủ yếu khiến anh em gamer tại đây lựa chọn đĩa game đơn giản vì họ thích có một thư viện đĩa ở nhà, giống hệt thư viện sách và đĩa phim trước đây vậy. Chí ít thì trong số hơn 3.000 người được hỏi ngẫu nhiên, 32% trong số họ đưa ra lý do như vậy.

Lý do thứ hai là mua đĩa game rẻ hơn mua bản digital. Điều này vốn chỉ đúng với những game đã ra mắt được một thời gian, và được cửa hàng đĩa game bán giảm giá. Đương nhiên game digital vẫn giảm giá trong những mùa sale, hệt như quần áo thời trang vậy, nhưng đĩa game có xu hướng sale mạnh hơn so với bản digital vì các cửa hàng đều muốn dọn kho trước khi mùa game bom tấn mới khiến họ bận rộn.

Quan trọng hơn, mua đĩa game cho phép các anh em cho mượn thoải mái, ví dụ đĩa PS4 chẳng hạn. Nếu như key digital gán trực tiếp vào tài khoản PSN của anh em, thì chiếc đĩa game làm việc như một công cụ DRM kiểm tra tính xác thực của bản game anh em mua về, cùng với nội dung game. 17% số người được hỏi cho biết, họ mua đĩa vì chơi được ở nhiều nơi, nhiều máy. Một số khác (13%) muốn cho anh em bạn bè mượn đĩa chơi chung, và không thể bỏ qua một số không nhỏ cho biết mua đĩa để… chơi xong bán đi lấy tiền mua game khác.

Điều khiến nhiều người bất ngờ là, vẫn có 7% người được hỏi cho biết, mua đĩa vì tốc độ internet tải game quá tệ, và có tới 10% cho biết mua đĩa để không tốn ổ cứng. Lý do này phụ thuộc vào tùy hệ máy, vì với PS4 100% nội dung đĩa được copy vào ổ cứng để mắt đọc BluRay không phải làm việc quá tải khi đọc data game, sau đó đĩa chỉ được dùng để nhận dạng bản quyền mà thôi. Thậm chí có tới vài trăm người được hỏi cho biết họ không mua game digital vì không tin tưởng trang web, không muốn nhập số thẻ tín dụng của mình lên đó để mua trò chơi về thưởng thức.

Tham khảo Game Industry
139 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

huhjun
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình mua game qua steam, nhưng ước gì có 1 bản CD để trưng trên kệ
@huhjun thì mua đĩa trắng dán hình game lên thôi...EZ
dellusa
TÍCH CỰC
6 năm
dễ bán lại chứ sao
nhomt
TÍCH CỰC
6 năm
@novavn Nó vẫn copy game vào máy mà. Cái CD chỉ giống cái keys bản quyền để chơi thôi :v. Chứ game nó vẫn phải copy từ đĩa vào ổ cứng, cài ra rồi update mới chơi đc.
Lý do mua đĩa là: để sưu tầm, dễ thanh lý lại, có thể cho thuê đĩa.
Syter
TÍCH CỰC
6 năm
@novavn Ổ cứng kèm theo máy khác ổ cứng không kèm theo máy chỗ nào bác, tại sao không chứa được?
Game Bluray là game gì bác @@
@nhomt Bác cho hỏi PS4 chơi online có được không? Và những bản update, mua thêm DLC bằng cách nào? Thanks bác, mình hơi gà 😁
nhomt
TÍCH CỰC
6 năm
@liebherrltm1200 PS4 có thể chơi online đc bạn nhé, nhưng để chơi được online bạn cần mua thẻ PSN PLUS nạp vào tài khoản PSN, để mua được DLC bạn cần mua thẻ PSN Wallet nạp vào tài khoản PSN rồi mua thôi. Bạn có thể tìm hiểu thêm tại liên kết này: https://www.vietcoin.com/the-psn-plus-wallet-la-gi
hungchv
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình cũng thíc mua đĩa game. Đơn giản chỉ cần cắm vào ổ đĩa và cài là chơi đc luôn.
nemoris
TÍCH CỰC
6 năm
@Nguyễn Thắng 89 có game hơn 50GB luôn chứ nhưng bản update thường dưới 10GB nên ko cần tới mấy tiếng. tuỳ thuộc đường truyền internet.
ADACHI0989
ĐẠI BÀNG
6 năm
@whisky_x lần đầu bỏ đĩa game vào phải đợi tầm 30 phút đến 1 tiếng gì đó . còn sau đó đợi 1 chút để nó load thôi
Niwky
TÍCH CỰC
6 năm
@ADACHI0989 Tui bỏ đĩa Uncharted 4, The last of us vào là chơi được gần như tức thì, không cần đợi phải cài xong mới chơi được như bạn nói. Trong lúc bạn đang chơi ps4 tiếp tục cài.
Hải Laz
TÍCH CỰC
6 năm
@hungchv nhưng mà chơi online thì đâu có vừa tải vừa chơi đc đâu. phải cùng phiên bản mới nhất mới cho bắn 😁
wormwon
TÍCH CỰC
6 năm
Giá trị sưu tầm... Collector Edition hay Limited Edition chẳng hạn

Và... Share game tiện lợi... chỉ việc đưa đĩa cho nhau là xong... Sony từng mỉa mai Microsoft vụ này
ronaldomu
TÍCH CỰC
6 năm
@Nguyễn Thắng 89 Bạn kiếm đoạn clip hôm ra mắt PS4 năm 2013 ấy. Có 1 đoạn "How to share your games to friends" 😃 Rất đơn giản nhưng tát thẳng vào mặt Microsoft hồi ấy 😁
ronaldomu
TÍCH CỰC
6 năm
@Rich Leon Không được đổi. Hư là quăng luôn. Nói vậy chứ Nếu giữ kĩ thì không sao đâu 😃 Đừng quăng quật, đưa con nít cầm này nọ thì không sao.
Đĩa PS4 hay Xbox đều là đĩa BlueRay xịn, chất lượng cao hơn DVD nhiều. Mua đĩa có hộp nhựa chất lượng nên cũng ok. Đừng cất điã như trong mấy cái hộp da (1 cái đựng 20-40 CD/DVD) hồi xưa là được
wormwon
TÍCH CỰC
6 năm
@Rich Leon Đĩa làm mất là có thể xem như bạn mất game... Còn hư thì thú thiệt bạn bè mình chưa ai bị hư đĩa cả, chỉ có làm mất hoặc cho bạn mượn rồi mất tích luôn thôi

Nói chung PS4 sở hữu game nó như thế này

Hard copy - đĩa: Bạn còn đĩa là còn chơi được game, không giới hạn số lần share game, cứ đưa đĩa là người ta chơi được... Kiểu này thích hợp cho các game Single player có giá trị chơi lại không quá nhiều...Và dĩ nhiên là bán lại được 😁

Digital copy: Game sẽ gắn chết vô Account PSN của bạn, bạn mất account PSN thì mất luôn game, có thể chia sẻ game nhưng cách thức mình không rành mà khá giới hạn. Không bán lại game được
hiepmu
CAO CẤP
6 năm
@wormwon dell bao giờ cho bạn mượn đĩa hoặc truyện, đơn giản vì sau khi nó trả thì biết cái cảnh rồi đó: đĩa trầy, truyện bẩn :D
boyshort91
ĐẠI BÀNG
6 năm
Công nhận đĩa game có 1 sức hút riêng của nó, sưu tập đĩa là 1 trong số sức hút của nó
@boyshort91 Vì mua đĩa ngoài việc sưu tầm được (giống như sưu tầm sách), thì chơi chán còn bán lại được. 😁
thay vì trc đây mua đĩa game 99 100% thì bây h mua đĩa game chỉ còn vãi % , một phần vì ngta muốn sưu tập, thường thì trong bộ đĩa game có các đồ chơi , phần vì.... dễ share
Hải Laz
TÍCH CỰC
6 năm
@tobe2405 bác không đọc bài à?
namyd274
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình cũng thích mua đĩa game, nhưng tiếc là ở nơi hẻo lánh quá, đành mua qua steam
@namyd274 Ở đâu mà hẻo lánh vậy? Ở Phú Quốc à???
@Supper Giàng A Bông Phú Quốc mà hẻo lánh ....
@namyd274 đa phần game sale đều bán trên steam, mình ở TP mà mua đĩa cũng khó với lại ko có giá sale như steam, chưa kể ko có đầu để đọc.
ronaldomu
TÍCH CỰC
6 năm
@namyd274 Nếu PC thì mua steam, Origin cho rồi. Ít thấy ai trao đổi đĩa game PC.
namyd274
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Supper Giàng A Bông Cách nơi bán đĩa gần nhất là 10km bác
heocon0504
ĐẠI BÀNG
6 năm
sưu tầm , dễ trade
E thì ngày đó cứ 7k/CD, game nặng thì 15k/DVD thẳng tiến. Chắc phần cũng vì sưu tầm
@@nh Phú Đệt ý e nói là đĩa gốc thôy, sưu tầm gốc là chính. Chứ hồi nhỏ còn đeo khăn quàng tiền éo âu mà mua đĩa gốc. Thời đó internet chưa nhanh lắm nên kéo rất lâu. Ra tiệm mua cho nhanh. Riết cũng cả đống đĩa lậu ở nhà lun @ronaldomu
ronaldomu
TÍCH CỰC
6 năm
@quynhmatroi Ai cũng qua thời này 😆 Bạn nói vậy chắc cũng 8x hay 9x đời đầu.
@ronaldomu Hì e cuối 9x á bác. Hồi đó vẫn còn nền tảng 3G HSPA cắm qa máy tính chứ Wi-Fi còn chưa ầm ầm như ngày nay, cứ tiệm đĩa thẳng tiến 😁 mà hình như thời đó chưa có Steam thì phải ạ. GDrive chưa phát triển, Mediafire thì phải cắt nhỏ 200MB 1 part nên thời đó down full bản hơi bị khoai :D
@quynhmatroi Nếu nói thời xưa thì cũng chưa có game digital mà download, chỉ có cách mua đĩa về cài, hoặc tải lậu trên mạng về, mãi về sau mới có Steam.
Chưa kể thời đấy internet cáp đồng vừa chậm còn tính cước theo dung lượng, down 1 game 2 - 3GB về xác định cuối tháng ăn đòn 😁
Nhiều chỗ còn bán cả đĩa để cài game online, hồi đấy hình như nặng nhất là AU, hơn 2GB.
Vì sao giữa trần duy hưng 500k 1 nháy lại đi cưới cả con vợ?
@quynhmatroi Tư tưởng của bạn hơi bị lạc hậu r đấy 😃
Mit tơ Nat
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cyberat Sai rồi. Con vợ đi kèm accounts riêng mình ta dùng. Con TDH thì mới share cho anh em được 😁:D:D
@linhsonnguyen Vậy bạn nhìn ra cái bài viết này hỏi tại sao không tải game trên mạng mà lại mua đĩa nó chẳng có tinhte chút nào rồi chứ?
Giờ chơi game mua dòng nào thì chơi nó ngon nhỉ các a
@Hưng9419 Game người lớn nhé, chơi bao ngon
Mykhail
ĐẠI BÀNG
6 năm
mua đỉa cho đỡ lổ chứ sao ông nội ,mua đi bán lại được
Fivelions
TÍCH CỰC
6 năm
Ngoài những cái trên thì con 1 vài rắc rối khác nữa, mình ví dụ Nintendo với eShop:

- Nếu mua bản digital thì nó dính với account đi kèm máy đó. 1 account chỉ được login 1 máy, nếu mình có nhiều máy, thì phải cầm máy có account mới chơi được.

- Savefile bản digital phải backup thủ công, ko có online saving, tức là phải chép data từ thẻ nhớ ra mà backup. Còn bản card thì nó lưu thẳng vô card.
@Fivelions Chắc Nintendo 3DS, chứ Switch nó lưu lên mây hết rồi
Kal-el119
TÍCH CỰC
6 năm
Bây h lớn rồi chơi game ko còn hứng thú như ngày xưa. Mà cũng ko có nhiều thời gian. Hic. Trong máy có gần chục game chưa chơi. Thấy game ra hào hứng down về rồi bỏ xó
timinghaft
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lý do k muốn nhập số thẻ tín dụng cũng là lý do của tui
Hoangvu.99
TÍCH CỰC
6 năm
mua đĩa về hằng ngày ngồi ngắm thôi cũng đã đủ sướng rồi 😁
pin A
TÍCH CỰC
6 năm
@Hoangvu.99 Và cảm giác mở hộp ra hít mùi đĩa mùi nhựa rồi đút vào máy nó phê hơn nhiều :v
namyd274
ĐẠI BÀNG
6 năm
@pin A Chuẩn rồi há há 😃
Ở VN thì chắc 99% vì mua đĩa game vì có thể bán lại 😁
akb48
TÍCH CỰC
6 năm
@@nh Phú 99% thì hơi quá tầm 80% là cùng, nhìu khi muốn nhanh chơi trước vài tiếng thì buộc phải mua trên store đúng giờ phát hành là chơi đc :D .
nemoris
TÍCH CỰC
6 năm
@@nh Phú mình thì mua dạng nào cũng đc miễn rẻ là đc, tại ko bao giờ bán game. chơi xong để đó sưu tầm.
Có 2 nguyên nhân chính mình mua đĩa
- Có giá trị sưu tầm cao (những bản Limited được thiết kế rất đẹp, tặng kèm nhiều món đồ trong đó nữa)
- Đó là tài sản hữu hình có thể san nhượng hoặc trao đổi cho nhau (nói thẳng ra là đổi game hoặc bán lại có giá)
@danghiep0122 Cùng suy nghĩ với bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019