Trên tay pin dự phòng Aukey PB-XD10: nhỏ gọn, USB-C 2 chiều, có sạc nhanh iPhone

Trung Dt
17/10/2018 9:50Phản hồi: 134
Trên tay pin dự phòng Aukey PB-XD10: nhỏ gọn, USB-C 2 chiều, có sạc nhanh iPhone
Aukey PB-XD10 là viên pin dự phòng gọn nhất mà mình từng biết có khả năng hỗ trợ USB-C Power Delivery 18W cho cả sạc vào lẫn sạc ra. Nếu sử dụng sạc USB-C ra lightning thì đây chắc chắn sẽ là combo lý tưởng cho lựa chọn tính năng fast charge từ iPhone X trở lên. Đồng thời với cổng USB-A hỗ trợ Quick Charge 3.0 cũng đem lại thêm lựa chọn cho các mẫu máy Android sử dụng chipset của Qualcomm.

Sau một thời gian chờ đợi, mình cũng đã kiếm được một viên pin dự phòng khoảng 10.000 mAh có hỗ trợ USB-C in/out, đặc biệt là kích thước rất gọn nhẹ. Trên thị trường cũng có những viên pin khoảng 10.000 mAh nhưng nó thường có từ 1 đến 2 cổng USB-A, trong khi USB-C chỉ là sạc vào. Nhưng quan trọng là nó không sạc nhanh 9V được cho iPhone X (do dùng dây USB-A đầu cấp nguồn). Các viên pin có Power Delivery thường có dung lượng khoảng 20.000 mAh, khá là lớn so với nhu cầu của mình.

Aukey PB-XD10 có kích thước 105 x 63.5 x 22mm, so với Anker PowerCore 10000 có kích thước 90 x 60 x 22 mm thì pin của Aukey dài hơn khoảng 15 mm, trong khi độ mỏng vẫn được đảm bảo. Khối lượng của hai cục pin này khá tương đồng nhau (180 g với 182 g) nên càng cho thấy được sự di động của sản phẩm.

Phần vỏ pin có thiết kế bằng nhựa nhám màu đen giảm khả năng để lại dấu vân tay cũng như trầy xước. Một nút kích hoạt pin để sử dụng kiêm tính năng kiểm tra dung lượng pin với 4 mức đèn LED được thông báo ở giữa hai cổng kết nối.

Thông số của Aukey PB-XD10
  • Dung lượng pin: 36.2 Wh
  • Dung lượng ở 5V: 7.240 mAh
  • Sạc đầu vào: USB-C 5V/2.4A, 9V/2A, 12V/1.5A
  • Sạc đầu ra:
    • USB-A: Quick Charge 3.0 5V-6.5V/3A, 6.5V-9V/2A, 9V-12V/1.5A
    • USB-C: PD 5V/2.4A, 9V/2A, 12V/1.5A
  • Cáp đi kèm: USB-A ra USB-C 2.0, dài khoảng 15 cm
Thử nghiệm nhanh

Sạc đầy pin bằng củ sạc Xiaomi PD 45W với tổng thời gian 2 giờ 50 phút sạc đầy. Điện áp ghi nhận khá tốt ở mức 9V-2A, tương đương với 18W như công bố của nhà sản xuất. Tất nhiên cường độ dòng điện sẽ giảm dần khi pin sắp sạc đầy. Pin nóng nhất ở nhiệt độ 52 độ C khi đạt công suất cao nhất. Trong khi sạc bằng củ sạc Nokia 5V/3A thì nhiệt độ chỉ khoảng 44 độ C, không nóng khó chịu cho tay.

Dùng cổng USB-A để sạc cho các thiết bị iPhone / iPad, tổng dung lượng được nạp cho các thiết bị là 29.308 Wh, so với mức dung lượng lý thuyết là 36.2 Wh thì hiệu suất sạc cho các thiết bị khác của viên pin này đạt khoảng 81%. Sạc iPhone 7 có điện áp 5V-1.8A, sạc iPad 5V-2.2A.

Về việc sạc nhanh cho iPhone X, anh em nên sử dụng cáp chính hãng USB-C sang lightning giá khoảng 19 USD. Lúc này điện áp sẽ là 9V nên sẽ đảm bảo việc sạc 50% pin trong 30 phút. Nhờ cổng USB-C và Power Delivery mà iPhone mới có khả năng sạc được như vậy, mặc dù không phải là mức sạc nhanh khi so với các máy Android khác.

tinhte_tren_tay_pin_du_phong_aukey_pb_xd10_1.jpg Sạc nhanh cho Huawei P20 Pro​

Dù có nhiều cục sạc hỗ trợ PD trên thị trường nhưng Aukey PB-XD10 có điểm mạnh lớn nhất nằm ở kích thước nhỏ gọn và khả năng sạc nhanh cho hai nền tảng phổ biến nhất hiện nay là USB-C Power Delivery và Quick Charge 3.0. Khả năng sạc vào nhanh và hiệu suất bước đầu khá tốt.

Mình mua cục pin này lúc giá ưu đãi là 590.000 đồng, giá gốc là 890.000 đồng

Quảng cáo

134 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

see022
CAO CẤP
6 năm
nhìn đen như cục than. chán thật
JizinT
TÍCH CỰC
6 năm
@Stanley Dan Do Nhiều bạn còn trẻ phái màu mè mà,mình thì đen cho sạch.
@JizinT Mình đề xuất gắn 1 cục rung nhỏ nhỏ và kèm chống nước nhẹ. Dzay mới thu hút đc nhìu khách hàng
puppygoody
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bestofstrongman Hihi bác đừng có nói lớn mắc cỡ quá
.acu.
TÍCH CỰC
6 năm
@puppygoody bác làm gì mà mắc cỡ =.=!
le_nam_16
TÍCH CỰC
6 năm
có chắc là đúng 50% trong 30p cho iphone X không mod ? , nếu xài cáp usb-c lightning của apple
ChuoiNo1
TÍCH CỰC
6 năm
@le_nam_16 Đúng
Mình đã thử mấy loại sạc trên mấy cáp apple c to lightning
Kết quả rất ổn
Foxxxxx
ĐẠI BÀNG
6 năm
@le_nam_16 được nhé bạn. Mình đang dùng
le_nam_16
TÍCH CỰC
5 năm
@Foxxxxx cục sạc giờ vẫn xài tốt chứ bác ?
lannd38
ĐẠI BÀNG
6 năm
Aukey với Anker thì cái nào tốt hơn vậy các bác. e tính mua 1 sdp với 1 củ sạc mà không biết loại nào hơn. về cơ bản thấy Aukey rẻ hơn Anker tí
@boykisslove Tôi đây, cục 5 cổng 40w và cục 2 cổng 24w , mua chính hãng ankervn vs giá cắt cổ , tôi ko có ns khoác nhé
Nên tự rút ra là hàng apple vẫn tốt nhất, thích hãng thứ 3 thì cứ Mophie, chứ an cơ vs au cây gì thì cũng chỉ gọi là hơn tàu 1 bậc thôi, cũng chỉ xếp ngang xiaomi
@boykisslove Ae dùng đồ anker cũng ns rất nhiều về vụ loạn cảm ứng,
Và tôi ko biết bạn có trong cái nhóm cuồng sạc do ô gì phân phối hàng anker cầm đầu ko
Lỗi thì đưa ra cái thống kê tào lao, loạn sạc thì ns là bthuong, vler hàng anker 😆
kaoshimori
ĐẠI BÀNG
6 năm
@boykisslove Dạo này thấy có nhiều bác cuồng Anker y chang như mấy cậu Fan Xiaomi, hàng lỗi nhiều khách hàng feedback để cải thiện mà cứ bênh chầm chập 😆
@huykhanh95hup Đợt vào group trong đấy có mấy bác phàn nàn chất lượng thì ông Ad ra nói chuyện như cãi nhau, giống hệt 1 cái chợ nên mình out cho lành 😃
m mua 1 cái 10000k bình thường hồi đó là 450k thì phải, dùng cũng ngon phết, thấy auker đang giảm cái nào 20000k có 400k cũng thơm, ae nào hay đi xa thì dùng ok, m thỉnh thoảng đi đâu ms dùng cho 5s @@
Dày thế kia chứng tỏ tầm giờ vẫn xài lõi pin tròn tròn thua xa pin polymer
dlcky
TÍCH CỰC
6 năm
@Hunglong96 Cái link ở trên là so sánh từ hãng RAV quá nổi tiếng chuyên sản xuất pin dự phòng đấy bạn. Và nó ghi rõ là vòng đời của pin Lipo ngắn hơn của pin Lion mà? Dùng pin pisen rồi đánh giá cảm giác ko đúng lắm
@dlcky Vòng đời và độ chai pin khác nhau bác. Chai pin là sau x lần sạc thì chai nhiêu %
@Hunglong96 Pisen nó tồi mà ông đem đánh giá cả dòng pin liion (bên hội ảnh tẩy chay pin của pisen sx mấy năm nay rồi giờ ko hiểu sao dân mobile lại thích mua chắc do giá rẻ). Mấy con xe điện Nhật chạy chục năm dân ve chai tàu việt mổ ra lấy cell 18650 đo dung lượng toàn 80-90% hiệu năng trở lên . Còn cái pin lipo nó cho dòng xả cao nhưng tuổi thọ cực ngắn và dễ phồng
@Hunglong96 Pisen nó tồi mà ông đem đánh giá cả dòng pin liion (bên hội ảnh tẩy chay pin của pisen sx mấy năm nay rồi giờ ko hiểu sao dân mobile lại thích mua chắc do giá rẻ). Mấy con xe điện Nhật chạy chục năm dân ve chai tàu việt mổ ra lấy cell 18650 đo dung lượng toàn 80-90% hiệu năng trở lên . Còn cái pin lipo nó cho dòng xả cao nhưng tuổi thọ cực ngắn và dễ phồng
_ Em đang dùng 1 cục gần giống cục này https://www.mi.com/en/pb10000pro/ mà đầu ra chỉ có 15W thì phải, kích thước lớn hơn Aukey chút, build cũng cứng cáp, hoàn thiện tốt, quăng quật suốt không sao. Dùng cục đấy sạc con Key2 boost mode vèo cái đầy, hơi thua sạc gốc của BB là 18W 1 tẹo nhưng cũng nhanh lắm. Quan trọng là giá tốt ... 😁

https://tiki.vn/pin-sac-du-phong-xiaomi-10000mah-gen-2-den-p752187.html?spid=755599?spid=755599&src=search-seller

_ Giá tiki là 330k, mà em mua kèm điện thoại nên chỗ bán nó giảm cho còn 200k :3

kazenjin
TÍCH CỰC
6 năm
Quan trọng là sạc nhanh có QI ko>? và sạc vậy ko phải chính hãng thì có bị chết điểm ảnh trên iphone X như bác "Duy Thẩm" không? ai chịu trách nhiệm cho vụ đó nếu xảy ra!
ChuoiNo1
TÍCH CỰC
6 năm
@kazenjin QI là cái gì đó, ý bác là có tự chỉnh dòng không ấy hả
Mấy hãng này đều có nha bác
Cục này về các thông số đều ngon á, e chỉ thấy cái hoàn thiện của aukey thường không ngon
Cáp dòng này khá là cứng!
ChuoiNo1
TÍCH CỰC
6 năm
@kazenjin Chứ QI (sạc không dây) thì dòng này không có nhé
Sạc QI của sạc dự phòng 5w
Chậm lắm luôn
kaoshimori
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ChuoiNo1 Qi chỉ là công nghệ điều chỉnh dòng điện thôi bác. Thật ra hãng nào cũng có, thằng Aukey thì nó gọi là Aipower
ChuoiNo1
TÍCH CỰC
6 năm
@kaoshimori Cái ấy mình cũng nói ở trên mà
Giờ thì đa phần đều có
@kaoshimori Gọi là IQ chứ sao là Qi nhỉ?
Chưa có nhu cầu PD, vẫn cục 5k xiaomi 160k , mỏng nhẹ đẹp, lõi poly 😆
mình từng dùng 2 cục aukey
1 cục dung lượng 2k6mah, sạc cho iphone 6. dùng chưa được 1 năm thì hỏng
cục thứ 2 10k mah, 1 cổng 1a, 1 cổng 2a, nhắm mua về sạc cho 6s+ bằng cổng 1a. nhưng sạc bằng cổng 1a chưa bao giờ đầy được pin, tầm 98% thì tự ngắt 😕

vẫn vote cho anker, anker mà phòng điều hòa thì dòng sạc rất ổn định, sạc cũng nhanh.
diephonam
TÍCH CỰC
6 năm
@kirakun277 Nghe bạn nói vậy thì cục này ko dc gọi là ngon rùi.
bomy
CAO CẤP
6 năm
@kirakun277 Aukey nó có bảo hành đến 18th mà bạn. Theo như bạn nói thì gửi bh đi. Nó đổi cho cục mới. Mình xài cáp sạc aukey mấy cái mà chưa cái nào hư cả. Đánh giá cũng 50-50 với anker
@bomy sau mình đổi 6s+ thì cục 2k6 có ý nghĩa gì
nhưng build và tối ưu thì còn lâu mới ngang được anker, aukey = 1/2 anker là cùng :v
bomy
CAO CẤP
6 năm
@kirakun277 Chắc tùy cảm nhận thôi. Mình xài song song 2 hãng thì lại thấy như nhau 😃
Nhìn mẫu aukey này nó như cái cục anker mà, chú thớt chắc chưa cầm cục anker nên bảo cục này nhỏ gọn. VKL
@denmilu À mình không giỡn, mình chỉ nhận xét những gì mình thấy trên ebay :p

Mình cũng có nói là không dám dùng, mắt bạn có lẽ nhanh quá nên không thấy :p
@denmilu Bác Mod có so sánh rồi mà. So ra thì con này dài hơn cục Anker 10.000 mAh cỡ 10mm thôi nên cũng k khác quá đâu bác. :p
luker
TÍCH CỰC
6 năm
@denmilu Đọc thì ko đến nơi đến chốn lại còn nhanh tay. Chủ thớt nói gọn nhẹ trong những loại có cổng USB C in/out nhé! Anker có cục nào kích thước như thế này mà có USB C in/out?
@luker Mình đâu có đề cập tới usb C đâu, ý mình nói kích thước cục này và cả thiết kế nó nhái y chang anker thôi. cơ bản usb C chưa phù hợp với nhiều thiết bị nên lúc này chưa thật sự cần thiết trang bị trên sạc dự phòng.
Vẫn đang dùng cục amazonbasics 3 năm tuổi :p

Đợt tới mà đổi chắc sẽ thử Mophie :p
Không biết có ngắt sạc khi gần đầy không? Đang dùng SDP của Xiaomi, lúc đầu thấy tính năng này khá hay nhưng mà nó không sạc đầy hoàn toàn iPhone với Airpods.
Mình đang tìm có pin dự phòng khác quản lý nguồn không ngắt giữa chừng o_O
Dùng nhiều và thử nghiệm nhiều qua thời gian thì củ sạc chính hãng theo máy mới là củ sạc chuẩn nhất, đặc biệt là củ sạc theo máy của các dòng Flagship hiện nay. Pin dự phòng dùng nhiều thì đồng nghĩa máy cũng nhanh hỏng, nhanh làm chai pin.
ChuoiNo1
TÍCH CỰC
6 năm
@minhcuongpro1234 Và với ip chắc b cũng mất nhiều thời gian đợi máy đầy pin
Lãng phí vỡi
@ChuoiNo1 Bình thường thôi,
Sparc
TÍCH CỰC
6 năm
Có sạc không dây Qi nữa là hoàn hảo
Cái sơn nhám đen như có nhũ bạc, khiến thông số in chán quá, nhìn k ra. Có điều có sạc PD in/out là thơm. 😁
Mod cho em hỏi cọng cáp trong hình là cáp theo máy ah ?
smx105
TÍCH CỰC
6 năm
@barrettroyal Cable đi theo pin nhé !
@barrettroyal Chuẩn luôn bác, khi mua thì sẽ có cọng cáp đó, mình đang xài con này luôn 😁
linhrock
ĐẠI BÀNG
6 năm
KLQ nhưng cái wallpaper trên IPX kia tên gì thế nhỉ 😁
@linhrock bác tìm kiếm betta físh chắc sẽ có :D
cục pin đẹp, gọn, chức năng ngon. quan tâm nè
3H&L
TÍCH CỰC
6 năm
Cổng USA-A là cổng gì vậy mod?
@3H&L Đó là cổng A của mỹ đó bạn

Xu hướng