Đang xài iPhone X, chỉ nên lên Xs MAX, không cần lên Xs và đừng dại xuống Xr

cuhiep
16/9/2018 5:8Phản hồi: 588
Đang xài iPhone X, chỉ nên lên Xs MAX, không cần lên Xs và đừng dại xuống Xr
Lý do duy nhất để anh em nâng cấp iPhone X lên phiên bản mới đó là màn hình to của Xs MAX. Anh em tuyệt đối không nâng cấp lên Xr và chẳng cần thiết phải lên Xs trừ khi thích cái màu vàng quá. Đó là suy nghĩ của mình. Lý do mình đưa ra như sau:

1 - Tại sao không nên nâng cấp lên iPhone Xs.
Về cơ bản thì iPhone X và Xs khác nhau ở những điểm mà không ảnh hưởng quá nhiều đến trải nghiệm của anh em vì cả hai đều cùng chạy iOS12 một cách mượt mà. Những điểm vượt trội mà Apple nói về iPhone Xs thực tế sử dụng (theo kinh nghiệm sử dụng iPhone, iPad nhiều năm) thì mình dự đoán nó sẽ không khác nhau nhiều.Ví dụ như chip A12 tuy có nhiều cải tiến so với A11 nhưng chắc chắn ở trải nghiệm thực tế thì khó mà bạn có thể nhận ra được sự khác biệt.

Một số cái khác biệt mình liệt kê ra cụ thể để anh em thấy và mình cho là nó không đáng nếu anh em bán iPhone X của anh em đi và phải bù hơn 10 triệu đồng để có nó.
  • A12 vs A11: khó mà nhận thấy được sự khác biệt
  • Chống nước IP67 vs IP68: iPhone Xs có thể ở dưới nước 30 phút 2 mét còn iPhone X thì là 1 mét.
  • Chụp hình Auto HDR vs Smart HDR: không ảnh hưởng nhiều đến tổng thể camera
  • Chỉnh khẩu sau khi không vs có: không ảnh hưởng nhiều đến tổng thể camera
  • Pin iPhone X ít hơn Pin iPhone Xs một chút nhưng lại nhẹ hơn một chút.
2 - Tại sao tuyệt đối không nâng cấp lên iPhone Xr:
iPhone Xr là dòng thấp hơn giá rẻ hơn do sự khác biệt về thời điểm phát hành và độ nóng ở các buổi đầu tiên nên anh em thấy giá bán sẽ cao hơn iPhone X hiện tại. iPhone Xr xét kỹ thì hầu hết thua xa iPhone X.
  • Thân máy iPhone Xr bằng nhôm trong khi iPhone X bằng thép.
  • Viền màn hình iPhone Xr dày hơn nhiều so với iPhone X
  • Màn hình iPhone Xr không to hơn iPhone X nhiều trong khi thân máy to hơn nhiều
  • iPhone Xr chỉ có một camera phía sau trong khi iPhone X có đến 2 camera. Một camera thường như iPhone Xr và một camere dùng để chụp chân dung.
Nếu anh em có nâng cấp thì chủ yếu là do thích màu sắc, thích pin lớn hơn. Nhưng nếu phải bù tiền thì theo mình là nhất định không đổi.

3 - iPhone Xs Max có màn hình lớn, pin nhiều hơn nhưng mang đi sẽ nặng hơn rất nhiều. Và hiện iPhone Xs Max là phiên bản được đẩy giá lên khá cao do đó anh em cứ bình tĩnh. Một ý nữa là 256GB mình dùng rất nhiều cũng chưa hết nên anh em nếu định mua 512GB thì nên cân nhắc kỹ. Có khi anh em mua bản 64GB rồi mai mốt hàng nhiều bán đi mua lại bản 512GB, như vậy còn tiết kiệm hơn mà lại được hai lần dùng điện thoại mới.

Mình liệt kê cấu hình chi tiết của những chiếc iPhone dưới đây và làm nổi bật sự khác biệt để anh em thấy.

588 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mr-Bom
TÍCH CỰC
6 năm
Có tiền thì vẫn lên như thường không đắn đo 😁. Ngặt quá không có gì để bán ngoài 2 quả thận
@monk167 E thích như kiểu bây giờ
monk167
ĐẠI BÀNG
5 năm
@đậu xanh rau má Có người quen dùng số mobi gọi nhỡ cho bác vào sim chính. Chẳng may cái sim chính của bác hết tiền nên bác muốn dùng sim phụ để gọi lại cho người ta. Như android hay cục gạch thì bác chỉ việc bấm gọi rồi chọn sim. Nhưng với con iphone mà bác và e đang dùng thì bác sẽ tốn gấp 3 lần thao tác để làm việc đấy. Nói chung thì cái gì hay nên học hỏi và cũng nên công nhận cái tốt nếu nó thực sự tốt.
renderwitch
ĐẠI BÀNG
5 năm
@monk167 lởm là sao bác. bác giải thích thêm được ko ạ
monk167
ĐẠI BÀNG
5 năm
@renderwitch Cách quản lý dualsim của ios hơi ngu. Bác liên lạc với số nào đó bằng sim 1 thì những lần sau khi bác bấm vào gọi số đó nó sẽ mặc định là dùng sim 1 gọi chứ k cho bác chọn lựa. Mặc định luôn là sim dùng liên lạc gần nhất với 1 số bất kỳ sẽ được dùng cho lần gọi tiếp theo chứ mình k có quyền chọn sim để gọi. Nói chung là kém thông minh hơn so với mấy con cục gạch 2 sim b ạ 😁
Đang xài iPhone X, chỉ nên lên Xs MAX, không cần lên Xs và đừng dại "xuống" Xr
binhtam
TÍCH CỰC
6 năm
@peterh hi ban, Xs mới là chim mồi

mình không quote cả quyển sách được, nhưng bạn có thể đọc mục 3 trong link bên đưới

http://www.kynang.edu.vn/ky-nang-nghe-nghiep/ky-nang-ban-hang/van-dung-3-chien-luoc-hieu-ung-chim-moi-trong-ban-hang.html
@binhtam Thế còn chim lợn thì sao bạn
anhvu999
TÍCH CỰC
5 năm
@HuynhPhamLamHoang thấy xr cũng mạnh ngang mấy con kia mà, sao lại là xuống?
mrcuongth
TÍCH CỰC
5 năm
@HuynhPhamLamHoang Mình đang dùng song song X và XR đây, thấy XR rất đáng giá.
bEsTgAnKvN
ĐẠI BÀNG
6 năm
XS max bản 2 sim công nhận khó có điểm chê 😁 ngoài giá 😆
@Trần Thiếu Chủ thank bác. Cũng biết vậy mà nghe bác trên nói vậy, tháng 10 đi công tác đài loan nữa chứ, tưởng ngon ăn :D.
@redevilschampion Em nghĩ bác khi về chọn bay quá cảnh ở Hong Kong rồi chạy đi mua thì hợp lý hơn :p
Vé vừa rẻ mà giá bán ở Hong Kong rẻ hơn ở Đài Loan tầm 3tr :D
@Trần Thiếu Chủ Do đi công tác nên bay thẳng đài loan luôn bác. Mua luôn 2 sim cho tiện, đang cặp nách theo 1 em bb nữa này đồng râm :D
monk167
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bEsTgAnKvN Cái quản lý 2 sim của ios làm như hạch vậy. Thua cả mấy con cục gạch có 2 sim.
k cần add nhắc thì đúng là con Xs k đáng để nâng, đáng nhất là con Xmax
còn ai muốn cảm giác lạ rẻ thì Xr thôi
@Cuộc sống tốt chẳng có lý do gì để mua hàng tồn X nếu có khả năng mua Xs, giá X chắc vẫn cao nhưng chuyện tăng lên chắc k có :rolleyes:
gadem
TÍCH CỰC
6 năm
@kehuydietngo mắc cười j bạn. X xách tay giờ đang ở 18-19tr. XS chỉ có hàng mới 29-30tr. Theo bạn thì con nào sẽ hot hơn nhỉ
gadem
TÍCH CỰC
6 năm
@KingofWind1412 X tăng lên thì chỉ nói là giá hàng xách tay thôi
Năm nay iphone xs max đắt thật. Giá đẩy lên trên 30tr.
novavn
CAO CẤP
6 năm
@thinh060903 Bt mà, iphone X năm ngoái về cũng hơn 30 rồi.
wolfee
TÍCH CỰC
6 năm
@thinh060903 Mình dự đoán giá iPhone XS Max sau tết tầm tháng 3-5 là bình ổn xấp xỉ cũng 28~ trở lên, hoặc thấp nhất cũng 27~tr
digikei
CAO CẤP
6 năm
@thinh060903 Mình nghĩ bạn nên đợi, Ip lúc nào cũng xuống giá sau thời gian đầu hot.
Tầm khoảng 2-3 ...năm nữa bạn mua sẽ có giá hợp lý hơn nhiều. Hợp túi tiền nữa.
iLi
TÍCH CỰC
6 năm
Lên Xs Max vì nó có 2 sim
Còn e X để lại ko bán.
Lên hẳn Xs Max :3
Bác @cuhiep phân tích hợp lý đó!
Đây cũng là thời điểm thích hợp tìm em X cũ
Không thấy nhắc đến ram nhỉ. IpX là 3GB. Ip Xs là 4GB thì phải
renovatio
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Kevin_Kim 7plus 3gb chứ bạn nhỉ
@Kevin_Kim ủa bác e nhớ là 7 plus 3gb mờ bác @@!
buihai
CAO CẤP
6 năm
@thiensu_email Chắc là đang dùng 7plus chạy Android 6.0 nên mới có 2Gb ram giá 2 củ
@Kevin_Kim 7 Plus 3GB Ram nha Đại Bàng :p
CryDKNY
TÍCH CỰC
6 năm
Giờ mua ipx là đẹp nhất
So với sx thì ko thua bn mà giá =2/3
So với sr thì vượt trội mà giá same same
ubunuun
ĐẠI BÀNG
6 năm
@CryDKNY sx ?
sr ????
demonvn
TÍCH CỰC
6 năm
Mua xr thì lại có 2 sim! Em đang lăn tăn đổi x đây! Xsmax thì to quá!
dhaonline
TÍCH CỰC
6 năm
@Lê Hoàng Huynh thì 1 xíu có gì đâu mà lăn tăn to bé @@
chỉ lăn tăn giá thì đúng rồi 😃
@dhaonline Thảo luận vs các bác thế chứ em chả có tiền mua cái nào 😁, vẫn 6s cùi
dhaonline
TÍCH CỰC
6 năm
@Lê Hoàng Huynh Mình thì chưa có ý định mua mà vợ đã đòi rồi :’(
@dhaonline 😁 vk bác đỉnh thế
tintin.com
TÍCH CỰC
6 năm
Bài này khách quan này
Nên xài samsung thôi iphone chẳng là cái gì.
i2Bi
CAO CẤP
6 năm
@gadem Thấy cái avatar, tên nick, cách cmt là hiểu nên bỏ qua, k nên quote bác nhé.
Thatswhy@12
ĐẠI BÀNG
6 năm
@impressive2000 Vậy hả, banh đã thử dòng note chưa mà biết mọi người mua SS là ngu?
MrPhan88Vp
ĐẠI BÀNG
5 năm
@pin A Tàu là méo dùng thà dùng cục gạch còn hơn
icon929
TÍCH CỰC
6 năm
thời điểm tốt để lên mimix 3 và xsmax
Năm sau thì Apple bỏ tai thỏ luôn, màn hình Full 99%. Xong, em Iphone Xs Max xem như vứt xó, tất cả hãy cùng nắm tay nhau tẩy chay Apple năm nay đi.
chaorenttd
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tichchu2203 Tẩy chay dùng lại cục gạch hả b???
Counters
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chaorenttd Có mỗi Apple sản xuất smp à :eek::eek:
Thanhscub
TÍCH CỰC
6 năm
@chaorenttd Dùng đập đá cho chắc 😆
Dĩ nhiên là vậy rồi 😁
@Khoidang Nói mà kg cho link là đi đường dấp hột mít té nha 😁
MrPhan88Vp
ĐẠI BÀNG
5 năm
@peterh Đúng rồi bạn tôi cũng muốn em Xr vì nó có 2 sim
MrPhan88Vp
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thongphan1989 Riêng tôi lại méo thích màn to vì vướng víu đúc túi quần không tiện thích con Xr vì nó có 2 sim
Camera ko thấy nâng cấp luôn...
@Bảo hộ moto Tài Đạt Làm j có mà bác thấy đc.hoho
huankent
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyenmanh287 Cứ nâng cấp phần mềm xử lý, apple cũng gọi nó là "nâng cấp" ^^
@Bảo hộ moto Tài Đạt apple no la gioi hut mau nhat ma ban
@cậu hai huy chán thiệt chứ, vậy mà giá gấp đôi, trong khi camera SS ngày càng bá, camera XS Max ko biết có cải thiện so với X ko nữa. Hóng review quá 😔
echconlun
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cậu hai huy Ngu dốt chi mua của nó rồi nói nó hút máu. Vãi sâu bọ
Nếu ai đang xài các dòng thấp hơn X thì Xs là điểm đến là cái chắc rồi, còn Xr thì có vẻ hơi kén khách hàng, Xs Max thì giá hơi chát và to
YoBak
TÍCH CỰC
6 năm
@hadryan Cũng đúng nhưng chắc màn hình không khác nhiều về lúc trải nghiệm thực tế đâu, bù lại được màn hình full view, FaceID nhìn hiện đại hơn, cảm giác cầm nắm gần giống với dòng Plus (mình dùng điện thoại to quen nếu chuyển về điện thoại màn to mà thon hơn cũng vẫn khó chịu)
Camera sau thì thọt chắc chắn, trông không khác gì dòng 7, 8 thường
Về pin thì apple công bố lâu hơn được hẳn 1,5 h so với 8+ cũng là lợi thế
Và đặc biệt nhất là 2 sim 2 sóng online :3 điều này cho ai hay sử dụng data để giải trí rất lợi.
Do vậy mình nghĩ từ 8+ vẫn có khả năng cao sẽ lên đời XR vì giá nó phải chăng hơn so với XS, XS max. Chứ để cố thì mình cứ cố XS max do thói quen cầm nắm lúc sử dụng sẽ ảnh hưởng khá nhiều đến việc sử dụng.
ngocdoai9999
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hadryan Nhưng chỉ có 1 sim vật lý thôi bạn ơi. Trừ bản Trung Quốc mới là 2 sim vật lý

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019