Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Macbook Pro 15 inch thêm tùy chọn card Vega 16 và Vega 20: Mạnh hơn 60%, bộ nhớ HBM2

agp8x
31/10/2018 6:18Phản hồi: 104
Macbook Pro 15 inch thêm tùy chọn card Vega 16 và Vega 20: Mạnh hơn 60%, bộ nhớ HBM2
Apple vừa qua đã bổ sung thêm tùy chọn card đồ họa rời Vega 16Vega 20 dành cho Macbook Pro 15 inch. Sử dụng kiến trúc Vega mới cùng bộ nhớ HBM2, hãng công bố sức mạnh được cải thiện đến 60% so với Radeon Pro 560X trước đây và hứa hẹn sẽ là sự lựa chọn tuyệt vời dành cho các bạn cần hiệu năng đồ họa cao.

Vega 16 và Vega 20 được sản xuất bằng tiến trình 14 nm FinFET, với lượng nhân xử lý lần lượt là 16 và 20. Không giống như Radeon Pro 560X dựa trên kiến trúc Polaris tầm trung, bộ đôi card mới sử dụng kiến trúc Vega hiệu năng cao. AMD tích hợp công nghệ đặc biệt mang tên Rapid Packed Math, sử dụng thuật toán để giúp tăng tốc độ xử lý công việc thời gian thực và giảm bớt tài nguyên để hoàn tất các tác vụ nặng.

Không dừng lại ở đó, Vega 16 và Vega 20 còn được trang bị thế hệ thứ 2 của bộ nhớ đồ họa băng thông cao (HBM2) với băng thông nhiều hơn bộ nhớ GDDR5 phổ biến, trong khi tiết kiệm điện năng hơn. Một ưu điểm của HBM2 là nó được tích hợp vào trong nhân GPU nhằm tối ưu không gian bên trong máy.

Theo thử nghiệm của Apple sử dụng phần mềm Cinema 4D với cùng cấu hình Core i9, 32 GB RAM; hiệu năng của Vega 20 cao hơn đến 60% so với Radeon 560X hiện nay. Về cơ bản thì Macbook Pro không được tối ưu để chơi game, nhưng việc cải thiện hiệu năng của card mới hoàn toàn có thể giúp bạn chơi các tựa game mượt mà hơn.

Apple sẽ bắt đầu bán Macbook Pro 15 inch với card đồ họa Vega 16 và Vega 20 từ 14/11. Mức giá vẫn chưa được công bố nhưng chắc chắn sẽ không hề mềm.

Theo AppleInsider
104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chắc giá trên mây nhưng tiền nào của đó thôi
npdong1994
TÍCH CỰC
5 năm
@tbdat11 Khi bạn nói người khác ngu bạn có nghĩ đến chính bạn không?
Tự nhiên "Cầm con macbook 2016 ... cho rơi" như thế mới là ngu.
Dell của bạn tốt, có thể bạn thông minh và có lòng tự trọng.
2 năm mà còn như mới khác với 6 năm vẫn dùng được.
Bạn xúi người khác phá hoại tài sản của họ như thế hẳn là bạn có lòng tốt.
tbdat11
CAO CẤP
5 năm
@npdong1994 Đối với iCuồng như bạn mà cần có lòng tốt hả? Lòng tốt đó tôi để cho chó, không ăn thịt chúng nó còn tốt hơn 😁

Ngay mở đầu comment viết vào so sánh giữa Asus và Macbook, 1 con thì nâng như trứng, 1 con thì để rơi cho vỡ xong kết luận xài Macbook đúng ngon. Tư duy so sánh thế này thì còn ai khôn hơn?
_Vito_
ĐẠI BÀNG
5 năm
Con vega 20 này so với đám vega56, vega 64, vega M GL thì cỡ nào vậy các bác?
@_Vito_ Vụ quá nhiệt giảm xung update đến đâu rồi nhỉ, lâu lâu chắc lại chìm.
_Vito_
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Tony_HD update phần mềm sửa đc rồi bác. đại khái chạy full load thì hơn xung base chút, ko rớt xuống dưới base như trc :v giờ nhét thêm card mạnh hơn thì hên xui :v
ivy205
ĐẠI BÀNG
5 năm
@_Vito_ con vega 56 mạnh gấp 2,5 lần rx560
con rx 560 hơn con 560x tầm 50%.nên con vega này cũng same same con rx560 máy bàn chứ so với đội vega 56 nằm giữa 1070 với 1070ti chắc mạnh gấp 3 lần con vega 20 này
_Vito_
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ivy205 vega 20 chắc cũng lỡ cỡ 1050 bác nhỉ :v
nitz
TÍCH CỰC
5 năm
Đã nhỉ.
sao Apple lại chơi với AMD mà k chơi Nvidia nhỉ
taducanh
TÍCH CỰC
5 năm
@vinhhoang244 Vì cả hai. Rẻ và ít tốn điện lãi nhiều. Yến Vi mạnh hơn mảng game thôi mà mac mấy ai chơi game
hunglinh8989
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vanlinh2905 Theo một diễn đàn nước ngoài mình đọc, Apple yêu cầu nhà cung câp card đồ hoạ cho họ thì apple phải được tuỳ chỉnh và kiểm soát toàn bộ quy trình riêng, Nvidia với vai trò là người đứng đầu thị trường card đồ hoạ không đồng ý với điều đó nên apple k sử dụng, AMD đồng ý với điều đó. Trên thị trường chip cũng thể hiện điều này, chip trên macbook tuy đều là i5 i7 nhưng được tuỳ biến với xung rất cao nếu bạn để ý
LuisYuri
TÍCH CỰC
5 năm
@vinhhoang244 tưởng ông AMD mới ăn điện chứ nhỉ
skivn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@LuisYuri ăn điện ở kiến trúc cũ thôi . Vega cao cấp như 56 64 thực chất "nóng" do nhồi quá nhiều core trong 1die . Còn đám tùy biến ít core như vega 20 thì lại không quá ăn nhiều . Với cả đặc điểm bộ nhớ HBM2 là tiết kiệm điện 😁
Nâng thôi nào ! !!!!!
Nhưng lần nào ra cũng nâng là khá vất đấy !
Bản thân con macbook pro 15” đã ko hề mềm rồi
Nhưng rất tuyệt

Mình đang zài con macbook pro 2017 touch bar 13” 256gb
Đang định đổi lên con macbook pro 15” 2018 touch bar 512 gb hoặc 1tb nhưng tiếc tiền quá vì thấy chưa có thay đổi về ngoại hình nên đành lót dép chờ đợi năm sau vậy
traneupcqk
TÍCH CỰC
5 năm
@băng tải hai tín Chờ thay đổi thiết kế thì lâu lắm bác 😁 Cỡ phải 4-5 năm chứ :D
@traneupcqk Uhm chứ năm nào cũng thay đổi chắc chết quá đua theo đuối ah
Truóc mình xài con me 866- 2013 bán lỗ gần 20 tr dù còn mới toanh mua con 2017 touch bar lần bán tiếp theo trong các năm tới chắc cũng lỗ 20 tr
Mỗi lần lên đời là phải xuống tiền thấy đời nó khổ thế đấy
traneupcqk
TÍCH CỰC
5 năm
@băng tải hai tín Bác chắc mua lúc nó vừa ra, em mua con pro 13inch 2015 mf840 30 củ, xài dc 2 năm.hơi xước tí tẹo, bán lại cho thằng bạn lỗ có 9 củ :D
@traneupcqk Đúng rồi bạn lúc mới ra la mình mua áh lần đầu mua toàn là icenter .com.vn
Iphone - ipad mua toàn tgdd
Bg mình mua xách tay cho nó rẻ xài cũng vậy thôi
mình chỉ chờ macbook 15 inch chạy vga onb thôi, dùng còn đc lâu dài.

mấy con vga toàn chết thôi =))
netviettel
ĐẠI BÀNG
5 năm
Từ thời trang Apple đang chuyển hướng sang máy dùng cho công việc. Nếu chất lượng tốt không bị giảm hiệu năng như phốt trước thì Ok .
hóng doanh số dài nhiu cái bán, lời như nào
Tôi cứ có cảm giác Macbook giống như iPhone
Còn Window thì giống như Android
Có khi nào sau này nó lật đổ Window?
@vietnamMBC Không bao giờ lật nhé. Xã hội nào thì tầng lớp lao động, công nông cũng chiếm số đông, ở một số nơi họ lãnh đạo
@cuhiep thưa anh thế trước cách mạng bố mẹ anh làm nghề gì?
tbdat11
CAO CẤP
5 năm
@fall.in.love2012 Địa chủ Đô Thành, cộm cán của Việt Nam Cộng Hòa và là lính của Mỹ đó bác. Giờ bác còn chưa biết gốc gác của Cu Hiệp thì e thông não cho bác rồi đó. 😁
pma
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cuhiep admin tổ lái nhé
so vs iphone thì cũng ko đắt mà haha
Ae thông não cho mình
Nếu chỉ dùng 2D ( ảnh, video, ) thì chỉ cần CPU mạnh thôi nhỉ 😆
thaihavnn07
ĐẠI BÀNG
5 năm
@huykhanh95hup Video mà cho effect vào là nó đòi GPU khoẻ đấy. Một số effect chạy khá nặng và GPU yếu ko chạy nổi, bị mất effect
anhhoang02
TÍCH CỰC
5 năm
Nó mà tối ưu cho game thì các game thủ có thêm lựa chọn. App tăng doanh thu. Dĩ nhiên tối uư 1 số game là cũng được
taducanh
TÍCH CỰC
5 năm
@anhhoang02 Xu hướng game cloud sau này thì quan trọng tốc độ cáp quang thôi.
thaihavnn07
ĐẠI BÀNG
5 năm
@taducanh Các game thủ sẽ chọn máy hầm hố chứ họ sẽ ko mua mac đâu
tbdat11
CAO CẤP
5 năm
@anhhoang02 Game thủ điên mới mua con này. Mỏng nhẹ, tản nhiệt kém, lại tản nhiệt ra vỏ nhôm. Mới mở Dota 2 lên chơi 1 tí máy như cái lò nướng.
taducanh
TÍCH CỰC
5 năm
@thaihavnn07 Game thủ thì họ mua PC chứ lap cũng đủ để đáp ứng yêu cầu của họ. Trừ mấy game thủ online đồ họa trung bình 😃
Apple ngày càng hút máu. Từ đầu ra mac 2018 ko cho lựa chọn card rời luôn. Ra một cái mắc tiền rồi update thêm chút xíu để bán mắc hơn nữa.
@thanh_satria Lúc ra con 2018 thì con card này có xuất hiện chưa?
Macbook pro mà chơi card rời thì chuẩn bị thịt để nướng đi nhé =)) Case càng lúc càng nhỏ mà nhét card càng lúc càng mạnh, vãi. Mà bọn AMD này đã có phốt card rời ở dòng 2011 do quá nhiệt rồi.
bakabonvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Still Alove Chuẩn rồi. AMD h mát vãi ra, nóng là do xài chip Intel+thiết kế thì có. Đem kiến thức từ tận 7 năm trước nói về 1 sản phẩm công nghệ hiện nay thật nực cười quá.
@harryhoang1986 W.À.O MACBOOK CHƠI GAME =)) IQ VÔ CỰC =)))
@Dx.DarkKnight macbook đéo phải máy của chúa =.= lịt pẹ tinhter toàn nâng bi cuhiep và táo
tbdat11
CAO CẤP
5 năm
@harryhoang1986 Ngậm cmm mồm vào. Làm như mỗi mình mày được đụng vào Macbook rồi? Đây đã chơi Dota 2 trên Macbook 2016, cái trò thời điểm đó yêu cầu cấu hình rất thấp nhưng mà máy thì như cái lò than, FPS thì không được 60 low settings, vào combat giật banh xác.
Apple vẫn luôn tin yêu AMD
@narutoxboy Amd chịu để apple tuỳ chỉnh vs giám sát quy trình sản xuất thôi, yến vi đầu ngành k cho apple làm điều đó nhé 😁
LocDT
TÍCH CỰC
5 năm
@Lê Hoàng Huynh 1 thời gian nữa nó lại bỏ AMD, tự làm và tuyển người của AMD
PVTran
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có ai đó vừa mua con 15 inch max option với card amd 560x với giá 150 tr chắc giờ thốn ko nhẹ
@crazy_vinic Làm gì mà ko thô ô ố ố n !!!!
vẫn là mục tiêu của mình từ rất nhiều năm trước và rất nhiều năm sau nữa 😁
Woahhh hay ghê :3 Cơ mà mình k có MacB Pro :<

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019