Nâng cấp SSD cho Laptop

3/1/2019 16:26Phản hồi: 18
Tình hình là em muốn nâng cấp SSD cho nó, nó có sẵn 1 khe SSD M.2 Sata3 rồi
Em nghe tư vấn là có 2 cách.
1 là tháo HDD ra và thay bằng SSD thì máy sẽ chạy nhanh hơn, đỡ tốn pin hơn và ổn định hơn nhưng phải mua SSD dung lượng lớn một chút vì e cũng lưu trữ nhiều
2 là lắp luôn vào khe M.2 kia nhưng mà nó sẽ tốn pin hơn do phải chạy cùng một lúc SSD và HDD thêm nữa cái M.2 cũng không bằng NVME
Em thì em thấy thay SSD luôn vào chỗ HDD cũ cũng được nhưng ngặt nỗi máy còn bảo hành nên hơi lăn tăn
Các bác tư vấn giúp em với ạ!!
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Shine Shin
ĐẠI BÀNG
5 năm
Giàu có thì thay luôn mang ra hãng nó thay cho r dán tem bảo hành lại. Mà đã thay là quất cái > 1T vào mốt đỡ hối hận. Còn nghèo thì kéo 2 ổ. 1boot - 1 lưu
Cứ làm con 860evo 2.5 500GB/1TB trước đã,
Sau cần thêm thì gắn thêm 860 M2 sata, máy support sao gắn vậy.
DX_
TÍCH CỰC
5 năm
Tốn pin hơn? Là tốn hơn bao nhiêu bạn? Mình mở tiệm sửa máy mấy năm, gắn bao nhiêu loại ssd, bao nhiêu cách mà thấy chắc tốn pin khác nhau... vài phút.
@Đồng Red À thì e nghe tư vấn vậy chứ bản thân cũng ko rõ nên mới lên đây hỏi các bác
@Đồng Red rút ổ hdd ra thay bằng ổ ssd 2.5 có cần caddy bay ko bác
hay cáp của hdd được luôn
Mua ổ M2 mà cắm vào nhé bạn, tốn hơn ít pin thôi, không đáng kể, thích thì thay cục pin mới luôn
superman125
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cứ gắn khe M2 đi bạn tốn chả bao nhiêu đâu , còn k bạn mún bỏ HDD lun thì bạn phải bỏ ra số tiền khá lớn để mua SSD có dung lượng bộ nhớ lớn hơn !
Mình không biết các hãng khác ra sao nhưng nếu là máy Dell thì nâng cấp mấy linh kiện như Ram hay HDD sẽ không mất bảo hành, Vẫn bảo hành các linh kiện khác bình thường.
soilwk
ĐẠI BÀNG
5 năm
M2 đi bạn ơi, nó là bản thu nhỏ của SSD SATA nên giá với tốc độ cũng xêm xêm à, còn máy ko có khe cho NVME thì đằng nào cũng ko gắn được nên khỏi cần so, tốn tí điện mà vừa thêm dung lượng vừa thêm tốc độ là tốt rồi, trừ khi hãng hỗ trợ mua lại ổ HDD full giá thì bỏ chứ tội gì thay.
bạn nghĩ là cái trường hợp số 2 của bạn nói tốn pin thì nó tốn bao nhiêu từ phim 4 tiếng xuống còn 4 phút à. theo mình cái chả có gì lăng tăng ở đây cả, do bạn tự duy diễn rồi làm khổ mình thôi. cứ trường hợp 2 mà chơi tới bến đi. ở đây có rất nhiều người dùng ssd và hdd cùng với nhau. cứ yên tâm.
Mythsm
ĐẠI BÀNG
5 năm
lắp m2 đi ông có bị mẹ gì đâu 😆)
2 vãi cả tốn pin hơn
chã quan tâm đâu
Mạnh.036
TÍCH CỰC
5 năm
pin tốn hơn la 1 hay 10% thế ace 😁
Mình là kỹ thuật viên lắp đặt máy đây, đang cầm trên tay mấy cái HDD 2.5" và thấy cái "nặng điện" nhất là 5V/1.1A, tương đương với 5.5W. Con số này so với hàng chục W của máy thì thấm tháp gì? Chưa kể đó là khi tải nặng nhất (truyền dữ liệu với tốc độ tối đa), còn bình thường chắc chỉ đôi W. Còn nữa, nếu dùng HDD làm dữ liệu thì có thể tự động ngắt nguồn cấp cho nó khi không có dữ liệu được trao đổi.
vuquochoang
ĐẠI BÀNG
5 năm
@truongthainguyen Bạn cho hỏi mình đang muốn lắp 1 cái ssd cho lap vostro 1450 .ssd chỉ cần 120g để cài win cho chạy nhanh thôi.bạn tư vấn nên mua hãng nào
@vuquochoang Ngon, bổ, rẻ mình nghĩ bạn nên mua con này, nó là chip MLC nên bền hơn loại TLC thông thường:
https://www.lazada.vn/products/o-cung-ssd-hp-m700-120gb-sata-i160284483-s173559021.html
Còn rẻ nhất bên mình có là ổ này, hiệu năng cũng tốt nhưng thỉnh thoảng phải bảo hành:
https://www.lazada.vn/products/o-cung-ssd-colorful-sl300-120gb-sata-i169820757-s185739912.html
outnick
ĐẠI BÀNG
5 năm
Kỉ thuật nói đúng tốn pin nhưng không đáng kể . Con nếu bạn sợ tốn thì mình không có ý kiến gì hết , đã chơi mà sợ tốn thì đừng chơi , dzạy cho nó nhẹ nhàng.
Lethinhrider
ĐẠI BÀNG
5 năm
Còn bảo hành thì bạn mua SSD đem lại chỗ bảo hành họ lắp cho. Nếu máy có ổ DVD/CD thì dùng chỗ này thay cho HDD cũng được, mình chỉ hi sinh không xài đĩa nữa thôi :v bạn chỉ cần mua SSD + Caddy bay đem lại chỗ bảo hành bảo tháo HDD ra lắp vào Caddy bay, còn SSD lắp vào chỗ cũ của HDD là đuoc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019