Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tạo ảnh GIF bằng Shortcuts trên iOS 12, đơn giản, nhanh chóng

Mikeknowsme
22/12/2018 3:50Phản hồi: 19
Tạo ảnh GIF bằng Shortcuts trên iOS 12, đơn giản, nhanh chóng
Lại nói đến Shortcuts, có rất nhiều thứ hay ho từ Shortcuts mà anh em nào xài iPhone đã lên iOS 12 có thể sử dụng. Mình muốn chia sẻ cách tạo ảnh GIF nhanh chóng bằng Shortcuts mà không cần phải dùng từ App bên thứ ba nào, sau đó sử dụng up lên mạng xã hội hay iMessage cũng rất vui vẻ.

Burst to GIF

Burst to GIF giúp anh em tận dụng những chuỗi ảnh Burst (Chụp liên tục bằng cách nhấn giữ nút camera) để tạo thành đoạn GIF vui vẻ, thay vì trước đây chúng ta chụp ảnh Burst để lựa khoảnh khắc và sau đó xoá hết những ảnh thừa.

Trong Shortcuts, anh em vào Gallery và search GIF - Chọn "Burst to GIF" và thêm vào thư viện Shortctus.

Lúc này khi anh em nhấn play shortcuts thì nó sẽ tự động chuyển vào thư viện ảnh trên iPhone cá nhân và chỉ hiển thị những mục ảnh Burst mà chúng ta chụp trước đó, chọn vào chuỗi ảnh Burst mà anh em muốn tạo GIF, việc còn lại cứ để Shortcuts làm thôi 😁

Gif_shortcuts_ios_12_tinhte_gif 11.00.26 AM-min.gif
Thử một đoạn GIF mình tạo từ Shortcuts qua ảnh Burst

Ta có thể share trực tiếp GIF lên các mạng xã hội

Ngoài ra ta có thể tuỳ chỉnh thêm về dạng GIF, Seconds Per Photo để chỉnh thời gian hiển thị của từng tấm hình ghép lại. Và mình khuyên anh em nên gạt mở "Loop Forever" để đoạn GIF đó luôn được lặp đi lặp lại.

Quảng cáo

Video to GIF

Cách sử dụng cũng tương tự như Burst to GIF, anh em vào Gallery trên Shortcuts và tìm mục "Video to GIF" rồi thêm vào.
Khi chọn Shortcuts này nó sẽ tự động chuyển vào thư viện ảnh cá nhân và cho chúng ta chọn nhưng video mà chúng ta muốn tạo GIF.
Sau khi vào video, ta chỉ việc chọn đoạn quay mong muốn sau đó nhấn 'Save', GIF sẽ được tạo nhanh chống từ đó.

Thêm Shortcuts vào Widgets để tạo GIF nhanh hơn nữa

Nếu anh em đi du lịch hay đi chơi đâu đó, thấy một sự việc đang diễn ra mà anh em mong muốn tạo GIF vui nhộn để gửi bạn bè (bắt khoảnh khắc). Thì việc phải vào Shortcuts rồi chọn từng bước nó cũng khá mất thời gian.

Quảng cáo

Thay vào đó anh em hãy thêm Shortcuts vào phần Widgets để từ nay chỉ cần mở iPhone, vuốt qua trái, là ta có thể tuỳ chỉnh bất cứ hành động nào trên Shortcuts một cách nhanh chóng.

Tóm lại vẫn còn nhiều hành động tạo GIF khác trong Shortcuts nhưng mình chỉ liệt kê từ ảnh Burst và từ Video vì mình cảm thấy đây là 2 action nhanh và tiện lợi, đối với những anh em thích mày mò Shortcuts thì còn rất nhiều action vui vẻ ở trên đây, từ cách download video Youtube, cho đến tính tìm Tip, ghép ảnh,v.v...

Chúc anh em vui vẻ!

19 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cảm ơn bạn rất nhiều
chưa thử tính năng này
tnt_nz
TÍCH CỰC
5 năm
vụ này được nha... thanks
cũng hay
Klq nhưng app tt bị sao á. Viết bình luận xong. Bấm đăng nó trơ ra k phản ứng gì. Nhưng kiểm tra lại thì bình luận đã đx đăng.
Chắc phải mua xr để thử cái này
ngon....hjhj
All in One “Convert to GIF”
Gôm lại thành một cho những ai cần nè.

Link shortcut: https://nicksam.ca/siri-shortcuts/convert-to-GIF

Nơi chia sẻ Shortcuts: https://tinhte.vn/threads/noi-chia-se-siri-shorcuts.2855961/
Cái này mới bit luôn nè
Thú vị quá.
Cảm ơn bác chia sẻ.
Ảnh động vào livephoto làm có phải nhanh gọn hơn k
K biết dùng cái này
GIF đâu có dùng đc trên avartar của FB, có ae nào biết cách tạo video avartar bằng hình hoặc từ GIF để up avartar video fb ko?
Thấy cái shortcuts này nó cứ tù tù ngu ngu thế nào ấy, dạng như ko dành cho người dùng cuối, loằng ngoà loằng ngoằng khó hiểu. May cũng mày mò làm đc vài thứ đơn giản
Mr.Seo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ngon này
Hay phết
Mình tạo mà bấm dô nó kêu không có thư mục nào là sao nhỉ, trong thư vuện thì nhóc video luôn các bac
t0msl0w
ĐẠI BÀNG
5 năm
Để thử phát
zenkiboy
ĐẠI BÀNG
5 năm
ảnh gì mà giữ nguyên chất luong ảnh gốc thì hay quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế