LaCie ra mắt ổ SSD di động với giao tiếp USB 3.1 gen 2, cao nhất 2TB

Didu
8/11/2018 3:40Phản hồi: 54
LaCie ra mắt ổ SSD di động với giao tiếp USB 3.1 gen 2, cao nhất 2TB
LaCie vừa ra mắt ổ cứng SSD di động với kết nối USB-C dành cho các tablet và máy tính với chuẩn kết nối mới. Ổ cứng mới sẽ có 3 mức dung lượng 500GB cho tới 2TB dành cho nhu cầu lưu trữ nội dung độ phân giải cao. Dù chỉ có cổng USB-C nhưng bạn hoàn toàn có thể kết nối ổ SSD với các máy tính thế hệ cũ qua cổng USB-A với dây cáp đi kèm.

Ổ SSD di động sẽ có các dung lượng 500GB, 1TB và 2TB với giá bắt đầu từ 115 USD. Tốc độ đọc và ghi của ổ cứng lần lượt là 540MB/giây và 500MB/giây thông qua giao tiếp USB 3.1 Gen 2. Với tốc độ như vậy, LaCie nói nó mất chưa tới 1 phút để chép một file video 4k 30fps dài 60 phút. Với bản 2TB thì nó có thể lưu trữ khoảng 20 ngàn tấm ảnh RAW. Dĩ nhiên đây chỉ là một thước đo đại khái bởi ảnh RAW sẽ có dung lượng khác nhau tùy cơ chế nén và độ phân giải máy ảnh.

lacie-portable-ssd-io-profile-hi-res-3000x3000.jpg lacie-portable-ssd-right-hi-res-3000x3000.jpg lacie-portable-ssd-top-hi-res-3000x3000.jpg

Nguồn: LaCie
54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

giờ này còn ra tốc độ này thì hơi chán 😁
Samsung đã ra ổ siêu nhanh
G-Drive cũng có ổ siêu nhanh :D
bkb_ct
TÍCH CỰC
5 năm
@sieu_nhan Bạn có thể chỉ mình ko ? Mình do giới hạn ssd 120gb nên ko chạy song song đc, đang dùng ubuntu
@bkb_ct Bạn tải phần mềm rufus phiên bản mới nhất. Chuẩn bị file iso win 10, cắm úsb hoặc ổ cứng vào vào, mở phần mềm lên và setup như hình. Đợi nó chạy xong thì bạn boot vào usb là có thể chạy win trên usb hoặc ổ cứng rồi
ductrisg
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bkb_ct máy mình ko có ổ đĩa bạn, đúng như bạn nói là qua cổng usb thì chỉ boot kiểu mini win được thôi chứ ko thay thế giống ổ cứng gắn trong được, ko còn cách nào khác nên đành để vậy thôi
ductrisg
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cuhiep laptop không nhận cổng sata luôn anh, nên thay ổ cứng khác cũng không nhận gì, máy cũng ko có ổ cd nữa, có 1 cổng sata duy nhất mà giờ nó ko nhận nên em mới hỏi có cách nào ko ngoài thay main
HuulocCB
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mới đầu đọc tưởng Leica làm ổ cứng chứ
@HuulocCB Có Leica là có ổ cứng à
dongqtrung
TÍCH CỰC
5 năm
@HuulocCB giống mình =))
Thiết kế đẹp. Giá chắc cũng sẽ "đẹp" 😁
Gen 2 nhưng bên trong vẫn dùng sata nên chỉ được có thế. Giá 115 cho ổ 500 thì ko đắt, nhưng k biết mod có ghi chuẩn ko
Bin Tuan
ĐẠI BÀNG
5 năm
Từ khi iPad xài cổng Type C cái là lắm hãng làm phụ kiện tung sản phẩm mới nhỉ.
@Bin Tuan cái này nhiều hãng làm lâu rồi bạn 😁
@Bin Tuan Vậy ipad hỗ trợ các thiết bị ổ cứng gắn ngoài dung lượng cao à
@Bin Tuan samsung , sandisk , g-drive , wd ... làm ổ ssd di động dùng cổng usb-c từ lâu .
@anhtuanngoc không nhé... không phải thích chép là chép đâu.
@Bin Tuan iPad còn chưa có cái quản lý file tử tế mà cũng đòi ké fame 😆
bớt tự huyễn đi thím 😃
So với Samsung T5 thì thế nào nhỉ? 😁 Còn so với X5 thì thua chắc rồi :p
@Penguin Pingu thấy giá ngang với T5 . tốc độ cũng ngang với T5 nên khó mà cạnh tranh với T5 được .
@baohen1510 so với T5 thì T5 nhỏ gọn hơn, có khi giá rẻ hơn. dĩ nhiên brand ổ thì lacie ngon hơn 😁
conan1212
TÍCH CỰC
5 năm
Lacie từ khi bán mình thì chất lượng giảm thê thảm, mua cái ổ 2TB về sài mới mấy tháng đã die @@
@conan1212 chất lượng thấy ghê bạn ơi, mua con hdd 1tb, 1 nằm sài mấy lần, giờ cái cổng nó lỏng lét, tháo ra thì bên trong là ổ ss, mua cái hộp bỏ vô thôi
Syter
TÍCH CỰC
5 năm
@iloveyoutoo Mình 3 ổ lacie 4TB (tổng 12), công ty phát thêm mỗi người 2 cái 4TB (tổng 8) cộng thêm con RAID Lacie 12Big Thunderbolt 3 (12TB) dùng chung nữa. Lacie everywhere luôn nhưng ghét kinh khủng vì mọi thứ về nó đều chán và cùi bắp, kể cả customer care, service support.
Sắm cục RAID về vì muốn bảo toàn dữ liệu, thế mà giờ bỏ file vào đó cứ thấp thỏm, máy nó cứ hú ầm lên.
mimosa1805
TÍCH CỰC
5 năm
Ổ SSD giao tiếp Sata 3 tốc độ 6Gb, cổng USB 3.1 gen 2 10Gb (tất cả là trên lý thuyết). Vậy ổ này bị nghẽn cổ chay à. Hay nó sài giao thức kết nối nào khác không các bạn
@mimosa1805 Về "số má" tốc độ thì SATA3 thua thằng USB 3.1 gen2 thật 😁. Nhưng còn phụ thuộc vào cáp, vào adapter và suy hao của cổng giao tiếp ở 2 đầu. Về tính ổn định nói chung thì SATA hơn USB.
Cả đời mình sẽ chẳng bao giờ có một mặt bàn gọn gàng ngăn nắp như trong hình.
TigerNo.1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bud's Cứ dùng thiết bị không dây h ết là gọn thôi
phongdutim
ĐẠI BÀNG
5 năm
Lacie xếp lại thành Leica ấy nhỉ !? 😆
Song Sinh VN
ĐẠI BÀNG
5 năm
Rất thích ngắm bàn của chuyên gia công nghệ. Cho mình hỏi cục màu trắng trên bàn là cái gì vậy case máy tính à
@thanhhai.bk Đó là cái ổ Lacie trong bài á.
Ảnh chụp cái bàn làm việc chất vãi chưởng.
LaCie là hàng nhái ăn theo tên Leica hả ta!?!
lehieu27
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tương lai của HDD mờ mịt quá, chắc đi theo con đường của máy ảnh compact
Đẹp
Giá cũng
Đẹp
Đã có thể dùng SSD dạng mSATA / mSATA half size hoặc M2 sao còn sx loại lớn thế này,
Mình vẫn chạy win 10 trên usb bình Thường. Chạy phótoshop full phà phà. Dùng wintousb hoặc aomei partition tool mà cài. Từ win 7 trở lên thì hỗ trợ. Nhưng khuyên dùng win 10 vì nó tương thíc phần cứng tốt hơn. Win 7 trên usb đôi khi làm mất boot của win trên ổ cứng trong. Usb thì nên cái nào hỗ trợ 3.0 trở lên ấy; 2.0 chạy muốn tức ói máu.
https://tinhte.vn/threads/review-ssd-hdd-box-ineo-usb-3-1-gen-2-type-c-2-5-aluminum-c2561c.2873614/
Giờ muốn nhanh như hoăc hơn X5 chac tự tìm ổ NVMe + vỏ ngon.
@cosmos47 Vẫn chưa thấy box nào gắn được mấy ổ xài PCIe hen, có chắc mình hốt ngay cái, giờ ôr PCIe của Samsung giá cũng ngon quá rồi.
@Hieu Tran DakLak Nhiều b, trên amazon, kĩ thì tìm loại chip/ controller ngon.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019