Việt Nam vẫn là thị trường quan trọng của AMD trong thời gian tới

QuanNDD
16/9/2018 10:57Phản hồi: 108
Việt Nam vẫn là thị trường quan trọng của AMD trong thời gian tới
Tại buổi gặp gỡ giới truyền thông vừa qua, ông Ryan Sim - Giám đốc AMD khu vực Đông Nam Á cho biết doanh thu Q2/2018 của hãng tính trên toàn cầu tăng hơn 50% so với cùng kỳ năm ngoái. AMD đã nhận được những đánh giá tích cực về báo cáo tài chính và đây cũng là kết quả kinh doanh tốt nhất của AMD trong 5 năm gần đây.

Về thị trường Việt Nam, AMD cũng có sự tăng trưởng vượt bậc và cao nhất khu vực Đông Nam Á. Tuy không cho biết con số cụ thể nhưng ông Ryan khẳng định AMD đã có được thị phần đáng kể và doanh số đạt được cao nhất trong 20 năm qua.

AMD 2018 (12).jpg
Ông Ryan Sim - Giám đốc AMD khu vực Đông Nam Á chia sẻ về hoạt động của hãng trong những năm gần đây.

Điều chúng ta phải công nhận là AMD có sự thay đổi ấn tượng khi bổ nhiệm bà Lisa Su làm Giám đốc điều hành thay người tiền nhiệm là Rory Read. Sau một thời gian dài tụt lại phía sau về công nghệ sản xuất, AMD đã từng bước bắt kịp đối thủ. Đặc biệt vào tháng Chín 2017, AMD giới thiệu vi xử lý kiến trúc Zen và nó đánh dấu sự trở lại mạnh mẽ của hãng.

Ông Michael Liao - Giám đốc AMD khu vực Châu Á - Thái Bình Dương, Hàn Quốc và Nhật Bản cho biết sản phẩm của hãng có khả năng cạnh tranh trực tiếp cùng bộ xử lý Intel sau hơn một thập kỷ chịu lép vế. Chúng tôi đã thấy đối thủ thức tỉnh, có hành động phản ứng rõ rệt và nó chứng tỏ nỗ lực của AMD đã có kết quả.

AMD 2018 (10).jpg
Ông Michael Liao, Giám đốc Marketing khu vực châu Á - Thái Bình Dương và Nhật Bản của AMD tại sự kiện.

Trong năm 2018, AMD ra mắt bộ xử Ryzen 2 được sản xuất theo quy trình 12 nm cũng như tối ưu hơn về mặt kiến trúc. Điều này hứa hẹn mang lại hiệu năng tính toán cao hơn trong khi vẫn giữ được mức tiêu thụ năng lượng tương đương chip thế hệ cũ.

Với Ryzen thế hệ 2, đội ngũ kỹ sư của AMD đã tích cực làm việc để khắc phục những vấn đề còn tồn tại của kiến trúc. Chẳng hạn thời gian xử lý lệnh trong một chu kỳ (instructions per cycle) của chip giảm 3% so với trước. Độ trễ của RAM và bộ nhớ đệm, đặc biệt là L1 cache cũng cải thiện đáng kể từ 11% đến 34% so với chip thế hệ cũ.

AMD 2018 (4).jpg

Bên cạnh đó, công nghệ quan trọng của kiến trúc Zen là AMD SenseMI cũng có sự thay đổi, gia tăng sức mạnh tính toán cho bộ xử lý. Về cơ bản, SenseMI là tổ hợp của 5 công nghệ bổ trợ nhau, tập trung vào cải tiến mức tiêu thụ điện năng, xung nhịp, hiệu suất xử lý và tốc độ trao đổi dữ liệu.

Những cải tiến trên giúp bộ xử lý Ryzen 2 có khả năng cạnh tranh, hiệu năng chơi game tương đương với sản phẩm cùng phân khúc của đối thủ. Thậm chí trong các ứng dụng khác như xử lý đa phương tiện, sáng tạo nội dung, ứng dụng thuật toán mã hóa file, blockchain, v..v.. còn có phần vượt trội.

AMD 2018 (3).jpg

Hiện dải sản phẩm của AMD đã đầy đủ, có thể đáp ứng các phân khúc khác nhau. Chẳng hạn ở phân khúc tầm trung là dòng CPU Ryzen và APU Ryzen. Phân khúc cao cấp là Threadripper dòng X và WX cho các cấu hình tính toán hiệu năng cao HPC (high-performance computing). Và gần đây nhất, AMD vừa cập nhật dòng Ryzen Athlon 200 với đồ họa Vega tích hợp cho phân khúc phổ thông giá rẻ.

Quảng cáo

Rõ ràng mọi thứ đã trở nên tốt đẹp hơn, không chỉ với AMD mà người dùng cũng được hưởng lợi từ sự thay đổi này, vị đại diện AMD chia sẻ thêm.

Một số hình ảnh tại buổi gặp gỡ giữa đại diện AMD và giới truyền thông

108 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

intel đang cháy hàng có khác =))
westerners
TÍCH CỰC
6 năm
@tobe2405 G5400 trc đó tháng giá 1.350.000 giờ nó lên 2.500.000 kinh khủng, nhưng bán kèm main ram....
Con Ryzen 3 cũng 2.500.000 có lợi
@westerners cho e xin cái link G5400 giá 1tr350 trước khi đội giá
@SkyShadow131 đây bạn nhé.................
Chưa có tên.jpg
Chưa có tên.jpg
westerners
TÍCH CỰC
6 năm
@SkyShadow131 Sorry... Bí mật mua bán.
@KuDo1908 thằng này đúng rẻ nhưng chưa chắc rẻ nhất 😁
với điều kiện thời gian tới nhà nào cũng có máy lạnh 😁
baoon1995
ĐẠI BÀNG
6 năm
@degiadaosi em xài 1050TI gigabyte chơi pubg case để dưới chân cũng nóng như cái lò bác ạ 😔((
baoon1995
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Thạch_Phạm upload_2018-9-21_7-50-13.png
đến cả con ryzen bị OC còn mát hơn =)))
đôi khi nhìn vào sự thật là 1 điều gì đó khó khăn bác ạ
dungluu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@degiadaosi Rx480 dùng bình thường quạt còn ko thèm quay khi chơi game mới quay tí gọi là cho mát.
@romeo88vn 3470 có 77W TDP mà mang so nhiệt với con R7 1700 95W TDP hả bạn?:eek:
Mà con R7 1700X nó chênh có 8oC mà tốc độ = 300% 3470 của bạn đấy 😁
😁 Vả intel sml, cảm ơn AMD đi các bác =___= ko thì h này 9900K vẫn đang 4c/8t
@narutoxboy AMD vẫn chưa nghĩ tới về vietnam lắp đặt dây chuyền sản xuất như samsung intel à
ChipHero
TÍCH CỰC
6 năm
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Mình nhớ là AMD đi nhờ gia công mà, có tự sx đâu 😁
nghia3d
CAO CẤP
6 năm
Ai rành AMD build hộ em cái hackinstosh dưới 10 củ để Lr,Final Cut với 😁:D:D
@nghia3d Ra Apple Store làm quả iMac Pro max óp nhé thím! :D
Nàm thao không biết, chứ giá mà cao hơn so với quốc tế thì lợi thế P/P chả còn. Ghét Intel nhưng suy nghĩ AMD mà bán chạy thì nó cũng chảnh thôi. Ngoài lề tý: khi nào AmD có giám đốc ĐNA ng Việt nhỉ ;]] toàn ng Đài, Sing không.
@Netter Chủ yếu để hiểu thị trường Việt Nam hơn. Không loại trừ sẽ có nhiều chính sách tốt. Không biết bạn và bạn dưới có vấn đề gì với việc này? Hay bạn cho là không có ai đủ tốt?
thanhqwea2
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Rich Leon tư tưởng như 2 bác phía trên thì đéo bao giờ phát triển nổi =))
@thanhqwea2 Trước h mình rất ghét mấy cty nói là quan tâm thị trường Việt Nam nhưng văn phòng đại diện không có. Sp hoặc tính năng không có tiếng Việt, không hỗ trợ tại chổ mà phải gửi đi NN. H cũng đỡ nhiều rồi, Apple cũng đăng ký ở VN, nhiều hãng cũng học tập...
ChipHero
TÍCH CỰC
6 năm
@Rich Leon Từ khi ra Ryzen thấy giá ko cao hơn qtế, main giá mềm. Ko như xưa nổi tiếng với chip rẻ, main đắt
Em đã từng xài AMD, khách quan mà nói hình ảnh đẹp và rất ok trong tầm giá.
@minheekhomu88 Đã từng... Nghĩa là hiện tại ko còn xài AMD 😁:D:D
AMD càng ngày càng ngon :3, thằng intel lại bắt đầu hút máu :3
@nguyenvan.can.3382 đúng rồi, nó mạnh nó với có quyền đc hút máu
9xnh0nh0
TÍCH CỰC
6 năm
Làm đồ hoạ nên dùng của amd hay intel các bác?
Chiến HN
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyenvan.can.3382 Nghe đâu đó là AMD là chip tốt nhưng GPU lại chưa tối ưu hóa được chip nhà làm
@9xnh0nh0 nếu tác vụ app hỗ trợ render gpu vẫn ngon hơn cpu mà. như 3d max xài gpu ray trace render nhanh hơn cpu nhiều.
9xnh0nh0
TÍCH CỰC
6 năm
@ragefighter ok bác! hồi trước e vẽ max thì chỉ có render bằng cpu . giờ qua revit thì trên GPU được
@9xnh0nh0 max có render bằng gpu lâu rùi mà bạn? ray trace, vray hỗ trợ render bằng gpu lâu rồi mà?.
Dream8x
TÍCH CỰC
6 năm
Quan trọng quá nên các anh làm giá. Chip ryzen hãng đắt lòi so với nước ngoài.
@Dream8x Đắt so với nước ngoài thôi, chứ so với intel thì rẻ hơn nhiều. Coffee lake giờ giá trên trời
Zoro kun
TÍCH CỰC
6 năm
card AMD chưa có race tracing nhỉ, mà thay cpu amd thì lại phải đổi main mặn chát
@Zoro kun Ray Tracing thì card nào mà chẳng hỗ trợ bạn?? Thậm chí cả game như Minecraft cũng có Ray Tracing nữa mà:rolleyes:
Chắc bạn nghĩ rằng Ray Tracing chỉ có trên RTX hay sao ấy, cả 2 đều có Ray Tracing từ lúc nào ko hay rồi chứ ko phải tới bây giờ mới có. Chẳng qua công nghệ chưa đủ nhanh để làm Ray Tracing thôi.

Cơ mà RTX là trò lừa đảo đấy, éo phải Ray Tracing thực thụ đâu nên đừng có hoang tưởng, thậm chí éo có game để test nữa kia😁
https://www.pcworld.com/article/3305331/components-graphics/nvidias-geforce-rtx-graphics-no-ray-tracing.html

Ray traced games won’t launch with Nvidia’s GeForce RTX graphics cards

Nvidia's GeForce RTX 2080 and RTX 2080 Ti are built for the ray traced future of graphics, but you'll need to wait for Windows 10 for the games to catch up.
pcworld.com
Zoro kun
TÍCH CỰC
6 năm
@max-20091 như game nào bật được lên bạn có ảnh ko mình test thử, đang dùng con gtx 780 cùi :D
Zoro kun
TÍCH CỰC
6 năm
@max-20091 win 10 chưa hỗ trợ thôi chứ ko phải là ko có
@Zoro kun Bạn cài SEUS Renewed shader vào Minecraft là có Ray Tracing Shadows liền, ko hẳn là Ray Tracing thực thụ đâu mà mới là Screen-Space Ray Tracing Shadows thôi, chạy trên mọi máy có OpenGL 4 đổ lên
Ray Tracing thực thụ lag lắm ngay cả card Workstation ko chạy real-time được, phải dùng kĩ thuật denoise hoặc giảm settings để tăng FPS giống như trong mấy trailer RTX ấy.

Còn nếu mà Minecraft ko chạy được thì bạn download Quake 2 Path Tracing về test cũng được (cao cấp hơn Ray Tracing): http://amietia.com/Quake 2 GPU Pathtracer + Q2Demo.zip
Vào console command gõ "gl_pt_enable 1" là có Path Tracing liền, còn muốn tăng settings thì vào đây đọc info: http://amietia.com/q2pt.html

Home - Amietia

Illustrations, interfaces, games, interiors - a designer can work in many different areas. Let's understand the subtleties of modern design professions and get acquainted with the design of the future.
amietia.com

Mình xài 1050ti nó còn giật tung đít thì 780ti bật chắc treo cmn máy :D
Zoro kun
TÍCH CỰC
6 năm
@max-20091 thanks bạn, để tối thử, con 780 chỉ mạnh hơn 950 1 tý mà hồi đó mua 15tr
Phạm Trìu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình đang dùng R5 1600 và chưa có gì để chê em nó, kéo Premier ầm ầm.
trunglb
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ko biết amd còn làm cpu cho mấy dòng máy chơi game như PlayStation ko nhỉ? Trên máy tính mình thấy chip Intel hình như càng xài càng yếu đi như mình hồi mua 1 con E8400 mua cùng với Althon 5200+ của thằng hàng xóm mà giờ của mình chạy youtube hd hơi lác, con kia vẫn chạy dc Fullhd ,hay do nhân đồ họa của Intel yếu hơn
romeo88vn
TÍCH CỰC
6 năm
@trunglb Chạy youtube lag là do mạng.
Nếu xem phim Full HD thì xem bên kia có card rời k
baoon1995
ĐẠI BÀNG
6 năm
@trunglb bác xài toàn đồ cổ nhỉ
em suggest bác lên đời em ryzen 3 2200G ngon bổ rẻ cân youtube 4k, online game ầm ầm
trunglb
ĐẠI BÀNG
6 năm
@baoon1995 Giờ xài lap là chủ yếu nên đồ cổ để chơi Aoe và ra2 bác ah
Combo đang dùng là CPU AMD và Card Nvidia.
Đang phấn đấu làm con Card AMD hoặc build thêm dàn AMD mới
Vẫn thích AMD hơn intel
baoon1995
ĐẠI BÀNG
6 năm
@danghiep0122 combo đấy của bác vẫn ngon chán , nâng cấp nữa làm gì :p
anhlongcom
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thị trường quan trọng gì mà không thấy được sự quan tâm từ nsx. Minh chứng rõ rãng là giá AMD ở nước ngoài rẻ hơn Intel, về đến VN mếu hiểu sao Intel lại rẻ hơn AMD. Là do Intel quá cao tay hay AMD quá yếu kém. Tôi là người tiêu nên tôi muốn nói lên sự bất cập đang hiện hữu này và mong muốn có một sản phẩm có giá thành đúng với giá trị của nó chứ không muốn giá cả bị chi phối bởi những yếu tố khách quan lẫn chủ quan!
@anhlongcom Chả biết, có khi Intel mở văn phòng và nhà máy nho nhỏ ở VN nên nhập khẩu chip được ưu đãi thuế 😁
integer941
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lý do duy nhất khiến mình vẫn xài Intel là vì chạy ổn định với Mac OS, mình xài hackintosh. Kết AMD lâu rồi mà vẫn chưa có duyên build 1 con cho ra hồn.
Nhu cầu cao, giá rẻ nữa thì bảo sao ai k dùng 😁 nhất là mấy a build máy render
westerners
TÍCH CỰC
6 năm
Tháng 8 giá con G5400 có 1.350.000
Tháng 9 giá con G5400 có 2.500.000
Con Ryzen 3 vẫn ở giá 2.500.000

AMD quá lợi đi chứ.
@westerners Cùng giá nhưng con r3 2200g vả chết con g5400
tuan 95
CAO CẤP
6 năm
góc tư vấn, tầm 9tr nên mua chip intel hay amd, e mới chỉ xem các con chip intel, amd chưa bao giờ tham khảo cả.
@tuan 95 Bác mong chờ gì ở i7-8700k với card on Intel UHD 630 cùi bắp kia. Mua đc CPU mạnh thế thì ko lẽ sắm ko nổi con card rời cho ra hồn, mà đã mua card rời thì cần gì quan tâm nó có card on hay ko, vì cắm màn vô card rời thì card on ko xài đc mà 😃 Còn muốn tiết kiệm chơi card on thì qua ryzen 5 2400G tốt hơn nhiều bác ạ, card on Vega 11 mạnh hơn hẳn UHD 630
tuan 95
CAO CẤP
6 năm
@NDL98_107 chắc chắn sẽ mua card rồi nhưng tạm thời chưa ấy, mà e muốn mua cái ngon luôn nên tạm thời mua cpu trước. đợi tết rồi mới tiếp cái card
@tuan 95 vậy bác đợi tết mà mua luôn một thể, i7 đời 8 bây giờ giá đắt mà khan hàng nữa. Mà sắp tới có cpu intel đời 9 rồi mà, i7 gen 9 lên 8 nhân 16 luồng, i7 gen 8 là 6 nhân 12 luồng, đợi nó ra rồi mua luôn
tuan 95
CAO CẤP
6 năm
@NDL98_107 e snghi lại rồi, đợi tết xem giá cả thế nào, mà e lại đang có cảm tình với AMD hơn rồi. Mục đích cũng ko phải chơi game là chính. 😁
AMD tăng thì Intel nó mới sợ vs giảm giá SP

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019