SSD NVMe ngày càng được ưa chuộng, sẽ vượt qua SSD SATA trong 2019

agp8x
24/3/2019 21:46Phản hồi: 139
SSD NVMe ngày càng được ưa chuộng, sẽ vượt qua SSD SATA trong 2019
Theo DigiTimes, SSD NVMe đang ngày càng được ưa chuộng và dự kiến sẽ vượt qua doanh số của SSD SATA ngay trong năm 2019 này. Đây thực tế không phải là điều quá bất ngờ, ngoài tốc độ vượt trội thì SSD NVMe còn có kích thước nhỏ gọn và phù hợp với xu hướng laptop siêu di động hiện nay. Ưu thế duy nhất của SSD SATA là mức giá mềm hơn, nhưng khoảng cách này đang dần bị thu hẹp.

Hiện nay giá chip nhớ flash NAND đang giảm rất sâu, và sự khác biệt về giá giữa SSD NVMe và SSD SATA không còn nhiều như trước đây nữa. Lý do lớn nhất khiến người dùng vẫn chọn SATA là vì giới hạn ổ cắm, khi các bo mạch chủ thường chỉ có 1 - 2 khe M.2. Dự kiến trong năm 2019 thì doanh số SSD sẽ tăng khoảng 20 -25%, và phần lớn đến từ SSD NVMe. Để tham khảo, mức giá của SSD 512 GB vào thời điểm hiện tại chỉ bằng SSD 256 GB năm ngoái và vẫn tiếp tục đà giảm giá.

Theo Techpowerup
139 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Keylist152
ĐẠI BÀNG
5 năm
chuẩn luôn à bác. càng ngày càng ưu chuộng.
xversion1
TÍCH CỰC
5 năm
@lxhxxnxxx Như này là có hỗ trợ ko các bác? Cắm được những loại gì và có tốc độ cao không hay là chỉ cắm được nhưng tốc độ ko cao?
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
5 năm
@xversion1 Đây hình như là những option bạn có lúc mua máy đúng không? Nhìn như này thì có hỗ trợ NVMe rồi.
Cao hay không giờ chỉ còn tuỳ túi tiền của bạn thôi 😁.
xversion1
TÍCH CỰC
5 năm
@lxhxxnxxx Ý em ko phải cái ổ đĩa mà là cái khe cắm ấy. Ổ tốc độ cao nhưng cắm vào khe đấy tốc độ có đc cao hay không? Hay là chỉ bằng tốc độ ở khe? Của em là con ở giữa.
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
5 năm
@xversion1 Ý mình là được mà. Khe của bạn là khe xịn rồi :v.
Eazy
TÍCH CỰC
5 năm
bà mom nó, năm ngoái làm con SSD sata m2 cùng với cây ram : ]
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@devilbs Cũng đã xài đã đời cả năm rồi còn gì. Ví dụ giờ mua, tháng sau nó tăng giá lên thì không phải hí ha hí hửng vì lời à? Chả lời hay lỗ đồng nào, vì mua để xài mà, đâu phải để bán lời lỗ. Mua rồi thì xài cho sướng thôi, còn sợ lỗ, mua thêm để trung bình giá lại
devilbs
TÍCH CỰC
5 năm
@Vmemory Ở trên mình cũng nói rồi, đồ nào cũng tụt giá, nhưng nó tụt ở mức hợp lý, mức thông thường, đây năm ngoái nó thổi lên cao vút, bấm bụng mua, giờ nó lại tụt siêu thấp (hơn cả trc khi bị thổi lên), nó mới a cay chứ bác
Vmemory
CAO CẤP
5 năm
@devilbs Luật cung cầu thôi, đâu phải toàn ngành bắt tay nhau thổi giá đâu mà bạn sợ. Xài thôi
devilbs
TÍCH CỰC
5 năm
@Vmemory Có nghi vấn bắt tay thổi giá mà Bác, mà kể cả luật cung cấp thì vì cầu đối tượng khác ảnh hưởng tới cầu của mình thì kêu ca cũng đâu có gì sai
Gia càng ngang nhau. Đa số các main máy bàn đều hổ trợ cả 2 khe. CHí có những dòng laptop củ không hổ trợ, hay nhưng dòng láp phổ thông không hổ trợ ke msata, hay SSD NVMe.
huytrungbh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hix máy tính mình có cổng m.2 loại 2260 tìm lòi mắt ko thấy ai bán. Toàn thấy chuẩn 2280
huytrungbh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kungfu9999 Khe nó thế này ạ. Ko biết gắn vừa ko
@huytrungbh Gửi bác thông tin...bác inbox zalo em hỗ trợ ngay tức thì😃 0344349596
BD0002_van de_khe tren may.png
huytrungbh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kungfu9999 Dạ ý e là tìm cái loại cho khe này ạ
@huytrungbh Khe m2 đó bác. Bác inbox em hỗ trợ trực tiếp cho nhanh
noblemanhp
TÍCH CỰC
5 năm
M2 NVMe rồi sẽ thay thế hết, giờ em 970 Evo 256GB có hơn triệu đã mua đc rồi
@vsphere tốc độ của cái optane chỉ ngang cái ssd nvm2 thôi đấy 😃 (có chăng là độ trễ thấp hơn tí). Bên AMD ra chức năng tương tự optane, mà xài hẳng luôn ssd, ko bắt người dùng phải mua thêm 1 cái gì cả
edit: tốc độ intel optane: 1.4GB/s, tốc độ ram ddr4 2133mhz: 17GB/s. Cái thời tốc độ bằng được ram hãy còn lâu lắm
noblemanhp
TÍCH CỰC
5 năm
@trungking Oh mua từ năm ngoái có gần triệu 3 lúc lazada nó KM, tưởng giờ phải rẻ hơn nữa chứ nhỉ
@vsphere Đâu ra mà đua với RAM bác 😆 có chăng là 1 viễn tưởng xa lắc
Ethanol
TÍCH CỰC
5 năm
@vsphere Đú với ram thì ổ cứng không bao giờ có cửa về tốc độ đâu.
Thay hdd thành ssd cảm giác như vừa máy mới 😃
Tiếc là giá cả ngày xưa quá mắc không rẻ như bây giờ để trải nghiệm sớm hơn 😃
@heobanhki tại mấy ông bitcoin làm đẩy giá
n3_bmt
TÍCH CỰC
5 năm
laptop đa số phải trên 30tr mới hỗ trợ NVMe :eek:
ChipHero
TÍCH CỰC
5 năm
@tyller end 15tr HP có nvme rồi, 13tr Lenovo cũng có nvme. Giờ nvme bình dân rồi
ChipHero
TÍCH CỰC
5 năm
@n3_bmt Quên, 11tr Lenovo cũng có Nvme
@ChipHero ngon thế :p
Nvme là tương lai chắc rồi. Nhỏ gọn tiêu hao điện năng thấp hơn. Các laptop xu hướng mỏng và nhỏ gọn chư ssd sata giờ chỉ cho máy bàn thôi.
thaolegend
ĐẠI BÀNG
5 năm
đám nvme này mà full load nó nóng bỏ xừ ra gắn trong pc còn đỡ vì cái case pc nó thoáng khí chứ mang lắp vào trong lap cái không gian xung quanh khe m2 nó bí khí có mà mau chết ssd thêm
greatmen88
TÍCH CỰC
5 năm
@Cá basa Có thể bạn nên gia nhập vào 1 tập đoàn công nghệ nào đấy. Vì bạn tính toán giỏi hơn cả kĩ sư thiết kế phần cứng! Ok, người ta làm máy ra là để lỗi và giảm hiệu năng
Cá basa
ĐẠI BÀNG
5 năm
@greatmen88 Vâng, vẫn cái phong cách "giỏi thì đi mà làm" =]] bạn thắng rồi đấy.
@thaolegend bạn nói chính xác rồi đấy. NVME gắn laptop rất nhanh bị over heat dẫn đến BSOD. Kinh nghiệm bản thân : 2 năm trước mua cho em trai cái laptop gaming có gắn ssd nvme. Ông em report về là máy cứ chơi game 1 lúc lại reset, sau thì không reset nữa chuyển sang dính BSOD. Thế là tháo ra gắn vào con desk của mình kết quả là chạy phe phé chả thấy lỗi lầm gì nữa 😁
thaolegend
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hunganhQS mình thỉ chưa tới mức blue screen nhưng mình check temp thấy 970 evo đã chạm mốc 70 độ khi ấy nó mới gánh 1 cái máy ảo với cái đống chrome có 5-6 tab chưa kể đống soft khác .... ssd mà dùng tối 70 độ thì cpu cũng đã chạm ~ cũng 70 r kéo như thế sót cái main lắm ... mình dùng tầm 2 tuần thì tháo 970 ra đổi con sata m2 khác gắm vào tuy chậm hơn nmve thật nhưng temp nó yên tâm hơn cũng mở đống soft y thế nhưng chưa bao giờ thấy qua mốc 60 cả ... nhà có mỗi cái lap để kiếm cơm nên phải giữ

nxs mà tính dc hết thì họ chả phải đẻ ra bọn bảo hành với hậu mãi làm gì
bảo hành 5 năm nhưng mà trước khi nhận dc 1 cái ssd mới từ bảo hành thì cái đống dữ liệu lưu trong ổ cũ kia đã tắt thở và chẳng thể cứu dc r
tsb thằng Cook, nghe tin giá ram giảm, ssd giảm mà méo làm gì đc cho con macbook -_-
kuraj
TÍCH CỰC
5 năm
@vqt907 😆 bán mua máy win keke
AnDB
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vqt907 Macpro 2015 thay được ssd hãng thứ 3 ngon luôn đấy bác =)), em đang xài chưa lầm lỡ gì
Screen Shot 2019-03-19 at 14.22.03.png
@AnDB gắn qua adapter hả bác ?
AnDB
ĐẠI BÀNG
5 năm
@KhôiTrần15 Chuẩn bác 😁

Macpro 13" 2015 chỉ hỗ trợ PCIe 2.0 nên nghẽn read write được có thế, chứ ông bạn dùng 970 Evo trên con pro 15" 2015 PCIe 3.0 W 2200 / R 3300 kinh vãi =))
Vẫn nhớ cái ngày lần đầu tiên được sử dụng ổ SSD, thay vào ổ HDD cũ, chạy quá nhanh, cảm giác sướng khó tả.
Cho mình hỏi là laptop còn dư 1 khe M2.Sata vậy có gắn cái NVme này được không ?
n3_bmt
TÍCH CỰC
5 năm
@Nguyễn Hoàng Duy Minh M2 Sata thì k đc rồi
cao1004
TÍCH CỰC
5 năm
@Nguyễn Hoàng Duy Minh ko nhé, cổng giống nhau nhưng giao tiếp khác nhau
@cao1004 Vậy uổng quá, ko đú trend được rồi
ChipHero
TÍCH CỰC
5 năm
@Nguyễn Hoàng Duy Minh Mua m2.sata thôi. Rẻ hơn nvme 😆)
Thạch 42
TÍCH CỰC
5 năm
Máy chơi game nhưng củng mua luôn NVMe 500G :v
duykhiem86
TÍCH CỰC
5 năm
Mình đang xài SS 970EVO PLUS 500GB mua 3 củ ở Tân Doanh thấy rất ngon hehe. Tính mua ở Memmoryzone cũng giá đó mà trước giờ toàn mua ở TD nên thôi mua TD luôn cho tiện, mà công nhận giờ rẻ dã man, 1 năm mấy trước mua con SS SM961128 GB mà đã 2,2 củ rùi 😁
laptop cao cấp bây giờ toàn là khe m2 pcie x4 không à, một số dòng của msi chơi luôn 2 khe như vậy, không có chỗ cho sata luôn 😁
ssd sata 3 trên laptop và nvme trên desktop. hiệu năng chênh nhau thấy rõ ở cái tốc độ boost win với khi mở app rồi
@Lynch Pencil thành thực mà nói thì đồ trên lap nó bị limit i/o lại đấy, ko bằng trên desktop đâu. 970 evo trên lap i/o mình limit có 1,5GB write thôi, là benchmark luôn đấy 😁
@tyller end Quan trọng là bản bao nhiêu GB? NVMe dung lượng càng cao đọc/ghi nhất là ghi càng lớn, 970 EVO ghi có 1k5 cơ mà 500GB đã 2k4 rồi, hai nữa là lap của bác là NVMe PCIe 3.0 x 4 hay x 2, mấy con chỉ còn 1 nửa lane thì nó ghi/đọc ko quá 2000, máy e XPS 15 9570 full 4 lane, 3k3 read, 2k5 write 970 PRO 512GB đây
Nhiều con Nvme cũng hơi lởm. Mình dính một con của intel. Hình như là dòng 700p gì đó. Giải nén hay copy cái gì cái là thấy còn thua cả sata.Nhiệt tăng lên 60 mấy độ nhìn mà hãi. Chả dám lưu gì quan trọng vào đó. SSD trước giờ vẫn luôn tin tưởng của Samsung nhất.
@nam03021vn12 Bình thường mà, có thằng bạn xài 970 Pro copy nặng cả trăm GB mà nóng lên tận 80oC luôn ấy, 60oC rất bình thường nhé (trừ mấy con SSD lởm như con OEM của em tốc độ thua SATA3 luôn)
Nóng quá thì kiếm cái heatsink bỏ vào là đc.
s2_recon007
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nam03021vn12 Em sài intel 760p rất bt mà.ko lỗi.nóng thì mặc định dòng NVMe này nó thế rồi
@s2_recon007 Main mình gắn 2 con một intel 1 samsung 960. Biết là Nvme nóng nhưng con intel nóng cái là tốc độ nó giảm xuống hẳn còn cỡ 20m. Chắc cũng tại mình dùng cũng được 2 năm hơn rùi nhưng con samsung thì vẫn ngon lành. con intel dạo gần đây bị vậy.
s2_recon007
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nam03021vn12 Có vụ đó nữa à?? Em sài chưa từng bị

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019