Một vòng triển lãm Biennale Mỹ thuật trẻ 2019 tại Bảo tàng Mỹ thuật Tp.HCM | 20/4 - 03/5

blueJune
23/4/2019 10:24Phản hồi: 30
Một vòng triển lãm Biennale Mỹ thuật trẻ 2019 tại Bảo tàng Mỹ thuật Tp.HCM | 20/4 - 03/5
Mình rất thích đi xem các triển lãm nghệ thuật nên sáng nay có ghé thăm triển lãm Biennale Mỹ thuật trẻ tại Bảo tàng Mỹ thuật TPHCM. Xem triển lãm là một lựa chọn tốt để nâng cao thẩm mỹ, văn hoá và giúp ta suy ngẫm nhiều hơn về thế giới, xã hội mình đang sống, đặc biệt là với nghệ thuật đương đại.

Lối vào bên ngoài triển lãm
Biennale Mỹ thuật trẻ 2019 đã tuyển chọn và trưng bày 135 tác phẩm, từ hàng trăm tác phẩm, nhiều thể loại như tranh, tượng, điêu khắc, sắp đặt... của 107 tác giả và 2 nhóm tác giả từ khắp các tỉnh thành trong cả nước gửi về tham gia triển lãm.

Mình vào xem và mua vé với mức giá 30.000đ cho người lớn, còn sinh viên học sinh là 15.000đ, theo mình là một mức giá khá ổn để đi xem nghệ thuật, đồng thời để đóng góp cho bảo tàng phí duy trì và hoạt động.

Sau khi đi xem một vòng triển lãm trưng bày ở 7 gian chính cùng các lối hành lang phụ, mình thấy được nhiều nỗ lực của các tác giả trẻ thể hiện qua từng tác phẩm, một khát khao được đem tới người xem những tâm tư tình cảm của cá nhân cũng như cái nhìn chân thực, khách quan về xã hội con người. Đó là những góc nhìn về thời đại số khi con người quá tập trung vào các thiết bị điện tử mà quên đi thế giới thực xung quanh; sự phát triển kinh tế, đô thị, tiện ích của con người đi kèm với những tác động xấu tới môi trường và các sinh vật sống trên trái đất; hay là sự giao thoa giữa truyền thống và hiện đại: câu hỏi đặt ra về giữ lại những gì và hội nhập những gì,... Ngoài ra, một số chủ đề về gia đình, những góc phong cảnh thơ mộng hay các khoảnh khắc đời thường giàu cảm xúc cũng được các tác giả trẻ khai thác.

Một gian phòng trưng bày trong triển lãm

Tuy nhiên, dù trong lời kêu gọi gửi tác phẩm tham gia có khuyến khích tất cả các hình thức thể hiện tác phẩm, triển lãm vẫn vắng bóng và chưa có nhiều các loại hình như sắp đặt, video art hay trình diễn; chủ yếu vẫn là hội hoạ và điêu khắc. Sắp đặt và video art là hai hình thức cho phép nghệ sĩ thoải mái sáng tạo và thể hiện ý đồ một cách đa dạng hơn. Vì thế mình tự hỏi liệu đây có phải do hạn chế kinh phí từ ban tổ chức và các nhà tài trợ trong việc giúp đỡ tiền cho các tác giả thực hiện tác phẩm, phí vận chuyển cũng như giải thưởng không? Quả là đáng tiếc vì với thông điệp "Tinh thần mới!" mà ban tổ chức đưa ra và hướng tới cho biennale lần này, mình đã hi vọng nhiều điều mới mẻ hơn. Một triển lãm mang tính toàn quốc sẽ có sức hút với công chúng nói chung cũng như những người yêu nghệ thuật nói riêng hơn nhiều nếu nó được thổi hồn bởi những làn gió tươi mới, từ đó kích thích trí tò mò từ đại chúng, đặc biệt là các bạn trẻ.

Ngoài ra, thiết nghĩ một triển lãm với quy mô lớn như Biennale Mỹ thuật trẻ, ban tổ chức cùng ban giám khảo đã làm việc hết sức cũng như với trí lực các tác giả đã bỏ ra, cần có thêm một đội ngũ giám tuyển để triển lãm được chuyên nghiệp và trọn vẹn hơn. Đó là cách sắp xếp tác phẩm trong từng gian phòng trưng bày, làm thế nào để xâu chuỗi một cách hợp lí cho đến lời giới thiệu tác phẩm, cần được viết và biên tập kĩ lưỡng.

Còn một điểm mình thấy triển lãm sẽ hoàn thiện hơn nếu như các phòng trưng bày được bật điều hoà mát. Sài Gòn đang ở những ngày nhiệt độ cao vọt mà vào không gian bảo tàng máy lạnh để ở mức 31 độ C. Khách tham quan ai nấy vào cũng túa mồ hôi, khá là ảnh hưởng đến tinh thần thưởng lãm các tác phẩm. Vốn muốn lưu lại lâu hơn để xem kĩ tác phẩm mà chỉ vào được khoảng hơn 30 phút mình phải rời đi luôn.

Đây là lần thứ V Biennale Mỹ thuật trẻ được tổ chức. Qua bốn lần trước đó 2009 - 2011 - 2013 - 2017, không thể phủ nhận những gì Hội Mỹ thuật TPHCM phối hợp cùng các đơn vị khác đã cố gắng làm để đem tới cho công chúng những triển lãm chất lượng và quy mô, nhưng vẫn tồn tại đây một mong muốn hoàn thiện hơn để khơi gợi cảm hứng sáng tác cho các nghệ sĩ trẻ, đồng thời khuyến khích công chúng đi xem nghệ thuật nhiều hơn nữa.

Mọi người dành thời gian đi xem triển lãm nhé!
  • Thời gian: 20/4 - 03/5/2019
  • Địa điểm: Bảo tàng Mỹ thuật TP.HCM, 97A Phó Đức Chính, Q.1
  • Giá vé vào cửa: 30.000đ/người lớn; 15.000đ cho học sinh, sinh viên
Một số hình ảnh Triển lãm Biennale Mỹ thuật trẻ 2019 tại Bảo tàng Mỹ thuật TP.HCM

Không gian ngay lối vào, chủ yếu trưng bày các tác phẩm đạt giải

Quảng cáo

TDT04324.jpg Gian tiếp theo cùng tác phẩm điêu khắc "Rubik" đoạt giải Khuyến kích của tác giả Nguyễn Quốc Huy

Lối hành lang nối giữa các gian phòng cũng là nơi trưng bày những tác phẩm của biennale lần này.

Một gian phòng trưng bày

TDT04376.jpg Lúc sau mình thấy có hai cha con xem rất chăm chú. Người cha tận tình giải thích, trả lời câu hỏi của cậu bé.

TDT04384.jpg Gian phòng kế bên

Quảng cáo

Tác phẩm "Di sản mới" gồm bộ 5 bức tranh của tác giả Nguyễn Thái Thăng đoạt giải Nhất của Biennale Mỹ thuật trẻ 2019.

Hai tác phẩm "Hello, Goodbye" của tác giả Đỗ Hiệp đoạt giải Nhì.

Tác phẩm "Human" của tác giả Đinh Văn Sơn đoạt giải Ba

Tác phẩm "Nhân đôi" của tác giả Trần Mai Hữu Quí đoạt giải Ba

TDT04349.jpg Tác phẩm "Tái tạo" của tác giả Nguyễn Tân đoạt giải Khuyến khích

TDT04371.jpg Một trong hai tác phẩm sắp đặt tại triển lãm "Phồn hoa" của tác giả Nguyễn Phương Quyên

4.jpg Tác phẩm "Nhớ - Quên" của nhóm tác giả sinh viên trường Đại học Hoa Sen
Còn rất nhiều tác phẩm mà mình chưa thể chụp hết, anh chị em tranh thủ đi xem trước khi triển lãm kết thúc nhé 😃
30 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xấu
@lee0803 Rất tiếc thể loại này k hợp thẩm mỹ của tôi. Đẽo đẽo lên vài thứ. Ngệch ngoạc vài cái gọi là nghệ thuật. Tôi chỉ thấy đẹp với những tác phẩm đc số đông đánh giá. K phải cái 1 số hội nhóm tạo ra rồi khen nhau
@nguyenvietthe Thật ra bạn nói cũng đúng vì người ta có nói "nghệ thuật vốn không dành cho số đông" 😁 Cám ơn bạn đã nêu ý kiến.
lee0803
TÍCH CỰC
5 năm
@blueJune chính xác :D:D:D:D
blinkinkin
ĐẠI BÀNG
5 năm
@blueJune buồn cười quá :D
Tinhte nên có thêm nhiều những bài viết như này, trong ảnh nhiều tác phẩm rất ấn tượng. Tôi là họa sĩ xem rất hào hứng.
Thanks Mod.
bantayden
TÍCH CỰC
5 năm
@vuzap Bạn là hoạ sĩ à? Chào đồng nghiệp! 😁
@bantayden Welcome Bạn nhé.
dị và chả thấy hấp dẫn mấy
Mr_Teaplus
TÍCH CỰC
5 năm
Mod ơi cho em hỏi thời gian mở cửa của bảo tàng hoặc ai đi xem buổi tối có mở cửa cho em biết với.
@mrche_a1 Bảo tàng mở cửa từ 8h-17h các ngày trong tuần, trừ thứ 2 bạn nhé!
lee0803
TÍCH CỰC
5 năm
@blueJune mở cửa giờ khó thế, sáng nắng nôi nóng nực...
@lee0803 Bảo tàng các quốc gia khác cũng thế mà bạn, người ta mở cửa giờ hành chính thôi, tối cũng phải về nghỉ chứ 😁 Bạn đi cuối tuần cũng được nà ^^
các bạn đến xem triển lãm nhớ lên tầng 1 của bảo tàng hiện cũng đang có triển lãm màu nước quốc tế IWS trưng bày tranh màu nước của các hoạ sĩ quốc tế và việt nam cũng ấn tượng không kém
lee0803
TÍCH CỰC
5 năm
@mouse_gaga tối đóng cửa hả bác
@lee0803 Triển lãm từ 8h-17h các ngày trong tuần, trừ thứ 2 nha bạn ơi
VVvMM
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cảm ơn chủ thớt! Đa phần không hiểu lắm mặc dù mình cũng thích vẽ. Vài tranh thể hiện những vấn đề nhức nhối của nhân loại như bảo vệ môi trường, rất hữu ích.
@VVvMM Hehe cứ đi xem nhiều triển lãm rồi dần dần sẽ hiểu ra đó bạn 😁
Cám ơn bạn đã giới thiệu, mình sẽ sắp xếp thời gian tới xem
ngghuyy
CAO CẤP
5 năm
Mang tên "trẻ" mà thất không có gì tươi mới cả..
du lịch mình cũng thích đi museum vầy, hay vãi
lee0803
TÍCH CỰC
5 năm
ôi đam mê của tôi, ước mơ mãi dang dở 😔
minh999
ĐẠI BÀNG
5 năm
mình đã từng theo học thầy Đỗ Hiệp, tác giả 2 bức "hello, goodbye". Mấy tác phẩm của ông đa phần khá dị, sử dụng cặp màu đối xanh-đỏ nhiều. Ông hay vẽ về bản thân và tình dục 😁:D:D.
VVvMM
ĐẠI BÀNG
5 năm
@minh999 Cảm ơn bạn cung cấp thông tin, hèn gì nhìn tranh ổng thấy ghê ghê sao đó, có vẻ nham nhở, hihihi...
@minh999 Mình cũng thích anh này lắm !
@minh999 Hehe, anh Đỗ Hiệp tự hoạ và dùng bộ phận đó để vẽ trong tranh của mình là để nói về các vấn đề của xã hội Việt Nam đó bạn, không đơn giản chỉ là về bản thân và tình dục đâu :D Hỏi lại thầy xem hihi
Chỉ có nghệ thuật mới giải phóng tâm trí loạn lạc của con người trong xã hội hiện đại . Good

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019