[HASS] Hướng dẫn Flash firmware tasmota cho Sonoff T1 US

apolong
19/3/2019 16:53Phản hồi: 51
[HASS] Hướng dẫn Flash firmware tasmota cho Sonoff T1 US

Xin chào các bạn.
Như đã hứa với anh em về việc flash con Sonoff T1, thì hôm nay mình xin chia sẻ cho anh em cách Flash firmware Tasmota cho con này.

Trước khi vào vấn đề chính của bài chia sẻ hôm nay thì mời anh em xem qua những bài viết về HASS mà mình đã thực hiện:

II. Hướng dẫn Flash Firmware Tasmota dành riêng cho các thiết bị Sonoff
(Vì Hass chưa hỗ trợ add trực tiếp nên riêng dòng Sonoff này phải đi đường vòng như vậy, các thãng khác thì có thể add trực tiếp cho nên mình ưu tiên cho Sonoff trước, các thiết bị của hãng khác thì mình sẽ order dần dần về và nghiên cứu sau)
III. Hướng dẫn kết nối các thiết bị vào HASS

IV. Hướng dẫn về Script, Automation,... ứng dụng cụ thể của HASS vào đời sống hằng ngày
Vào vấn đề chính luôn.
Để Flash được con T1 US này thì anh em thực hiện các bước tuần tự như cách làm với con Sonoff Basic trong bài này nhé:
Hướng dẫn Flash firmware Tasmota cho SONOFF một cách đơn giản nhất

Duy chỉ khác nhau ở một chỗ duy nhất. Đo là ở mục II.2 Đưa công tắc vào chế độ upload firmware.
Vậy con Sonoff Basic và T1 khác nhau ở đâu?
Để trả lời, mình xin mời anh em tháo con công tắc này ra đã. Vui lòng làm theo hướng dẫn bên dưới nha.

1. Anh em lật ngược con công tắc, dùng dao hoặc tua vít cậy các chốt tại mép của con T1

2. Sau khi mở được lớp mặt nạ, anh em lại dùng dao hoặc tua vít bênh nhẹ và bênh đều 4 mép của bản mạch công tắc lên. Mục đích là để tách phần mạch cần làm việc ra.

Quảng cáo

3. Sau khi thành công, ta sẽ được kết quả là 2 phần tách rời như sau

4. Lật mặt sau của bản mạch, ta sẽ bắt gặp 4 cổng kết nối TX, RX, 3V3 GND quen thuộc. Chúng ta tiến hành kết nối công tắc T1 với mạch FT232 nhé anh em.

5. Sau khi kết nối xong, theo lẽ thường tình như bên bài flash con Basic thì chúng ta sẽ tiếp tục đưa thiết bị vào chế độ Upload Firmware bằng cách nhấn giữ nút chức năng trên mạch con công tắc và cắm cáp kết nối vào máy tính đúng ko?
Nhưng riêng con T1 này lại có một chút thay đổi.

Quảng cáo

Anh em chú ý ở hình dưới nhé,

Ở mặt này chúng ta lại thấy các ổng TX, RX, 3V3 và GND nằm ở phía bên phải. Chúng ta chỉ cần chú ý con GND thôi. Tiếp theo là ở phía bên trên, sẽ có 1 cổng GPIO 0, ok, giờ chúng ta sẽ lấy 1 sợi cáp jumper. 1 đầu CÁI chúng ta cắm vào cổng GND (Cắm vào đầu đực còn thừa của sợi cáp kết nối vào mạch FT232 lúc đầu), còn đầu Đực còn lại, chúng ta sẽ cho chạm vào chân GPIO0.

6. Bây giờ chúng ta tiến hành đưa thiết bị vào chế độ Upload Firmware.
Thay vì nhấn giữ nút chức năng và cắm vào máy tính.
Thì giờ chúng ta sẽ thao tác tương tự, nhưng lần này chúng ta sẽ chạm sợi cáp GND vào chân GPIO0 và giữ như vậy, đồng thời cắm cáp kết nối vào máy tính, sau đó giữ thêm 3-4s và thả ra.

Vậy là chúng ta đã đưa thiết bị vào chế đọ Upload Firmware. Bây giờ chúng ta tiến hành Flash bình thường như làm với con Sonoff Basic.

7. Sau khi Flash xong, cấu hình wifi xong, cấu hình MQTT xong, chúng ta đừng quên chọn Module cho con T1 nhé. Mục đích của việc này là để kích hoạt layout của công tắc lên thôi.

Vậy là chúng ta đã hoàn thành việc flash con T1 rồi.
Cảm ơn các bạn đã theo dõi.
51 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

inviet
TÍCH CỰC
5 năm
Thanks bạn nhiều
apolong
TÍCH CỰC
5 năm
Sắp tới em sẽ viết bài chia sẻ cách flash con Sonoff RF Bridge, sau đó là bài kết nối Bridge vào Hass qua MQTT, và cấu hình để dùng cảm biến PIR2 để điều khiển công tắc
@apolong Chờ cái này nè. Thanks
Thanks bạn hướng dẫn, rất cụ thể
sontungx305
ĐẠI BÀNG
5 năm
E đã làm giống hệt bác mà chẳng được @@. Driver USB to COM là phải down về cài hay là Window/Linux nó tự nhận hả bác ? ( Vì em cắm vào nó cũng tự nhận cổng COM rồi)
apolong
TÍCH CỰC
5 năm
@sontungx305 Tự nhận mà bác.
sontungx305
ĐẠI BÀNG
5 năm
@apolong E thử đi thử lại cả chục lần rồi mà vẫn không thể nào connect được @@. Bác xem cho em xem set jump thế này được chưa ? Hay cái usb to com của e bị lỗi nhỉ ? Có cách nào check k bác ?
Screenshot (4).png
apolong
TÍCH CỰC
5 năm
@sontungx305 Có vẻ cái chân jumper của bác hơi nhỏ, nên nó ko chạm được vào phần kim loại khi chọc qua. Bạn lấy cái kìm, bóp cho đầu jumper bẹp ra, để khi găm vào mạch nó chắc chắn đó bạn. Hoặc bạn kéo nghiêng cả chùm jumper qua một bên cho nó tiêpa xúc đc với mạch đó. Còn lỗi trên là chưa kết nối thành công.
rainover
ĐẠI BÀNG
5 năm
@apolong em bị y hệt bác này, bực quá đi
apolong
TÍCH CỰC
5 năm
Sáng nay loay hoay mới mới lắp đc con này vào anh em ạ. Điểm trừ là cái lẫy cài hơi yếu, dễ bung ra
nhon
ĐẠI BÀNG
5 năm
@apolong Nạy mạch lên khoan lỗ bắt vít xong gắn lại. Bắt trực tiếp lun đẹp hơn
apolong
TÍCH CỰC
5 năm
@nhon Ý bác là như thế này
nhon
ĐẠI BÀNG
5 năm
@apolong Đúng rồi. Nhớ mài lỗ vít để khỏi cấn mạch.
@apolong Nó làm nhựa quá mềm so với các công tắc truyền thống, chán thiệt, như kiểu xài nhựa đó cho rẻ vậy
Công tắc này có bật tắt trực tiếp được 1 dãy khoảng 10 đèn downlight led 9W/bóng không bác?
nhon
ĐẠI BÀNG
5 năm
@jupiter_nguyen Tổng công suất của 1gang là 400w nên đèn tầm 80% của 400w là an toàn.
@nhon Trước mình có tham khảo công tắc của Broadlink, họ bảo công suất làm việc có thể đủ nhưng lúc bật công tắc, dìng khởi động lớn nên sẽ bị cháy công tắc. Phải dùng thêm rơ le trung gian. Nên mới phải xá nhận lại xem bạn nào đã lắp đặt như vậy chưa.
nhon
ĐẠI BÀNG
5 năm
@jupiter_nguyen Nếu cao quá thì gắn công tắc từ. Đèn thì dù sao công suất cũng ít hơn máy nước nóng. Đã gắn cho máy nước nóng, máy lạnh thành công.
O2MOBILE
ĐẠI BÀNG
5 năm
Like bác. Bác làm thêm 1 cái Thread về cấu hình MQTT cho Hass nhận công tắc T1 3C này với ạ. em loay hoay mà chưa ra. Cám ơn bác.
apolong
TÍCH CỰC
5 năm
@O2MOBILE Tối nay có bài nhé. Rồi ngày mai là flash con bridge và kết nối pir2
Sao em đã thử cả chục lần mà lần nào cũng bấm nút FLASH là nó ko vào dc command line flash .. ..... Nó hiện Flash Complete luôn @apolong . bác giúp em với, quy trình làm và căm dây e chắc chắc hoàn toàn r
apolong
TÍCH CỰC
5 năm
@kinghost Bác chọn đúng cổng com chưa?
@apolong em đổi máy dc r a,qua laptop khác
lmcuong4u
TÍCH CỰC
5 năm
@apolong:
Cho mình xin Firmware và các phần mềm cần thiết với.
Trân trọng.
apolong
TÍCH CỰC
5 năm
@lmcuong4u Mời bạn xem trong bài về con Basic bạn nhé. Bên trên mình có mục lục rồi đó ạ.
lmcuong4u
TÍCH CỰC
5 năm
@apolong Dùng chung firmware này hả bác:
https://drive.google.com/file/d/1KZ3XU7apSLuFOoBdJUGLchQtur8diIf5/view

Em tải về mấy lần mà không được, đến giây cuối lại báo lỗi.
apolong
TÍCH CỰC
5 năm
@lmcuong4u Cái đó chắc do mạng bên bác thôi, bác kt xem. Còn fw thì dùng chung cả nhé bác
lnt55
TÍCH CỰC
5 năm
Khi flash thì không hiện màn hình esptool. Flash xong thì không hiện lên mạng wifi nào cả nên không thể config. Có lẽ bị lỗi rồi, flash lại cũng vậy. Công tắc hoạt động bình thường, chỉ không thể cài wifi!
apolong
TÍCH CỰC
5 năm
@lnt55 Bạn thử đổi máy tính khác xem nhé
lnt55
TÍCH CỰC
5 năm
@apolong Vấn đề là flash nó êm ru, rồi báo thành công. Không gắn soonff thì nó cung báo như vậy!
Có cách nào reset không?
apolong
TÍCH CỰC
5 năm
@lnt55 Ko gắn sonoff mà vẫn flash đc thì bác nên kiểm tra mạch nạp hoặc máy tính thử xem
cuongpxx
ĐẠI BÀNG
5 năm
Các bác cho hỏi là công tắc Sonoff này hoạt động có ổn định ko ạ
lnt55
TÍCH CỰC
5 năm
@cuongpxx Theo tôi sonoff với firmware tasmota không ổn định, đôi khi tự bật tắt mà không rõ nguyên nhân.
Mình làm mấy lần như bạn mà cứ bị báo flash failed 😔 không hiểu tại sao
@lebaanbinh Mình cố định các jumper lại với nhau thì đã thành công, chắc lần trước bị rớt hoặc run tay. Cám ơn bác! Vậy là vừa được nghịch vừa tiết kiệm mấy trăm K đi nhờ flash 😃
anhkhan2009
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chào các bác.
Với cái T1US này có bác nào bị tình trạng cảm ứng bị nhiễu không?tức là mình không nhấn vào panel nhưng mạch nó tự tắt - bật ngẫu nhiên. Mà đa số bị vào ban đêm, ban ngày ít bị hơn. Em hiện đang sài 8 cái T1US, mấy cái gắn cho ổ âm tường đều bị như vậy, có hai cái gắn cho ổ nổi thì không thấy bị, chắc là do ảnh hưởng bởi điện dung của tường. Trên cái mạch panel control có 3 con điện trở nối tiếp với touchpad, hình như nó dùng con điện trở này để loại bỏ bớt nhiễu, em thử tăng giá trị từ 1k lên 4k7 mà vẫn bị. Thật bực mình với lỗi này, tiếc là không có sche nên không biết cách nào để cải thiện được, trên thân con ic touch lại không có nhãn nên đành bó tay. Em đã flash firmware tasmota phiên bản 6.5.0 cho modul. Có bác nào bị tình trạng tương tự như vậy và có cách nào khắc phục được không chỉ em với. Cảm ơn các bác nhiều.
@anhkhan2009 chắc thạch sùng bò vào đấy bác ạ 😆
lnt55
TÍCH CỰC
5 năm
Tôi có 5 con đều bị bật tắt ngẫu nhiên. Đôi khi nó kêu như bị ấn và giữ lâu rồi tự bật.
Sau khi làm đủ mọi cách không hết, tôi xoá và flash lại firmware bằng PyFlasher https://pi.ddns.mobi/tasmota-update-firmware-bang-pyflasher/ thì hết. Tôi đoán là các lần flash trước bị lỗi do:
- Cổng USB chập chờn
- Rác còn trong bộ nhớ flash, khi flash phải đặt option xoá rom
anhkhan2009
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lnt55 Cảm ơn bác @lnt55 đã chia sẽ. Để chiều đi làm về em thử cách của bác xem có khả thi không rồi báo cáo lại (chắc phải mất mấy ngày để theo dõi).
lnt55
TÍCH CỰC
5 năm
@anhkhan2009 Theo dõi đèn bật tắt bằng Telegram (ứng dụng nhắn tin miễn phí). Tôi dùng cái này để biết đèn bật tắt từ xa, khi đêm ngủ thì ... kệ nó. Làm nhà thông minh mà bị sự cố này thật là nản, chỉ tiếc là lúc trước không backup firmware để quay lại xài hệ thống của chị Na 😃 Giờ thì ổn rồi 😃
anhkhan2009
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lnt55 Mình đã thử áp dụng theo cách của bác nhưng tình trạng vẫn bị như cũ. 😔. Từ đêm thứ 7 đến sáng thứ 2 bị 4 lần. Chắc là do con IC touch bị loạn chứ không phải con ESP. Proj của mình cần độ tin cậy cao hơn chứ không thể sài với tình trạng như này được. Con ic touch nó không có nhãn nên không tra được datasheet, nếu có sơ đồ nguyên lý thì mọi chuyện dễ dàng hơn rồi. Chắc phải móc con cảm ứng trên board ra vứt, độ con khác vào mới sài được. Không biết có bác nào bị và khắc phục được lỗi này chưa giúp em với.
lnt55
TÍCH CỰC
5 năm
@anhkhan2009 Anh thử đổi máy khác và flash lại xem. Tôi từng khốn khổ với vụ bật/tắt ngẫu nhiên này trong 2 tuần. Làm đủ giải pháp phần mềm/cứng, thậm chí cạy miếng nhựa trắng ra dán lại bằng keo 502, xịt RP7 vào cổng USB, cài lại driver, xóa database của MQT... Cắm điện rồi để giữa bàn để theo dõi... Rồi sau đó flash đi flash lại bằng đủ thứ software... Đặt lại mật khẩu vì sợ bị hack... Giờ thì rất ổn, update OTA cũng không bị gì 😃
Nếu anh tra trên web thì lỗi này xuất hiện nhiều từ đầu năm 2018, giờ thì không ai phàn nàn nữa.
Hơn nữa lỗi tập trung ở nhóm thiết bị của mình, con nào cũng bị, dù mua từ nhiều nguồn khác nhau. Cho nên chắc chắn nguyên nhân là ở chổ mình, không phải ở phần cứng. Xác định nguyên nhân từ từ thôi.
lnt55
TÍCH CỰC
5 năm
Hôm nay có phiên bản beta 6.5.0.12 (4d070bf-sonoff), 2_5_1/2.2.1(cfd48f3). Hy vọng sẽ khắc phục lỗi tự on/off. Update: Vẫn lỗi!
Tuy nhiên, theo kinh nghiệm cá nhân, phiên bản chính thức (release) 2.3.0 ít gây lỗi này nhất.

Các phiên bản mới chỉ tập trung sửa lỗi và quản trị bộ nhớ (bản 6.5.0.12 có thể dọn trống bộ nhớ đến 25kB), tuy nhiên lại có thể phát sinh lỗi mới. Cho nên cũng không cần update làm gì nếu thiết bị đã chạy ổn định.

Mặt khác, trong hệ thống có một thiết bị lỗi cũng có thể làm MQTT database lỗi, làm ảnh hưởng đến các thiết bị khác. Tôi có Sonoff Basic (bản tiếng Trung) không thể update OTA (update rất chậm đến hơn 1 giờ cũng failed), khi restart làm công tắc T1 chạy bậy!
Có cách nào trở lại firmware ban đầu sau khi đã flash sang tasmota không mọi người?
lnt55
TÍCH CỰC
5 năm
@thienx Flash firmware gốc cũng giống như flash firmware Tasmota. Vấn đề là có firmware gốc hay không? Có do backup hay xin của ai đó. Một firmware chỉ dùng cho một sOnOff vì nó có định danh duy nhất trong firmware, flash cho 2 thiết bị thì chỉ có một thiết bị vào mạng được ;)
@lnt55 thanks bạn rất nhiều
hainhumai
ĐẠI BÀNG
5 năm
gần đây có nhiều bạn chuyển qua dùng Tuya
nên hình kèm là cách flash Tuya 4 nút.
Việc còn lại thì ... u như kỷ
@hainhumai Bác ơi, mình định flash con 4 gang mà ít hướng dẫn quá. Bác hướng dẫn giúp mình với
MantiCore1
TÍCH CỰC
3 năm
bạn cho mình hỏi T0US có bản Tasmota chưa nhỉ? Lỡ mua 1 con T0 US.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019