So sánh cấu hình Realme 2, Samsung J6+, Nokia 5.1 Plus, Xiaomi Redmi 5 và Mobiistar X

ND Minh Đức
14/10/2018 12:45Phản hồi: 184
So sánh cấu hình Realme 2, Samsung J6+, Nokia 5.1 Plus, Xiaomi Redmi 5 và Mobiistar X
Hôm trước mình có dịp trên tay chiếc Realme 2 với mức giá chỉ có đâu đó từ 3-5 triệu đồng. Mình không nghĩ là một chiếc điện thoại thông minh với Snapdragon 450, RAM 3GB, màn hình tràn viền với tai thỏ,… nhiều như vậy là có giá khá rẻ. Thử dạo một vòng trên mạng thì phân khúc này cũng còn khá nhiều chiếc máy khác cũng rất đáng chú ý với màn hình lớn, độ phân giải từ HD720 tới FullHD, cũng có màn hình tràn viền tai thỏ và đặc biệt là camera kép, xóa phông này nọ luôn. Mình xin tổng hợp lại trong bài bên dưới để anh em tiện so sánh và theo dõi cấu hình giữa một số máy trong phân khúc 3-5 triệu mà mình thấy là khá chú ý. Chúc vui.

Chi tiết hơn một chút, ở phân khúc 3-5 triệu đồng, chúng ta thấy sự hiện diện chủ yếu của những chiếc máy chạy Android 8, vật liệu hoàn thiện chủ yếu là nhựa hoặc nhôm và gần như sự xuất hiện của cảm biến vân tay mở khóa máy cũng như 2 SIM là một tiêu chuẩn có mặt ở hầu hết mọi nơi.

Tuy nhiên, kích thước của máy sẽ được dao động rất nhiều tùy thuộc vào kích thước cũng như thiết kế của màn hình. 3 trong số 5 chiếc máy thuộc danh sách của bài này có màn hình tai thỏ, cho phép hãng sản xuất đẩy kích thước lên tới trên 5.8 inch và cao nhất sẽ là Realme 2 với màn hình tràn viền có tai thỏ. Dù vậy, hầu hết đều sử dụng tấm nền LCD có độ phân giải HD720 nên Realme 2 chỉ đạt mật độ điểm ảnh 271 ppi. Đổi lại, ở khoảng này thì Nokia làm tốt hơn và chúng ta có một màn hình với ppi lên tới 287, nghĩa là đứng đầu trong danh sách này.

Ở tiêu chí camera, có thể thấy gần như cấu hình camera kép, thứ hồi xưa vốn chỉ xuất hiện trên các máy cao cấp thì giờ đây, nó đã được đưa xuống phổ biến ở các máy giá rẻ, phổ thông. Duy chỉ có Redmi 5 của Xiaomi là sử dụng camera đơn ở mặt sau, còn lại gần như tất cả các máy đều có cấu hình camera kép với độ phân giải trải dài từ 16 tới 12MP. Kỳ thực, với phần cứng đều tương tự nhau thì mọi thứ mà chúng ta cần xét tới chỉ còn là cách hãng xây dựng thuật toán để đưa ra những bức ảnh mà người dùng ưng ý nhất mà thôi.

Cuối cùng là so các máy ở giác độ phần cứng. Thế giới lúc này sẽ chia ra 2 nhà cung cấp chính là Qualcomm và Mediatek. Trong số 5 chiếc máy trong danh sách, chúng ta sẽ có sự xuất hiện của con chip 8 nhân 64bit Snapdragon 450 và đối trọng của nó là Helio P60. Cả 2 đều hướng tới việc sử dụng hiệu quả năng lượng để vừa đảm bảo hiệu năng, vừa duy trì thời gian sử dụng lâu của pin. Dù vậy, nếu xét về thời lượng pin thì rõ ràng với con số 4230 mAh, Realme 2 gần như vượt trên các máy khác ở khoảng này.
184 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

redmi note 5 chứ nhỉ
@kingtwo 2 là hơn 1 rồi bác 😆) nhưng thật phải thừa nhận chụp sáng ổn chứ chụp đêm như shit. Được cái mấy dòng sau, bạn em có con Mi A2 thấy chụp cũng ngon
@Ken Hot Boy Kênh video này thấy bài nào cũng spam video nhỉ 😁
Thực sự là chỉ quan tâm sao Nokia có thể có cả dàn 235678 như vậy được quá khủng. Chờ nokia 9 ra xem ntn thôi
@vule123 1,2, 2.1, 3, 3.1, 3.1+, 5, 5.1, 5.1+, 6, 6.1, 6.1+, 7, 7+, 7.1, 7.1+, 8, 8S
lmao
Con nokia là đáng mua nhất .
phuongleve
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Vuducanh0909 Tình yêu noki lớn quá vậy bác, giống tui quá, trước giờ mà đt thì chỉ sài mỗi con noki thôi
@Vuducanh0909 Thích bác rồi đấy, chuẩn đến từng milimet
@namnguyen_123 Hỏi mấy bác fan noki một chút hen, giờ em muốn mua noki thì mua model nào là ổn và chuẩn nhất ạ
@gia_trang Bác không thích tai thỏ thì nokia 7 plus hiện có giá khoảng gần 8 triệu ( máy chính hãng) khá toàn diện về mọi mặt, thiết kế đẹp, pin cực trâu, cấu hình ổn ( chip 660), camera ống kính zeiss khá tốt so với tầm tiền ... là ngon. Bác nên tham khảo thêm về con này nếu muốn mua. ( em đã và đang dùng nokia 6.1, nokia 7 plus và nokia 8)
Còn bác thích tai thỏ thì chờ em nokia 7.1 hoặc nokia 6.1 plus em chưa dùng nhưng thấy cũng ổn.
con j6+ dùng s425 thiệt hết lời
Bacutri
TÍCH CỰC
6 năm
@Fatcat88 Chip từ hồi cố lũ nào rồi mà sam nó nhét vô chắc chip tồn kho bán cho hết,mà giá thì trên mây đúng là cạn lời sam
holale
TÍCH CỰC
6 năm
@Bacutri Uh. Dụt mụ samsung
Ko cần nghĩ nhiều, con Redmi Note 5 pro, 3tr7, chip 636, chụp hình 2 camera, pin 4000, bỏ xa mấy con kia.
@NguyễnDuyĐạt mấy con 3-4tr chính hãng làm gì cho tốn tiền quảng cáo thương hiệu, cứ xiaomi mà quất
@Scorpius DLord bác đang so giá xách tay rồi, chính hãng giá hơn 4tr lận (FPTShop 4tr4), đây đang so giá chính hãng mà, riêng mình thì toàn xài xách tay mua về tự uprom quốc tế cũng được, không quan tâm đến bảo hành lắm.
@ngokimphuc Sam 4.69tr, a no 4.79tr kìa.phải dùng con xiaomi 4.4tr so sánh mới chuẩn chứ chú.
@Congtien_1407 bạn đang nói cái gì vậy? tôi có so sánh gì ở đây sao :rolleyes:
nierec
TÍCH CỰC
6 năm
Xét 5 con trên thì mình chọn realmi hoặc nokia, thiên về nokia hơn khi dùng lâu.
hungcn01
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kimthoa1 đúng đấy, cày mấy tiếng máy vẫn mát nhé, tui sài được 2 tháng chưa thấy gì phải hàn nàn đâu
betaomega
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nierec Nokia 5. 1 plus, vừa thiết kế đẹp, chơi game mượt, cấu hình ngon, giá lại ok
anhgalangn1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nierec Em cũng thấy con Nokia là ổn nhất về mọi mặt
bloomerapp
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nierec J6 và Nokia 5.1 plus con nào ok hơn nhỉ?
5.1 plus HD+ chứ làm gì được FHD+.

Vật liệu "nhựa kính". Từ kính ở đây có thể hiểu là mặt sau đúng không? Nếu như vậy thì Realme 2 mặt sau là lưng nhựa.
Nhựa đi với nhựa
ivyivy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Ryzkie Nokia 5.1 plus vậy ok mà, màn tràn viền 5.8 inch, cày game khỏi chê, pin trâu, mượt, em thấy vậy là quá đủ cho 1 con điện thoại chưa tới 5 củ
@Ryzkie Con nào lưng nhựa bác, con Nokia kim loại mà
macron
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Ryzkie Realme 2 lưng nhựa à bác? Con Samsung j6 cũng thế
@letruongthinhvuong Do mod lúc đầu đưa thông tin là FHD+ nên mình muốn đính chính thôi
Realme 2
lâu lắm rồi mới nghe đến mobistar 😁
Rain.Ars
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Nguyễn Tùng Dương Mình vẫn nghe đều 😆 có điều trên tinh tế thì hơi ít nghe
Hình như trên hình là con Realme 2 Pro rồi. Con Realme 2 tai thỏ.
@vophuochigh-tech Đúng rồi bạn, con Realme 2 là tai thỏ, con Realme 2 Pro là giọt nước.
@ndminhduc Trong hình sai sai ấy nhỉ, chỉ có con 5.1+ với Mobiistar X là nhôm kính thôi mà? Con Xiaomi nhôm rõ ràng luôn
KHÔNG THÍCH CON NÀO HẾTTTTTT
buonban2u
TÍCH CỰC
6 năm
Con nokia là đáng mua nhất .
@buonban2u Mới vừa hóng xong, tối nay đi mua luôn không thôi xoắn mãi mợt quá
@thanh_mai_mai Đáng lẽ phải mua từ lâu rồi chứ sao phải đợi đến giờ này hử ?
@ngoc_tram_tram Thì nhiều loại quá cũng phải lăn tăn chứ, mà thấy noki 5.1 plus là hợp túi tiền với ngon nữa nên quất thôi :p
mai_trinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@buonban2u Vậy con noki 5.1 plus ngon lắm hả mọi người?
@mai_trinh Thấy đứa em sài đó, nó bảo ngon, mà tui chưa ssaif nên chưa bik có ngon hay không?
Vừa mới mua Nokia 6.1 plus hôm qua, chất lượng hoàn toàn hài lòng với số tiền bỏ ra! Mà quan trọng nhất là được cái brand NOKIA chứ không phải một hãng Tàu nào đó.
Tưởng tượng vô công ty ai hỏi "Em xài điện thoại hiệu gì vậy?", mở miệng ra trả lời "Dạ em xài điện thoại Tàu" nghe nó nhục hết sức!
@kimmax00 Nói đến game mới nhớ, con noki 5.1 plus chơi game bao phê, bác thím nào chưa thử thì thử đi, ko tiếc nửa cuộc đời đấy chứ đùa
@thanhngamix Bạn có nói quá không đó, chứ tui nghe mà mắc ham
@longga01 ối, có mình tui nói đâu bạn, nhiều người cũng thích noki 5.1 plus vãi uôn đấy
joh.ng20
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kulele Xin lỗi ông chứ tàu cũng không kém cỏi như ông nghĩ đâu. Thấy Oneplus không?
Bin điệu
ĐẠI BÀNG
6 năm
J6+ cùi nhất
Chọn Nokia cho lành
MrHải999
TÍCH CỰC
6 năm
Dt giá rẻ ưu tiên pin.FS thì không cần quá chú trọng
Thanh niên sam sung và oppo là chúa ảo tưởng về giá và độ rẻ rách. Cấu hình máy 2 triệu nhưng giá bán toàn trên trời
LeoVu1102
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sharp aquos S2 đáng tiền nhất tầm giá 3 củ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019