Không vào được win sau khi cài lại

Vy Vy 1999
17/9/2018 7:8Phản hồi: 22
Chào các bác, các bác có thể giúp em đc ko. Máy lap của em cài lại win 7 thì vẫn vào win đc bt, nhưng khi cài driver VGA xong win bị lỗi, ko vào đc nữa cài tiếp sang win 10 thì vào đc khoảng 3 4 lần bay h lại ko vào đc nữa. Ko biết nguyên nhân do đâu, huhu
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

NTN31389
TÍCH CỰC
6 năm
cài sai driver vga thì vào safe mode tháo ra cài lại thôi có gì đâu ..
bạn google cách vào safe mode nhé
hoặc cứ thẳng tay F8 liên tục cho nhanh
Vy Vy 1999
ĐẠI BÀNG
6 năm
@NTN31389 Mình lại cài lại win 7 rồi. Máy mình vga là radeon dual HD 7640G +7470M 1G, mà ko biết cái nào là cạc rời cái nào cạc on.

Lúc cài lại win và driver vẫn vào đc win bt, sau khi khởi động lại bị màn hình xanh báo lỗi 0x00000116, và ko thể vào win đc nữa, mình nghĩ là do driver cạc màn hình nên vào safe mode uninstall cái AMD Radeon HD 7470M Series (ko biết cái tên này có phải cạc rời ko, vì máy móc mình ko rành lắm), xong khởi động lại ko bị màn hình xanh nữa nhưng vẫn ko vào win đc. Huhu.Trước đó mình cũng cài đi cài lại nhiều lần win 7 và toàn bị báo lỗi mỗi lần cài driver VGa, ko biết có phải do hỏng cạc màn hình rồi ko nữa. Nếu hỏng cạc màn hình rồi thì mình còn có thể dùng photoshop đc ko?
bạn vào safe mode, gỡ cái driver sai đó ra rồi cài lại cho đúng nhé
Vy Vy 1999
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dinhdobathi Gỡ lại cài lại nhiều lần mà toàn bị báo lỗi ở cái cài driver VGa thôi. Huhu. Kể cả là dùng phần mềm easydriver tìm, 3dp tìm, hoặc vào hẳn trang chủ amd tải về cũng bị báo lỗi, bản cũ bản mới đều bị lỗi hết huhu. Máy mình là laptop asus nhưng vào trang chủ asus tìm đúng tên máy mà lại ko thấy có driver cho máy, máy mình là k55dr, vào trang chủ amd tải về cài thì bị lỗi chả biết thế nào. Chẳng nhẽ vga của mình bị hỏng. rồi, mình cũng đem ra tiệm 5-6 lần r mà ngta cũng chỉ cài lại win cho mình chứ cũng ko xác định lỗi máy mình bị lỗi j, xin hãy giúp mình với. Liệu có ohair do ổ cứng ko. Ổ cứng mình ko bị bad sector, chỉ bị delay thôi 😔
Máy bạn có xài GPU OEM ko hay là phải lên Nvdia hay AMD để cài đấy?
OEM mà ko làm driver cho win 10 thì mình ko chắc là lap đó chạy Win 10 được đâu bạn trừ mấy dòng "thời đồ đá"
@Vy Vy 1999 khi cài win xong thì cài mấy driver chi;set rồi cài driver intel hd gra;hic. sau đó mới cài driver card rời amd. asus k hỗ trợ driver thì lên trang amd.com để tải về cũng dc
@sagittarius1312 Intel HD gì bác? máy này xài CPU AMD mà
@Vy Vy 1999 Là như vầy:
bên trên là card onboard
Bên dưới là card rời, tuy nhiên có điều đặc biệt là nó sẽ dùng card rời cùng với card onboard (nếu có thể) cho tốc độ nhanh hơn so với chỉ chạy card lẻ, GPU Intel hay GPU Nvidia ko có cái này đâu bạn.
Cái này thì bạn có thể lên Google tra "Hybrid CrossfireX" là ra, cái này là một trong những tính năng hot nhất thởi 2008-2009 ấy 😁
@max-20091 bác nói mình mới xem lại là nó dùng amd.
Holyeyed
TÍCH CỰC
6 năm
tìm kiếm một vòng thì người ta nói là bị lỗi ổ cứng bạn ơi, bạn hãy tạo 1 phân vùng mới để cài windows lên xem có bị nữa không nhé, nếu không thì đúng là do ổ cứng đó bạn. Bỏ ổ cứng đó để mua ổ mới, giá cũng rẻ mạt thôi.
Vy Vy 1999
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Holyeyed Nhưng gỡ driver ra bây h lại vào đc win đc r, chưa dám tắt máy đi, bây h ko có driver cạc liệu có dùg đc photoshop ko bạn
Với lỗi màn hình xanh thì bạn check kỹ ổ cứng và phần nguồn, theo suy đoán của mình thì không phải do card màn hình hay Driver.
Vy Vy 1999
ĐẠI BÀNG
6 năm
@minhcuongpro1234 Ổ cứng của mình báo bị delay, nhưng ko có bad sector, trước đó mình có chia lại ổ cứng cài win khoảng 200G cho ổ C, bây h mình gỡ driver của cạc màn hình ra rồi, thì lại vào win đc, cho mình hỏi là ko có driver cạc màn hình liệu có dùng photoshop đc ko nhỉ. Tại vì h mình đang cần phải sử dụng photoshop gấp gáp lắm huhu
Holyeyed
TÍCH CỰC
6 năm
@Vy Vy 1999 trang download driver của bạn nè
https://www.driverscape.com/manufacturers/asus/laptops-desktops/k55dr/3093
ngoài ra còn 1 driver chưa được cài, bạn cài luôn xem nó còn bị nữa không.
còn đây là cách tìm driver bằng id
https://tinhte.vn/threads/cach-tim-driver-con-theu-cho-windows.393641/
@Vy Vy 1999 Không có Driver màn hình thì bạn vẫn dùng được, màn hình vẫn hiểu thị bình thường. Bạn tìm đúng tên không có thì nhưng series gần đó của hãng vẫn dùng được, không bắt buột phải chính xác số series. Ổ cứng bị delay trong quá trình boot cần 1 lượng dữ liệu lớn trao đổi dẫn đến dễ bị màn hình xanh hay boot thất bại.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019