Trên tay Apple Pencil 2: Có cải tiến, đã tốt hơn nhưng vẫn chưa hoàn hảo

Nam Air
13/11/2018 13:9Phản hồi: 204
Trên tay Apple Pencil 2: Có cải tiến, đã tốt hơn nhưng vẫn chưa hoàn hảo
Apple giới thiệu Pencil vào tháng 9/2015 và bán ra vào tháng 11/2015, có thể nói đây là một trong vài sản phẩm thuộc phân khúc "xài thì được nhưng thiết kế đáng vứt vào sọt rác" nhất của Apple. Tại sao lại nói như vậy? Vì nó thực sự rất ngon nhưng lại có những lỗi thiết kế không thể chấp nhận được: nó trơn như bôi mỡ, nó sạc bằng cách đút vô đít iPad và xài xong không biết cất ở đâu. Năm 2018 Apple ra Pencil 2, có cải tiến, đã tốt hơn, nhưng vẫn chưa hoàn hảo.

Okie, trước khi các bạn fanboy nhào vào ném đá mình tới tấp vì dám chê đồ của Apple đại đế, hãy nghe những lý lẽ của mình đã nhé:

Mình không nói rằng cây bút này không tốt, nó vẫn rất tốt, có thể nói là cây bút tốt nhất dành cho iPad Pro - chuyện, đồ của táo làm cho táo mà. Nhưng nó chưa hề hoàn hảo.

Đành rằng nó có cải tiến:

Đời 1 chúng ta sạc bằng đút đít, thì đời 2 sạc không dây, đây là một cải tiến rất rất đáng hoan nghênh!

Đi từ việc nhét đít iPad....

Đến việc chỉ cần dính vào iPad là sạc, đây là một cải tiến rất đáng hoan nghênh.

Cho phép mình ngắt lời một số bạn chuẩn bị nói rằng "Apple có cho cái adapter để sạc bằng cáp lightning mà, có ai bắt m phải cắm sạc vào iPad đâu?" : Ừ thì Apple có cho adapter, mà cho mình hỏi lại là bao nhiêu người còn giữ hoặc biết tới, để ý tới cái adapter đó?

Cải tiến thứ 2 là ở việc cất giữ bút chì.

Ở đời đầu, Apple dường như tuyên bố rằng "tao không quan tâm tới việc m cất bút ở đâu, tao làm và bán vậy thôi" Vậy là hàng triệu người mua iPad Pro, mua bút, xài xong không biết nhét cây bút vào đâu nữa, có thể nói đó là một lỗi thiết kế cực kỳ lớn của Apple đối với cây bút chì 1.

Quảng cáo

Bút chì 2 thì chỉ việc dán vào iPad bằng nam châm là xong thôi, và cứ dán vào là nó sạc, lại đáng vỗ tay!

Cải tiến thứ 3 là bề mặt bút.

Bề mặt bút không còn láng như bôi mỡ nữa, mà được hoàn thiện nhám mờ, cầm thấy tự tin hơn hẳn luôn.

Nếu bạn đã cầm Pencil 1 thì chắc cũng hiểu ý mình muốn nói, cây 1 cầm trơn bao nhiêu thì cây 2 cầm thấy tự tin hơn bấy nhiêu, chỉ một cải tiến nhỏ thôi cũng đã khác nhiều lắm. Cây Pencil 2 còn được vát một chút xíu trên thân, giúp nó dính vào iPad Pro, cái mặt vát này cũng giúp chúng ta cầm bút thoải mái và có điểm tựa hơn.

Quảng cáo

Cây Pencil 1 trơn láng, khó cầm....

Cây Pencil 2 nhám nhám, dễ cầm. Rất thích luôn.

Đó là các khác biệt về thiết kế, còn về cơ bản thì cấu hình Pencil 2 và 1 hầu như không khác nhau nhiều.

Hầu như đường kính của 2 cây bút là như nhau, cây 2 thì khác ở chỗ mặt vát thôi

Độ dài thì cây 2 ngắn hơn cây 1, có lẽ vì không cần cái cổng lightning như cây 1 nên không cần làm dài ra, và nhờ vậy nên các bạn cũng không sợ mất cái nắp.

Đã có anh em bị mất cái nắp của của cây Pencil 1 rồi, mất nắp nhìn nó xấu vãi ra 😁

Kích thước tip / nib là như nhau ở hai đời

Thử mở xem phần đầu cảm ứng lực thì thấy gần như không có gì khác nhau

Cái tip/nib của hai cây rất giống nhau, mình tìm hiểu thì thấy cấu hình của 2 cây gần như tương đồng về mức độ cảm ứng lực / cảm ứng độ nghiêng thân bút.

Vì sao mình nói Pencil 2 vẫn chưa hoàn hảo?

Mình nhắc lại, Apple Pencil là cây bút tốt nhất dành cho iPad, tuy nhiên trong thế giới bút thì nó không phải là cây bút tốt nhất, và trong thế giới vẽ / viết thì trải nghiệm viết, vẽ trên iPad chưa phải là trải nghiệm tốt nhất.

Các bạn dùng Pencil 1, vẫn có mức độ cảm ứng lực khá tốt (Apple không công bố mức độ cảm ứng lực của bút, của Wacom thường là 2048 level, Surface pro là 4096 level) tuy nhiên họ nói là viết của Apple có độ trễ rất thấp.

Apple vẫn công bố rất ít thông tin về cấu hình của Pencil 2, chúng ta vẫn có cây bút nhanh hơn, thông minh hơn, hỗ trợ đổi nhanh tool khi double tap, nhưng dường như mức độ cảm ứng lực của cây bút vẫn không hơn Pencil 1.

Tuy nhiên, cảm giác viết của Pencil 1 hay là 2 gì thì vẫn là cảm giác viết của nhựa lên trên kính, nó vẫn thiếu cái "texture" kiểu như bút chì viết trên giấy, nó vẫn bị trơn tuột, trượt đi chứ không được sột soạt như cây Wacom. Đây chính là điểm yếu nhất của Apple Pencil và iPad.

Bạn cần biết điểm yếu này trước khi quyết định mua, bạn cần hiểu rằng với công nghệ màn hình hiện nay rất khó để có một màn hình vừa tạo được cảm giác "sột soạt" lại vừa hiển thị trong veo được, bây giờ bạn thử dán mờ cái iPad để viết dễ chịu hơn thì sẽ thấy chất lượng hiển thị giảm đi rất nhiều, và khi bạn chấp nhận nhược điểm này thì cây Pencil 2 sẽ là bạn đồng hành tuyệt vời với iPad Pro 2018.

Nhìn chung, combo iPad 2018 + Pencil 2 đã tuyệt vời hơn rất nhiều, cải tiến rất nhiều so với Pencil 1 và iPad cũ.

Cây Pencil 1 vẫn sẽ được tiếp tục bán ra, vì nó còn hỗ trợ iPad 2018, mình chỉ hy vọng là Apple sẽ ra phiên bản Pencil 1 vỏ nhám để dễ cầm hơn.

Các bạn lưu ý là Pencil 2 chỉ dùng được với iPad Pro 2018 thôi, không dùng được với iPad Pro cũ nhé. Cũng vậy, bút chì đời 1 sẽ không dùng được trên iPad mới (vì iPad mới xài USB-C mà) sao mà cắm vào để pair được.

Chúc anh em vui!

tinhte_apple_pencil_25.jpg tinhte_apple_pencil_214.jpg
204 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bmd_duc
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tóm tắt: Chỉ cải tiến trải nghiệm người dùng, các thông số liên quan đến vẽ vời như lực nhấn, độ trễ... vẫn như cũ. Ai đang xài ipad để vẽ vời là chính thì cũng không cần thiết phải lên
@boysnow911 Cái hình của con 1 vậy mà còn hỏi nữa bác... con đời 2 130USD thì làm gì có giá này.
Mod ơi nên bổ sung thêm pencil 2 khi mà hết pin hoặc ko có ipad pro 2018 là ko có cách gì để sạc cho nó được nhé
@Airblade14 Bạn này ko xem hôm ra sp với ko đọc bài thì phải
@băng tải hai tín Pro 10.5 lấy đâu ra mà hít đc :d
minhtienbk
TÍCH CỰC
5 năm
@aquarius Quan trọng nữa là nó ko lăn trên bàn. Chi tiết ngu ngốc của Pencil 1.
thientoifxr
ĐẠI BÀNG
5 năm
@aquarius Thank thông tin của bạn. Xíu nữa là mình mua rồi
Mới được Tinh tế tặng iPad 2018 (ko phải bản Pro) cách đây vài 3 tháng, tiếc là loại này ko xài được với Apple Pencil 2? Mình ko có nhu cầu vẽ, còn ghi chú thì xài chủ yếu qua Google Keep, chỉnh sửa ảnh qua PS & LR thường xuyên nhưng chủ yếu thao tác trên laptop! Hiện tại cũng hơi kích thích với AP2 cũng như iPad Pro 2018 nhưng chưa sẵn sàng xuất tiền mua 2 thứ này 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |

@crazysexycool1981 Thank you !
@iPhonecafe Bạn nặng lời rồi. Mình dị ứng với những người nói chuyện không đầu đuôi nên góp ý thôi
@tinnguyenpro94 Cảm ơn chân thành vậy còn cho là nặng lời. Tôi phải cư xử sao hả ông giàng ở tây nguyên ơi !? Đời, sống khó thật !
@iPhonecafe Vậy à. Chắc mình nghĩ nhiều rồi. Có nói gì sai mong bạn thông cảm nhé. Xin phép ngừng tại đây
Trải nghiệm bút dễ chịu nhất về mặt p/p hẳn là spen của dòng tab.
Dòng note máy bảng thì cũ quá rồi nhưng nếu nhu cầu ko cao thì vẫn rất ngon.
Tiếc là samsung tập trung cho dòng note điện thoại nên ko phát triển thêm trên mtb.
@digikei Ipad sài 10 năm hơi lố bác ơi, ipad 1 mới 7 năm đã còn ai sài đâu. 4 năm trở lại là ok, hơn nữa là lag lòi. Được cái thiết kế ko lỗi thời.
Còn android ai kiêu bác mua mấy con giá rẻ bằng 2/3 ipad làm gì, tiền nào của nấy.
Bác mua con tab android ngang tầm ipad thử đi, mà h chỉ còn mỗi Samsung. Thì chất lượng ko thua kém, không có vụ 2 3 năm đã vứt đâu.
Chỉ có hdh android cho tab hơi kém thôi.
@digikei Bác bị nhồi sọ quá rồi. Ipad xài bền vì có làm được cái quái gì ngoài facebook với youtube cho con ăn đâu. Tab thì làm được cả trăm thứ công việc và gần như thay dc cho laptop. Về độ bền thì giờ note 10, note 8, note Pro vẫn chạy phà phà ngon lành. Dòng tab kèm bút thì mới nên chưa đánh giá được nhưng đến giờ chưa thấy ai chê cả
Không biết thì chịu khó tìm hiểu
HamDzui
CAO CẤP
5 năm
@batmanletruc Giờ mới biết Tab có thể gần thay được Lap
bupbechanh
TÍCH CỰC
4 năm
@HamDzui SS TAB S6 nhe, tham khao Google them di.
ndlehd
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hàng e đây, max opt. 1Tb full giáp có dán cường lực, bàn phím folio 12.9 lun nè.
buihai
CAO CẤP
5 năm
@Lumisur Chơi pikachu bao mượt
ndlehd
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Aro hơn 40 nha bạn ahihi
ndlehd
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Akay Nhím trên 50 bạn ơi 😔(
hymie
TÍCH CỰC
5 năm
@ndlehd Cầm con tablet này ra cafe ngồi đẹp trai hơn thằng đối diện bác nhỉ ;))
Đang uống nước thì sặc khi xem đến đoạn " sạc bằng cách đút đít".
Đúng là chỉ riêng việc sạc giữa 2 đời đã cái tiến rất nhiều.
@tranvutruong Mình thấy đút đít vẫn “ sướng nhất”
@tranvutruong mình toàn dùng adapter của bút đi kèm, ko cần đút đít, mở miệng ra nhét vào kkkk
bupbechanh
TÍCH CỰC
4 năm
@tranvutruong Mình thấy cứ mở miệng rồi đút vào vẫn sướng hơn đút đít.
ken1435
TÍCH CỰC
5 năm
Tăng giá 30 đô đã là một nhược điểm lớn
Giá iPad đã bị đẩy lên một cách thái quá so với khả năng và giá trị thực mà nó mang lại rồi. Giả sử bạn có iPhone mà mua thêm iPad sẽ thấy cực kỳ thừa thãi. Giả sử đã có laptop (win/mac) mà mua iPad thì nó chả thay thế được laptop khi cần làm việc => thừa, vô ích
@iPhonecafe còn thím thì cũng đừng dạy người ta cách tiêu tiền 😁 hãy kím tiền để mua như ngta đi, chả ai đi so sánh laptop, iphone với máy tính bảng như thím cả, lúc apple mới ra ipad cũng khối nguời cmt như thím đấy, cuối cùng ipad cũng đã thành công vì chức năng và sự tiện lợi của nó khi điện thoại và laptop ko có được, tới mức mtb ngta cứ hay gọi là ipad như xe máy dân hay gọi là honda vậy
@nguyễn mạnh ngọc bảo Tao không dạy thằng nào tiêu tiền cả mày hiểu chứ ? Chỉ là tao nói việc một con iPad có giá lên hơn 30 triệu là không đáng thôi. Và tao không mua mặc dù vẫn dùng các loại iPad thấp hơn như bản 2017 có 7 hay 8 triệu thôi. Tao không phủ nhận iPad nhưng giá nó cao lên như vậy khi chức năng không có gì khác ngoài cái chip mạnh hơn tí nên tao không mua. Đó là việc của tao. Tao đâu có cấm mày mua ? Tao đâu có dạy mày cách tiêu tiền ? Nực cười !
@iPhonecafe apple nó làm ra ipad nhiều loại nó tính cho từng phân khúc hết rồi, khỏi cần mày lo cho người tiêu dùng nhé, thì cỡ mày xài con ipad 7 8tr được rồi, còn tầm 30 tr thì để người khác họ mua xài thôi, cái tao muốn cười vào mặt mày là mày đi so sánh mtb với cả laptop và iphone thôi :v
@iPhonecafe "Không đáng"? Uh thì bạn thấy không đáng, người khác thấy là được 😆)
JizinT
TÍCH CỰC
5 năm
Nếu không thích pencil 1 thì còn có lựa chọn nào khác cho ipad pro 10.5 không các thánh tt ?
Anh Shin
TÍCH CỰC
5 năm
@JizinT Có 10.5 nhưng k có pencil. Ngậm ngùi sài ngón tay vậy.
Vẽ chơi chơi thì được, chứ vẽ chuyên nghiệp thì hơi khó. Vào Youtube vẫn thấy có nhiều người vẽ rất đẹp 😁
itachi662454
ĐẠI BÀNG
5 năm
@JoseyHan đc tuốt bác ! xuất obj stl... đủ hết !
itachi662454
ĐẠI BÀNG
5 năm
@itachi662454 Sharp 3D bác !
longhons
TÍCH CỰC
5 năm
@JoseyHan Chỉ có trình còi thôi = ))
Ipad pro mới nhìn chất vãi
Cục sạc của pencil 2 có giá khởi điểm 899 Trump 😁
Huy Hào
TÍCH CỰC
5 năm
Thì ra điểm chưa hoàn hảo là cảm giác nhựa chịch kính nó khác với giấy.
Hy vọng là ipad pro 2018 ế thảm hại.
konkot
TÍCH CỰC
5 năm
Không biết mod xài wacom chưa. Cảm giác bút apple rõ ràng là tốt hơn hẳn uwacom. Cái này nhiều báo trong và ngoài nước đã nói rồi
Penn
TÍCH CỰC
5 năm
@boyngo1988 Bạn dùng surface pro 5 trở đi và dùng surface pen mới sẽ thấy rất xuất sắc, độ delay ngang với Pencil 1 + iPad Pro. Mình dùng pen mới nhưng trên SP 4, cũng có tốt hơn pen cũ nhưng không bằng trên SP 5 của bạn gái mình.
Về đầu bút và cảm giác viết thì chắc chắn là bút Surface Pen dùng với Surface Pro sẽ hơn hẳn - nếu như đầu bút Pencil 2 giống hệt Pencil 1. Mình từng dùng Pencil 1 trên iPad pro, được 1 tuần là bán lại cây bút luôn cho lành. Cũng là kính nhưng đầu cây bút của Surface có 1 chất liệu gì đó khác mình không rõ, khiến ma sát tăng hơn 1 chút, không bị cảm giác trơn tuột mà mod gọi là "nhựa trên kính" đó
@Airblade14 Thế mà em thấy mấy bác trên kia chê cây tăm của dòng Note và tab 😔 em cứ tưởng Apple Pen nó ghê gớm thế nào chứ nhìn cái đầu bút là em đủ b lướt trên kính nó cộp cộp thô đến thế nào rồi.
@Quân Mã Nhiều khi người ta thấy chứ chưa xài chưa hiểu 😁
@Airblade14 Em chưa có dịp xài mấy cấy Spen ốm nhách trên dòng tab anh ơi
nhờ MOD test giùm khi kẻ đường chéo chậm có bị lượn sóng không ạ
hình dưới là bút surface mới trên SF laptop, tks
@tuyethoa•com Do phần mềm đấy bác. Cái nào xử lý smooth lại tốt thì sẽ ko lượn đâu.
@nhimret Chuẩn, kẻ chậm trên cái màn hình trơn tuột mà kẻ thẳng được mới là lạ
longhons
TÍCH CỰC
5 năm
@nịnastorm Do mấy con Surface nó bị jitter, từ pro tới studio đều bị chứ chả liên quan gì màn đâu, bác kê cây thước vào là biết = )))
@longhons bạn nói đúng, lỗi này là do phần cứng
Có cái gì là hoàn hảo?
@caotangdaiduong Có ánh vinh quang của Đ nhé bác
@Airblade14 Lạy bác, cười sặc cơm : )))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019