Hỏi về mạng internet và cục chuyển convert

binhu
26/2/2019 9:6Phản hồi: 19
Các bạn cho mình xin ý kiến về việc lắp internet. Chẳng là nhà mình đang xài của vnpt, gói 20 Mb, nhà chỉ có 1 cái tivi, 1 cái ipad và 2 cái đt, nhưng khi xài thường chỉ có 2 thiết bị xài cùng 1 lúc do nhà chỉ có 2 người dùng. Nhưng mà coi phim thì rất hay bị đứng, đặc biệt là buổi tối (zing tv), web nước ngoài cũng chậm, còn web trong nước như kenh14; vnexpress thì ok. Do mình ở nước ngoài về nên ko hiểu kiểu lắp internet của vn, mình gọi kĩ thuật nói muốn đổi modem thì họ nói ko đổi dc, muốn đổi phải mua con convert gì đó về rồi muốn gắn modem nào thì gắn, còn ko thì họ kéo dây lại từ ngoài vào và vẫn phải dùng modem của họ, nhưng kéo dây như vậy thì là 8 nhà vô chung 1 hộp box ở ngoài còn hiện tại là chỉ kéo thẳng vô nhà mình. Vậy cái nào lợi hơn? Liệu kéo dây 8 nhà như vậy vô chung 1 box có ảnh hưởng đến tốc độ internet? Vì nếu để như bây giờ thì tự dưng lại mất thêm tiền mua con convert gì đó (nhân tiện cho mình xin tham khảo vài cái phòng trường hợp muốn mua)
Và cuối cùng là internet vnpt và viettel bên nào mạnh hơn trong cùung khoảng giá tiền? Nhu cầu là gọi điện qua nước ngoài và lướt web nước ngoài là chính. Cám ơn các bạn
19 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đăng Danh
ĐẠI BÀNG
5 năm
T1 chậm thì bác phải dùng máy tính test băng thông lúc tối có đủ 20mb ko. Nếu không gọi kỹ thuật xuống Nhân tiện bác cho hỏi modem là cục huawei hay igate nhỉ.
T2 trường hợp kéo dây qua converter vs kéo từ tủ kỹ thuật ngoài cột là GPON 1 đường dây cáp quang chia nhiều nhà và cái dùng converter là AON mỗi nhà 1 đường dây sẽ không ảnh hưởng lẫn nhau. Nôm na GPON 1 đường lớn chia ra hẻm, AON là các đường song song nhau 😃 thì bác nghỉ xem cái nào ngon hơn. Chi phí đầu thì AON mắc hơn GPON nhưng tốc độ, bảo mật, truyền dẫn thì AON ngon hơn nhiều lần, nếu bác đăng kí thì chaắc bên VNPT sẽ bán luôn cục converter cho bác. Bác thuộc khu vực nào nữa thằng nào kéo đc AON thì thằng đó ngon hơn chắc r 😁
binhu
TÍCH CỰC
5 năm
@Đăng Danh Modem là cục toto link gì đó. Hiện tại kĩ thuật nói là cái của mình là kéo thẳng vô nhà, còn nếu mình muốn đổi modem thì họ phải kéo lại dây đi ra box ở ngoài là chia 8 line. Vậy cái của mình là AON hà bạn? Họ có bán đâu, kêu mình tự đi mua. Mình ở Thủ Đức khu gần cầu Bình Triệu
@binhu Modem là cục totolink f1. Có module quang. Đầu quang LC.

Mậng AON, rất ngon( 1 dây, kéo từ nhà đến tổng đài, 1 line).Đừng có dại mà đổi Gpon( từ trụ kéo lên tổng đài 1 dây, từ trụ chia 8/16/32/64 nhà).

Con totolink bị suy thôi.

Giải pháp.
Coi cho kĩ có đúng totolink f1 ko? Cái đầu dây quang nhỏ xíu, cắm vào cái module quang bằng sắt nhỏ nhỏ, module quang cắm vào totolink.

Thím kèm cái ảnh chụp đi.

1. Nếu đúng là Aon. Đầu LC , thì mua con draytek 2912FN hay 2935FN là được.
Mua đúng model. F là fiber trực tiếp cho AON, N = wifi build in.
Mua rồi kêu ktv xuống setup.

Chú ý, nếu đúng là Aon thì đừng có ngu mà thay gpon nhé. Bỏ tiền tự mua router mà xài.
Đăng Danh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@binhu Bác có thể cho e xin hình ảnh cái totolink đó khong ạ. Nếu vậy thì bác phải mua converter riêng r về cấu hình bấm quang để dùng cục modem mới ạ
binhu
TÍCH CỰC
5 năm
@ppptran @Đăng Danh Con modem của mình đây. Nó có cái cục nhỏ nhỏ nữa. Ờ nhà có mấy con modem router mà kĩ thuật nói ko xài dc, dù mình thấy cũng có cổng wan như con mình đang xài
Mạng Aon vnpt rồi. Ngon đó, đừng có dại mà đổi qua gpon.

Giải pháp: Thím nói cái budget đi.

1. Giải pháp rất ngon. Tốn 2 triệu. Mua con 2912FN. Tầm 1.5 mil đổ lại. Cũ thôi, ko cần brand new. Con này có slot cho thím cắm Sfp fiber vô y chang con totolink f1 đang có của thím, và N là có thêm wifi. Với lượng users nhỏ của thím thì con này vô địch.

2. Giải pháp tạm ổn. Mua cái converter , đầu A, tầm 200k. Mua cọng dây nhảy quang đầu xanh lá SC/APC ra SC/UPC. Tầm 30k.

Rồi cắm router nào cũng được.
binhu
TÍCH CỰC
5 năm
@ppptran Cám ơn bạn nhiều
@binhu Ông này chắc chạy được rồi nên im re.

Cỡ nhờ hỏi, mà ko update kết quả, qua reddit là ăn hành sml .
binhu
TÍCH CỰC
5 năm
@ppptran Ủa mình cám ơn bạn rồi mà. Ko dc là mình hỏi nữa rồi
365pccentre
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ppptran Còn như vầy thì phải làm sao nữa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế