Trên tay Xiaomi Mi Mix 3: trượt giống điện thoại nắp trượt cũ

zyzy1908
1/11/2018 9:12Phản hồi: 317
Trên tay Xiaomi Mi Mix 3: trượt giống điện thoại nắp trượt cũ
Màu sắc và thiết kế trượt là 2 điểm mà mình ấn tượng nhất trên chiếc Mi Mix 3 khi cầm trên tay. Hiện tại, Xiaomi vẫn chưa chính thức mang Mi Mix 3 về Việt Nam và công bố giá bán. Tuy nhiên, với thiết kế độc đáo, chât liệu gốm đặc trưng, màn hình FullView thực sự, cấu hình mạnh, camera cải tiến nhiều, có cả sạc không dây thì đây chắc chắn là 1 lựa chọn đáng cân nhắc. Theo anh em, Xiaomi sẽ bán Mi Mix 3 tại Việt Nam với mức giá bao nhiêu? (bản thấp nhất RAM 6GB/ 128GB tại Trung Quốc có giá khoảng 11.07 triệu).

Mình chưa có cơ hội trên tay tất cả phiên bản màu của Mi Mix 3, nhưng riêng bản màu xanh này cũng đã đủ gây ấn tượng. Quan trọng là màu xanh của máy không theo kiểu quá chói hay sặc sỡ. Màu xanh của Mi Mix 3 giống như xanh ngọc nhưng đậm hơn, nó mang đến cảm giác mát mẻ và nhẹ nhàng bên cạnh sự mới lạ. (màu chụp lên hình bị sáng hơn so với thực tế nhé anh em, màu này thật sự gây khó khăn rất nhiều khi quay và chụp sản phẩm). Tóm lại, mình nghĩ nhiều người sẽ thích màu mới này.

Nói về thiết kế trượt độc đáo của Mi Mix 3, mình thích "trượt" của Mi Mix 3 hơn OPPO Find X. Find X là cụm camera tự động đẩy ra khi bạn mở vào camera. Còn ở Mi Mix 3, bạn sẽ là người chủ động trượt nó lên giống y như điện thoại nắp trượt ngày xưa bởi Mi Mix 3 dùng cơ chế trượt từ tính bằng nam châm. Cảm giác trượt "tạch tạch" làm mình nhớ lại cái thời còn mê mẩn và cố để được gia đình mua cho con điện thoại nắp trượt.

Cảm giác khi trượt không hề lỏng lẻo, rất chắc chắn và trượt một cách tự tin. Chỉ là không biết theo thời gian thì sẽ như thế nào? Chúng ta vẫn cần chờ đợi thêm. Dù Mi Mix 3 chỉ trượt phần camera và cảm biến phía trước, còn mặt lưng vẫn cố định như một chiếc điện thoại thông thường nhưng cũng đã đủ để mang đến một chiếc màn hình FullView thật sự ở mặt trước. Chỉ tiếc là viền dưới vẫn hơi dày một xíu.

Ngoài ra, trượt trên Mi Mix 3 không chỉ để mở camera mà anh em còn có thể chủ động tuỳ chỉnh là trượt để chụp ảnh selfie hay mở một bảng công cụ bao gồm payment (chỉ dùng được ở Trung Quốc), camera, máy tính, ghi âm,.. Thêm nữa, nếu đang chơi game, anh em chỉ cần trượt máy là có thể tuỳ chọn chụp/ quay màn hình đang chơi một cách nhanh chóng. Xiaomi còn cho phép người dùng tuỳ chỉnh hiệu ứng ánh sáng và âm thanh khi trượt xuống, có cả tiếng chém "xoẹt xoẹt" nghe "ngầy như trái bầu". Tất cả những tuỳ chỉnh này được tích hợp vào tab mới Slider settings.

Về thiết kế tổng thể, Mi Mix 3 mang nhiều điểm tương đồng với những chiếc Mi 8 hơn là Mi Mix cũ, nó bớt đi những góc cạnh + măt phẳng thay bằng những góc bo tròn và đường cong. Nhưng, cần lưu ý, mặt lưng của Mi Mix 3 không phải kính, nó là gốm. Mi Mix 3 là sự kết hợp giữa gốm với kim loại, gốm chống trầy xước tốt hơn nhiều. Ngoài ra, Xiaomi còn phủ 1 lớp gì đó lên trên lưng gốm để hạn chế đặc tính dễ vỡ của gốm.

Máy sở hữu màn hình 6.39" FullHD+ và là màn hình AMOLED từ Samsung. Trong trải nghiệm, chiếc màn hình này đủ tốt, cộng thêm thiết kế FullView là một điểm cộng rất lớn. Chiếc màn hình này không có điểm để chê trách.

Về camera, Mi Mix 3 sở hữu camera kép phía sau gồm 1 camera chính 12MP và 1 ống kính Tele 12MP, có chống rung quang học OIS. Camera của máy vẫn có AI nhận diện ngữ cảnh có thể bật/ tắt. Ngoài ra, Mi Mix 3 còn có thêm chế độ chụp đêm để xử lý ảnh chụp tối tốt hơn và có cả quay slowmotion 960fps. Đáng tiếc là chiếc máy này vẫn không phải bản thương mại chính thức nên mình sẽ không đánh giá quá sâu về camera được, một số hình ảnh chụp bên dưới cũng chỉ để anh em tham khảo trước, đừng vội đưa ra đánh giá.

Quảng cáo

Camera trước của Mi Mix 3 cũng có đến 2 camera với 1 camera chính 24MP và 1 camera phụ 2MP dùng để hỗ trợ chụp ảnh chân dung xoá phông. Đánh giá sơ thì làm đẹp của Mi Mix 3 đã cải tiến hơn trước, làm đẹp tự nhiên hơn và hợp với xu hướng hơn.

Về hiệu năng, nếu chì nhìn thông số, rõ ràng không có gì để bàn cho con chip Snapdragon 845, RAM 6GB/8GB/10GB và chạy MIUI 10 được tuỳ biến từ Android 9. Mình cũng biết chưa phải sản phẩm final. Tuy nhiên, phải thừa nhận là khi trải nghiệm cảm giác máy nhanh và mượt thấy rõ, nhất là khi thực hiện các thao tác điều hướng bằng cử chỉ vuốt, rất nhẹ nhàng.

Điều mình thấy tiếc nhất trên chiếc Mi Mix 3 này là việc máy chỉ trang bị viên pin dung lượng 3200mAh, giá như là 3500 thì sẽ đẹp hơn. Bù đắp một phần, chúng ta sẽ có sạc nhanh QuickCharge 4 của Qualcomm, sạc không dây và được tặng kèm đế sạc không dây 10W ngay trong hộp.

Một số ảnh chụp nhanh cho anh em tham khảo: lưu ý, máy chưa final phần mềm.
IMG_20090101_044610.jpg IMG_20181028_173448.jpg IMG_20181029_184528.jpg IMG_20181102_151556.jpg IMG_20181102_151711.jpg IMG_20181102_151822.jpg
IMG_20181102_151854.jpg IMG_20181102_151906.jpg

Quảng cáo

Thử chế độ chụp đêm lúc 10h tối và khung cảnh bên ngoài thật sự không thể sáng hoắt như này 😆

Thử luôn camera selfie nào.

Thử cả hiệu ứng ánh sáng.

Thêm một số hình ảnh Mi Mix 3 cho anh em:
Cover_TinhTe_Mimix-3-tren-tay_810_0837.jpg TinhTe_Mimix-3-tren-tay_810_1010.jpg TinhTe_Mimix-3-tren-tay_810_0940.jpg TinhTe_Mimix-3-tren-tay_810_0848.jpg TinhTe_Mimix-3-tren-tay_810_0859.jpg TinhTe_Mimix-3-tren-tay_810_0860.jpg TinhTe_Mimix-3-tren-tay_810_0894.jpg TinhTe_Mimix-3-tren-tay_810_0897.jpg TinhTe_Mimix-3-tren-tay_810_0900.jpg TinhTe_Mimix-3-tren-tay_810_0903.jpg TinhTe_Mimix-3-tren-tay_810_0905.jpg TinhTe_Mimix-3-tren-tay_810_0908.jpg TinhTe_Mimix-3-tren-tay_810_0910.jpg TinhTe_Mimix-3-tren-tay_810_0924.jpg TinhTe_Mimix-3-tren-tay_810_0926.jpg TinhTe_Mimix-3-tren-tay_810_0930.jpg TinhTe_Mimix-3-tren-tay_810_0955.jpg TinhTe_Mimix-3-tren-tay_810_0971.jpg
317 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

badboyasd
TÍCH CỰC
5 năm
giống sony ericsson, trượt nam châm, khá ok, chỉ sợ đứt cáp.
yoda
ĐẠI BÀNG
5 năm
@see022 Huawei cũng ra Honor Magic 2, chờ rì viêu coi sao
https://m.gsmarena.com/huawei_honor_magic_2-9381.php
@Namipkk Bác ơi, bác đã dùng P20 rồi thì cho e hỏi thêm là " thao tác vuốt cạnh " ( vụ vuốt lên về home như Iphone x đó ) có mượt k bác. Nếu so X 10 điểm thì HW đc mấy điểm hả bác
BBaoni
ĐẠI BÀNG
5 năm
@badboyasd Mình dùng con LG nắp trượt (755), đến giờ hơn 10 năm bay màn hình ra mà vẫn chưa đứt cáp 😃 bác lo xa
myte
ĐẠI BÀNG
5 năm
@badboyasd ko giống
nếu thiết kế kiểu trượt của oppo fine x thì mình mua con này liền
@songoku_1206 Mình cũng thấy thế. Trượt Oppo lên xuống nhiều lần lắm, chưa kể motor mà hỏng thì thay cũng mất kha khá :/
bomy
CAO CẤP
5 năm
@hoangphithanh Thường những bạn nói kiểu này thì có cách nào cũng ko mua thôi. Như ngày xưa nói nokia mà chạy android thì mua ngay đó :v
Razor11
CAO CẤP
5 năm
@hoangphithanh Mình thấy con này ngon hơn vì không cần trượt để sử dụng camera sau, thật sự mình thấy giấu cả camera sau như find x là không cần thiết, trong số các con có cơ chế trượt camera thì mình thích của vivo nex s nhất vì phần trượt nhỏ đồng nghĩ với việc khó hỏng hoặc bám bụi nhưng con đó lại khó mua và giá đắt vl :v
@Razor11 mới đầu mình cũng giống bác nhưng giờ em thì lại thích opp find x nhất trong 3 cơ chế trượt ... nhưng em ko thích thương hiệu opp. chính dấu camera sau đó mới là điều em thích và cả camera trước nữa đều thiết kế ở giữa tạo nên sự khác biệt . giấu camera sau nhìn máy nó liền lạc trơn mặt lưng nhìn thích quá như một mặt phẳng vậy không có camera làm xấu đi thiết kế máy . giờ nhiều mày 3 tới 4 camera lồi nhìn mà phát hãm
Con này ngon đấy

@Trần_Hoàng_Minh_Long Cằm mỏng bằng iPhone X hoặc chính viền trên Mix 3 thì mới mua đc. Đã làm cam trượt rồi mà vẫn còn cằm dày thì quá phí !!
@khanh_hikaru cỡ này mà còn dày gì nữa
k hiểu cần viền siêu mỏng để làm gì, cầm tay cấn vào cảm ứng loại cả lên
vậy là đẹp rồi, chỉ sợ dùng lâu bị trầy do bụi thôi
@Tài Khoản TKK Viền 2 bên mỏng như thế kia mới cấn cảm ứng loạn lên nhé. Còn cằm mỏng như iPhone X hoặc viền trên của Mix 3 thì chả ảnh hưởng gì, vẫn còn ~ 4mm
@khanh_hikaru lúc trước dùng s7 edge, tiễn ngay trong 1 tuần, giờ khá hài lòng với mix 2 trừ cam trước, selfie nhìn cứ lé xẹ
cái điện thoại nào mình thích cũng mod zyzy viết bài thế nhỉ 😔
yoda
ĐẠI BÀNG
5 năm
@zyzy1908 Cứ làm như vậy đi cháu, bác (58t) ủng hộ cháu
ufdb
CAO CẤP
5 năm
@dangkhoa_2808 Tui thì ngược lại. Toàn xem clip chứ lười đọc lắm. Thích clip của zyzy nhất tinhte 😁
@yoda Bác nên đổi tên thành tô kuda
@khanh05051996 Cháu Zyzy review tốt, bác thích. 😃
Clrscr
TÍCH CỰC
5 năm
Khả năng cao đây sẽ là một phát minh làm thay đổi thế giới
@vietnew2128 Nghe đến đây cũng nghĩ y như bạn.
niknAmu
TÍCH CỰC
5 năm
@vietnew2128 Dễ xước và dễ vỡ khác nhau mà. Như shaphire rất cứng, khó bị trầy nhưng lại dễ vỡ :₫
kingpeace
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vietnew2128 Bác phải hiểu gốm có đặc tính là cứng nhưng rất giòn, vì vậy cần thêm một lớp phủ để tăng khả năng chịu lực.
@niknAmu Bác đọc mà ko hiểu ah?
Gốm chống xước tốt nhưng lại dễ vỡ. Tráng 1 lớp giúp chống vỡ ...
OK chống vỡ tốt hơn
Nhưng khả năng chống xước giờ là của cái lớp phủ rồi. Chứ bề mặt gốm giờ đâu còn tiếp xúc vời ngoại cảnh
Mr.Seo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Liên tưởng chút đến con No 5300 thần thánh nghe nhạc của mình năm xưa
@Mr.Seo Nhớ ngày xưa quá đẩy dt lên để trả lời cuộc gọi, đây là con dt làm mình tò mò muốn cầm thử nhất. Cảm giác thực sự full viền và cơ chế đẩy hoài cổ.
Antikill
TÍCH CỰC
5 năm
@Mr.Seo Đó cũng dùng con 5300 màu đỏ. Cáp trượt k đứt mà đứt đèn màn thay 2 lần, 1 lần giận gấu đạp nát màn. Kkkk
bomy
CAO CẤP
5 năm
@Apple Haters 2.01 Ngày xưa lớp 10 con bên cạnh có cái nokia 5300 mà mê mẩn mất mấy năm. Công nhận có cuộc gọi đến trượt lên nghe nhìn nó pro vãi 😃
see022
CAO CẤP
5 năm
tội nghiệp ko thể làm full viền như iPhone x. đành quay về dạng trượt. mà vẫn có full dc đâu???
zzTKzz
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khanh_hikaru rep cái cuối rồi tắt thông báo nè. nhà sản xuất nào cũng mong bán được nhưng nên nhớ không nhà sản xuất nào năn nỉ ông mua 😃) bớt bớt đem suy nghĩ của bản thân mình ra đại diện cho nhiều người đi 😃)
với cả ở chỗ tôi iphone đi hợp đồng mạng. nên đứa nào cũng iphone thôi không phải khoe có 2 cái 😃)
@zzTKzz "Năn nỉ" là ở miệng ai ra thì tự biết nhé. Tranh luận kém quá 😃) Suy nghĩ của nhiều người là thể hiện qua doanh số đấy. Các nsx Android cũng đang cố làm cằm mỏng đi đấy thôi. Đừng có cãi ko đc thì bảo ng khác khoe, xài 1 lúc 2 máy là bt thôi, nhu cầu của rất nhiều ng ;)
zzTKzz
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khanh_hikaru 1 chả có lý do gì để phải tranh luận trên cái diễn đàn này 😃) nhất là với loại người đến cái review từ nguồn gsm còn không đọc được ngồi phán ào ra trong khi nsx công bố thì coi là sai 😃) đơn giản là 1 con bò thôi
2 suy nghĩ của nhiều người thể hiện doanh số. lại 1 cái câu vứt đi thế này mà gọi là tranh luận? doanh số chỉ thế hiện qua cái gọi là cái cằm? cái gọi là màn hình thôi? đánh đồng khái niệm 1 cách ngu dốt còn đem cái câu tranh luận kém ra. buồn cười 😃)
thôi này thì chặn luôn này. hqua quên mất 😃) bớt tinh vi đi 😃) tôi cũng cả series táo và vẫn dùng 1 con android 4tr5 đây 😃)
@zzTKzz Ng bỏ ra 2 chục tr mua mấy con flagship thì ng ta quan trọng cái “cằm” lắm đấy. Mục đích làm camera thò thụt lgi. Chính là để thu nhỏ cái cằm của Mi Mix bn đời nay. Thôi tranh luận vs mấy chú fandroid mãi cũng đến thế. Đó là lí do flagship android luôn thất thế. Bình luận chuyện flagship ghê lắm, nhưng chỉ mua con android 4-5tr thôi. Bỏ 20-30tr ra thì vẫn phải mua Táo cơ. Vậy là hiểu rồi 😃)
Mr.Seo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Giờ nhìn loại này nhìn xấu hoắc!
Nhớ nokia với những những chiếc điện thoại thiết kế ấn tượng. Em n95 lúc đó mua 11tr cả gia tài trượt 2 đầu quá đã
hidarling
TÍCH CỰC
5 năm
@pntphong1810 Cũng từng ôm một con N95 này. Đồ seconhand thôi nhưng vẫn phê vãi. Thời đấy mỗi lần trượt ra nghe oai vãi cả trẻ trâu :p
tuananh1889
ĐẠI BÀNG
5 năm
Màu e này đẹp thật.thêm quả trượt nữa thật bá đạo.cũng đang dùng xiaomi và thấy rất hài lòng với số tiền bỏ ra.e này ra mà có tiền sẽ làm 1 e.
Chiếc điện thoại này khiến mình liên tưởng ngay đến Nokia N95 ngày xưa
tx304
ĐẠI BÀNG
5 năm
@quanganh9726 Chuẩn, N95 cũng có cơ chế trượt xuống giống vậy để điều khiển trình phát nhạc
bomy
CAO CẤP
5 năm
@dylerb Giờ thì có thể mua nó rồi nhưng làm sếp thì ko biết đã đc chưa 😃
@bomy Cảm ơn bạn đã quan tâm. ;)
bomy
CAO CẤP
5 năm
@dylerb hỏi thật mà 😃
Mấy cái kiểu thò thụt này vẫn là chống cháy giống tai thỏ. Chắc cái đt có cam+loa+mic dưới hẳn màn hình mà không cần lỗ đang nằm trong một cái phòng lab nào đó (0 phải trung quốc)
Antikill
TÍCH CỰC
5 năm
@daugauhp911 Loa dưới màn xiaomi có r mà ta
@daugauhp911 Nhìn đẹp gấp 20 lần tai c.h.ó nhé
ros12810.9
TÍCH CỰC
5 năm
@daugauhp911 Cam nghe đồn Samsung đã thử thành công còn loa với mic Shap - Xiaomi ra sản phẩm thương mại từ lâu rồi
@daugauhp911 Công nghệ có hết rồi bạn à. Sharp, XiaoMi, Huawei và Samsung, chỉ là họ chưa kết hợp lại thôi.
tranjella
TÍCH CỰC
5 năm
ghét nhất trượt, xài đc 1 năm phải thay rồi
RobinRo
ĐẠI BÀNG
5 năm
@O.R.A.N.G.E Nếu dùng nhận diện gương mặt thì tần suất trượt lên xuống cũng nhiều đấy bạn
mystogann0
TÍCH CỰC
5 năm
@RobinRo Mỗi ngày 100 lần sài được trong 3 năm nhé
@RobinRo Có cảm biến vân tay r thì dùng làm gì cái nhận diện khuôn mặt 2D chứ
@tranjella Mix 3 khẳng định 300.000 lần trượt nhé bạn.
@zyzy1908 cho hỏi cái chỗ như hình có phải là loa thoại không.
@songoku_1206 À không. Phần sau chỉ là nam châm. Phần màn loa nó nằm đằng trước đó.
@dunggrap Nếu là nam châm thì khi trượt lên loa thoại lại không hoạt động à bạn?
@longhau 2 loa thoại nha gà 😃
@JACK STRYGWYR Giải thích chính xác rồi.
Loa thoại nằm ở phần trượt phía sau. Còn trên đầu màn hình chỉ là lỗ lưới để thông âm thanh thôi.
Mấy em mi mix càng ngày càng ko đẹp
jiji75
TÍCH CỰC
5 năm
@ZzCapuchino Mix 2 và 2S rất đẹp nhưng nhìn em này vẫn thấy xấu hơn 2 đó.Chưa có dịp xài Mix vì lúc mình thèm thì giá khá cao.Giờ thì giá mềm nhiều thì lại chẳng muốn mua.Lỡ yêu em Mate 20 rùi.Hehe
ngghuyy
CAO CẤP
5 năm
Dòng mix vẫn là một cái gì đó đặc biệt. Thu hút hơn cả iphone. Một thứ khiến mình để ý đến Mi từ 3 năm trc
@ngxhuy Lmited gì bạn cứ bỏ tiền ra thì mua bn cái cũng có nhé 😁
@khanh_hikaru Tiền là của mình, thích thì mua, quan tâm dăm ba cái doanh số làm gì bạn. Doanh số cao thì thawngf làm ra nó tự hào chứ liên quan gì đến mình đâu.
@Night_onlylike Nó bệnh mà cãi nhau với nó chi bác 😃)
@Night_onlylike Bỏ 20tr đi mua hàng mấy ông có chọn thương hiẹu ko? Có xem ng ta review đánh giá ko? Toàn chém gió nhỉ 😆
traiminot
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có còn chống nc ko nhỉ
@traiminot Chắc là chống bằng niềm tin thôi.
akiradi93
ĐẠI BÀNG
5 năm
@traiminot Chống nước..... Miếng nhé.
Chờ sang năm giá lại giảm xuống thôi 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119