SoftBank: Không dùng thiết bị mạng di động 5G của Huawei

P.W
20/12/2018 4:29Phản hồi: 257
SoftBank: Không dùng thiết bị mạng di động 5G của Huawei
Mới đây trong một thông cáo báo chí, nhà mạng Nhật Bản SoftBank cho biết họ sẽ không sử dụng thiết bị viễn thông do Huawei sản xuất để triển khai mạng 5G tại xứ sở Hoa Anh Đào. Thay vào đó SoftBank sẽ chuyển sang sử dụng thiết bị của các đối tác khác và khẳng định rằng sản phẩm của các hãng này có chất lượng tương đồng với hàng của Huawei. Động thái này của SoftBank được cho là kết quả của việc chính phủ nước này cấm các doanh nghiệp viễn thông sử dụng thiết bị của Huawei vì lo ngại việc Trung Quốc có thể nắm được các dữ liệu nhạy cảm của Nhật.

Trước đó nhiều quốc gia đang là đồng minh của Mỹ như Úc hay New Zealand cũng đã quay lưng lại với tập đoàn viễn thông khổng lồ của Trung Quốc, một phần vì cuộc chiến kinh tế đang diễn ra giữa hai cường quốc, phần khác, cũng giống như Nhật Bản, họ cũng có lo ngại tương tự về vấn đề an ninh mạng.

Trong khi đó, không chỉ riêng việc triển khai mạng 5G, mà SoftBank cũng đang có kế hoạch đổi các thiết bị cơ sở hạ tầng mạng 4G vốn đang dùng của Huawei sang các nhà cung cấp khác.

Tham khảo Reuters
257 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

odimon
TÍCH CỰC
5 năm
Thấy cũng tội cho TQ .. mà thôi cũng kệ .. ;)
nghoangtin
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Run4yrlife Quả có được là vì nhân? Kiểu như đề đổ rồi thì dịch kiểu gì cũng ra hén? 😆)
@Hunglong96 Mỹ nó ra đời hơn 400 năm rồi, nói cái gì cũng phải có bằng chứng chứ đừng nếu như :v

Còn anh bạn TQ này thì 4000 năm nay có bao giờ anh ấy tốt với mình chưa, bạn học lịch sử ở đâu thế :v
@chavalier Mỹ nó tốt với mình ở đâu thế 😁 xưa nó "đầu tư" chỉ để phục vụ thuyết domino thôi. Mà lịch sử của nó mới gần 250 năm thôi, không to 400 năm như ông nói đâu. Còn Tàu nó thâm sẵn rồi, tớ chả nói chữ nào là Tàu tốt cả, đám nước lớn chó má như nhau cả thôi, đời đời chèn ép nước nhỏ 😃
@Chùm khế sống thoải mái như bạn nói thì đã k có những quốc gia oecd phát triển dân chúng dc chăm sóc tốt hơn, minh bạch công bằng hơn rồi. Mình đã từng say pháp như bạn nhưng càng học thêm đọc thêm nhiều về khoa học thì mình k còn mù mờ tin vào nó quá nữa, nhân quả chỉ đúng ở một mức nào đó như mình tự cảm nhận dc, suy cho cùng thì cái ác vẫn luôn 51% win, mình k thể đợi tụi làm điều ác ở cái xh này nó bị báo ứng dc vì đó là kiếp sau rồi, chỉ biết hiện tại và dăm năm đổ lại vn k ngóc đầu lên dc.
Khanh.Lam
ĐẠI BÀNG
5 năm
Càng ngày càng khó với Huawei
omega911
TÍCH CỰC
5 năm
@Google [bot] Sharp, toshiba... Bị trung quốc mua lại gần hết rồi =))
@Hoang_HaoMinh Phải nhấn là cho nó chết cmn đi chớ
@Khanh.Lam Đt em vẫn thích huawei hơn hàng tq khác
@Sfvnthanh Oke
Thằng SB này mà không sài ở nhật thì kéo theo rất nhiều tổ chức khác sẽ không sài trên quy mô toàn cầu. Vì SB cực kì quy mô.
Huawei được cái phần cứng rẻ, nhưng dịch vụ như c* và giá trên trời
Hung88888
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Vovan2015 Mày ngu quá
@quyetbuu991 Docomo to thôi chứ xét về quy mô mạng hay các gói dịch vụ thì không thằng nào mát tay bằng SB.
@Vovan2015 Không biết m là ai? thế nào? Nhưng t thấy m là thằng gáy to nhất rồi đó.
@boyngocxita4 Thì nó giàu thì lại chả mát tay 😆
HPSS
TÍCH CỰC
5 năm
Hụ-oá đầu tư cho R&D ghê thế mà bị dập lên dập xuống 😁
MustDie
TÍCH CỰC
5 năm
Viettel vẫn đang sài hàng huawei 😁
@MustDie Đúng r. VN m chắc vẫn phải chơi huawei lâu đây
@lamtien338 Em nghĩ rồi Viettel sẽ tự phát triển được thiết bị viễn thông thôi, nói gì thì nói phụ thuộc quá nó liên quan tới an ninh quốc gia, mà mình với anh hàng xóm vốn đã nhạy cảm sẵn 😁
StellarFox
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bidnah003 Bác lại quên Cisco System rồi 😆) Huawei dưới cơ Cisco , nói về mạng viễn thông Cisco đứng đầu nhưng giá nó mắc vcl
irtel_neyugn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@MustDie *xài
revention
TÍCH CỰC
5 năm
Bữa đi du lịch sing - malay, mua sim 3g xài tạm. Sim của china mobile thì phải. Về đến SG định rút ra cắm sim Mobi vào check fb ở sân bay. Thế mà cái sim kia vẫn có sóng 3G, vậy là đã hiểu tại sao mấy nước kia nó ngại Huawei.
revention
TÍCH CỰC
5 năm
@omega911 Thế khôn như mày thì giải thích xem tại sao vn ko có nhà mạng china mà cắm sim china nó vẫn có 3g lên đc web. Mày khôn cầm cái sim viettel ko roaming chạy qua nhật với mỹ xem nó có hiện sóng cho mày xài ko. Mày làm cho Huawei hay gì mà bênh nó ghê vậy.
Ghét cái loại thích thể hiện cái gì cũng hiểu biết.
vuquyenanh
TÍCH CỰC
5 năm
@revention tao sang philippin cầm sim viettel cũng có sóng 4G đàng hoàng, QĐNDVN thật là hùng mạnh, cơ mà sài phát tý về bán nhà trả tiền cước
revention
TÍCH CỰC
5 năm
@vuquyenanh Bạn ơi bạn bật roaming lên thì sang đâu mà chả có. Bạn đọc bài của mình từ đầu giúp nhé. Tks
vuquyenanh
TÍCH CỰC
5 năm
@revention bạn cứ thử đi, tắt nhưng vẫn có sóng, mà ip nó chỉ tắt dữ liệu, được nhi vậy thì thằng cu em mình lúc nó về không mất vài tr tiền đt do phải cầm cái xim TQ về để nghe
Akira_KIX
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bộ truyền thông của Nhật đã chỉ định các nhà mạng không được dùng các thiết bị trung quốc cho các mục đích công rồi;không chỉ Softbank mà cả Docomo mà Au,và tiếp theo nhà mạng Rakuten sẽ trở thành nhà mạng lớn vào tháng 10/2019 cũng ko dùng các thiết bị nhập từ Trung cẩu luôn(nhập từ này từ Facebook sẽ bị FB nó chặn đấy nhé)...hehee
@bidnah003 Nokia , Ericson , Alcatel , Samsung , .... Hàng chục nhà thầu nhé Hw chết nó càng thích
@bidnah003 thanh niên này chắc đọc báo Đ nhiều quá rồi 😃
@bidnah003 hài vl, thằng huawei mới ló mặt ra thị trường quốc tế chưa được 10 năm với lợi thế về giá thiết bị, trước đó ko có HW thì ng ta xài bồ câu à.
StellarFox
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bidnah003 Cisco nhé bạn 😆) Huawei đ có cửa so vs Cisco
Đúng là trâu bò húc nhau ruồi muổi chết :v, giờ giá iphone cao vì chiến tranh thương mại rồi :v, không biết anh Sam hay chính mấy anh TQ có là nạn nhân tiếp theo ko :v
@Hồ Đăng Khoa Yên tâm thuế mà tăng 1 anh Cook tăng 3 😆)
ice.lx17
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hồ Đăng Khoa Sam rút khỏi TQ lâu rồi, gần đây còn máy sản xuất qui mô nhỏ củng đóng cửa luôn rồi, có mỗi Apple còn thuê gia công ở TQ thôi, dự năm sau quá 2000$ cho bản cao cấp nhất
@Hồ Đăng Khoa Bạn chả hiểu gì về thế giới công nghệ nên phát biểu bừa. Bạn không trong hoàn cảnh mất trộm nên bạn không hiểu vấn đề ở đây. Một thằng ngày đêm nghiên cứu,còn một thằng lăm le tìm cách ăn trộm đem về làm của nhà mình bạn có thẩ uất không.vãi bạn !
@Emranhieulam1990 Thằng điên nào đây =)) ??, nhảm nhí cái gì vậy =))
Bọn huawei này bị dị ứng vl nhỉ, hết Mỹ rồi đến Nhật cũng không ưa. Mình thì ngoài điện thoại của nó ra không rõ mấy cái dịch vụ với sản phẩm khác của nó thế nào nữa.
Tội mấy anh tàu, tội anh hoa vi quá, tiền R&D tậng 9 tỏi trump hơn cả anh táo mà giờ thì bị mấy nước đồng minh mẽo đá bụp bụp rồi 😃
@dangkhoa_2808 tiền cp chi cho R&D mà, chẳng gì tội cả.
open0
CAO CẤP
5 năm
@dangkhoa_2808 Nó bịa, tâng tiền r&d cho ra vẻ có chứ toàn ăn cắp công nghệ thôi
Làm ăn như lol để bị thế giới tẩy chay .
Nam 2
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ongtho11911
Akira_KIX
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mới vừa rồi một giám đốc truyền thông của Hoa Vy bị Canada bắt giữ hiện tại đang bị quản thúc theo yêu cầu của Mỹ
@dienphan Đó là Ms Mạnh - Giám đốc tài chính là con gái ruột của chủ tịch HĐQT Hoa Vĩ chứ không phải GĐ truyền thông đâu. Dám bán thiết bị có bản quyền công nghệ của Mỹ cho Iran thông qua công ty ma mà Huawei gọi là đối tác nhưng Mỹ thì có đủ bằng chứng để chứng minh công ty ma kia thuộc hoàn toàn quyền kiểm soát của Huawei
@dienphan Là giám đốc tài chính, cơ mà vụ này để dằn mặt iran + lấp liếm vụ arab mua mạng nhà báo thôi =))
@gfsrhgfdgf1 Bạn thật hiểu biết, nhưng hiểu biết chưa sâu nên phát ngôn không chính xác.

Mục đích của Trump rõ ràng và là mục đích khác. Viết ra thì lại bị chặn nên khỏi viết. Tốt nhất nếu bạn muốn nâng tầm hiểu biết thì hãy nghe bài phát biểu của Trump trong kỳ họp UN gần nhất, hoặc đơn giản là đọc các chỉ trích của Trump từ hồi ông ấy còn tranh cử từ giữa 2016 về Trung Quốc.
tonybom
TÍCH CỰC
5 năm
1 thập niên qua anh Tập đã ăn cắp ĐỦ mọi thứ rồi để trở thành cường quốc công nghệ và sẵn sàng chường mặt ra với phương Tây chứ không còn ẩn mình chờ thời. Mỹ và các nước khác nay nhận ra thì đã muộn!
Nam 2
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tonybom
@tonybom ăn cơm VN mà nói chiện kinh tế thế giới
dễ hiểu thôi, đứng sau nhật là mỹ

mỹ trung đang chành choẹ nhau vụ 5G này, mỹ muốn đưa 5G của qualcomm làm chuẩn chung.

anh mỹ huých lưng a nhật cái là phải răm rắp nghe ngay
@tobe2405 Nghe huých mà đơn giản vậy. Việc thay đổi nhà cung cấp rồi các dự án đang triển khai, chi phí chênh lệch ... Chỉ vì 1 cái huých lưng mà dễ thế à.
Nam 2
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tobe2405
@samsunggalaxy cơ bản là họ không chơi với huawei lâu rồi bác
@tobe2405 Huawei ở đây là hạ tầng mạng, phải nói tới Nokia, Ericsson, SS.
Qualcomm là modem cho người dùng cuối.
20 năm nữa giả dụ Viettel to lên như Huawei bây giờ xong bị tẩy chay, các thanh niên chắc cũng tung hứng đá đểu nhờ 😁
Còn mấy ông nào đá đểu tàu ngẫm thử xem dân nó bị bắt nó bắt lại 3 đứa canada gây áp lực, trong khi Trump chuẩn bị trục xuất 10k dân Mẽo gốc Việt kia mà bộ ngoại giao không dám hó hé tiếng nào :D
@Hunglong96 hỏi khí ko phải, bạn bn năm tuổi Đ rồi nhỉ =))
@tuansaigon606 =))) lôi tuổi tác ra làm gì, có quan điểm thì tranh luận. Hay lại cứ sống kiểu "kính lão đắc thọ" nhiều tuổi nghĩa là luôn đúng hơn ít tuổi, đó là quan điểm phương Đông nặng nhất ở Tàu đấy, không phù hợp với tinh thần avatar của ông đâu
@Hunglong96 tớ có hỏi tuổi đời bác đâu, tớ hỏi đuổi Đ quang vinh của bác mà =))
@tuansaigon606 Chả có nhưng tự nhận là thành viên kiên trung chờ được cấp nhà 😁
Thiếu cụm từ "của Huawei" kìa bạn mod.
@Black Mamba Cám ơn bạn nhiều 😁
Nam 2
ĐẠI BÀNG
5 năm
@P.W
K2.PCTDN
ĐẠI BÀNG
5 năm
@P.W
Đoạn này bác viết khó hiểu thế 😔 không sử dụng thiết bị viễn thông sao mà có sóng 😆
Mặc dù biết là không sử dụng thiết bị viễn thông của Huawei nhưng cũng nên proofread lại tí chứ bác.
ndta13
CAO CẤP
5 năm
"họ sẽ không sử dụng thiết bị viễn thông để triển khai mạng 5G"
Vậy chứ họ dùng cái gì? Thiết bị làm phim người lớn à 😁
@ndta13 Tiêu đề có rồi đoạn này do lỗi đánh máy thôi bạn soi kĩ quá 😃
Đợi nhà mạng nước nhà tuyên bố.
tq@thanh
TÍCH CỰC
5 năm
@phatkrongana Tuyên bố dùm luôn là vẫn xài huawei và zte nhé..
@phatkrongana Rất nhiều quốc gia lớn trên thế giới dùng, ko chỉ có Nhật, Mỹ, hay Canada... Có thể Huawei chỉ là 1 quân bài chính trị
@phatkrongana Nhà mạng trong nước và dân chúng xài oppo, huawei, xiaomi tuyên bố chúng tôi yêu thiên triều mẫu quốc và sát cánh ủng hộ mẫu quốc nhé.
@phatkrongana Theo mình biết thì chỉ mỗi anh vịt teo là dùng Huawei thôi, còn anh Mobi với Vinaphone chuyển sang chơi với tây hết rồi, anh Viettel cũng đang dần loại bỏ đồ tàu, công nghệ lõi bây giờ cũng không phải tàu nữa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019