Laban Key: bàn phím tốt cho điện thoại Android viền mỏng vì có thể đội lên cao

Duy Luân
24/4/2019 22:17Phản hồi: 176
Laban Key: bàn phím tốt cho điện thoại Android viền mỏng vì có thể đội lên cao
Một trong những điểm khó chịu nhất của điện thoại Android viền mỏng đó là nhà sản xuất không cân chỉnh lại bàn phím cho vừa tay. Việc đặt bàn phím nằm sát bên dưới cạnh máy khiến ngón tay phải co lại khó chịu hơn, và hiện chỉ có Bphone 3, Samsung hay iPhone X là giải quyết tốt việc nay. Cũng may là Laban Key bên Android cũng có sẵn tính năng đội phím lên cao để việc nhập liệu của bạn dễ dàng hơn, và bạn thậm chí còn có thể chỉnh mức đội cao tới bao nhiêu cho vừa ý mình nhất. Mình thích dùng Gboard hơn, nhưng Gboard không có vụ đội bàn phím lên cao nên thôi dời sang Laban Key đỡ.

1. Cài Laban Key cho điện thoại của bạn: https://play.google.com/store/apps/details?id=com.vng.inputmethod.labankey&hl=en

2. Cài xong thì chạy app Laban Key, làm theo hướng dẫn trên màn hình để thiết lập Laban làm bàn phím mặc định.

3. Sau khi cài xong, bạn hãy vào Laban Key > Cài đặt > Bố cục > Cài đặt nâng cao > Chế độ bàn phím > chọn Trên cao.

4. Bạn thoát ra ngoài, vào một chỗ bất kì có ô nhập liệu, bấm vào. Bạn sẽ thấy bàn phím hiện ra, nhưng mặc định thì nó vẫn hơi cao một chút. Hãy nhấn vào biểu tượng như mình khoanh trong hình, sau đó bạn có thể dời bàn phím lên cao hoặc xuống thấp cho vừa ý.

5. Nếu cần, bạn có thể chỉnh lại kích thước phím, chiều cao phím, có hiện hàng phím số hay không, hoặc thích thì đổi theme cho bàn phím cũng được. Tất cả đều có trong mục Cài đặt của Laben Key.

Chúc anh em vui vẻ.
176 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngoài Bphone, iPX thì samsung cũng làm khá tốt khi bàn phím có thể điều chỉnh đủ các loại (chuẩn, 1 tay, nổi, tăng giảm kích thước lên xuống) mà ko cần app ngoài, kể cả khi lên One UI.
@Chim lạc Dùng nhiều là nó sẽ khôn hơn nhé, tuy nhiên mình vẫn thích tiên đoán của windows phone hơn vì cảm thấy nó hiểu những gì mình muốn
hoantranbk
ĐẠI BÀNG
5 năm
@contimyeuthuong Dùng SwiftKey thôi
@Thạch Xuyên ý nói bàn phím số được bố trí theo kiểu bàn phím số để gõ nhanh chứ không phải dàn hàng ngang trên cùng rõ chậm
dattan239
ĐẠI BÀNG
4 năm
@contimyeuthuong Windows phone chỉ có cái dấu sắt ,quyền,nằm rời ở bên.giúp người già hay người mù công nghệ vẫn dễ gõ dấu hơn gõ telex
đang xài gboard trên S10 và thấy nó quá tuyệt vời, không cần phải đẩy lên trên như iphone luôn vẫn ngon
tl.law
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cuhiep Gboard không có cách gì lôi cái dấu phẩy ra ngoài được, trong khi dấu phẩy xài nhiều nhất khi soạn thảo
sutudo1406
ĐẠI BÀNG
5 năm
@sonysaigon Dấu phẩy đây bác
Screenshot_2019-04-27-10-50-42-289_com.sec.android.app.sbrowser.png
tl.law
ĐẠI BÀNG
5 năm
@sutudo1406 mình chịu thua, đành xài laban key đỡ
@cuhiep Thím kg thích xài phím bên thứ 3 nên mới chém thế. Một ngày may ra Thím lại chỉ gõ mỗi 1 chữ ok. Máy chính đã chẳng là iphone rồi. Ke ke
silverwind
ĐẠI BÀNG
5 năm
Swiftkey cũng nâng được bàn phím lên mà mình vẫn thích dùng gboard hơn.
ltxuan57
ĐẠI BÀNG
5 năm
@silverwind Gboard chính chủ ổn rồi, cài thêm cảm giác nặng thêm máy. Vì mình k tiền xài hàng rẻ của xiaomi
1. Bkav-GTV bàn phím mặc định dành cho Bphone ngon khỏi nói. Nhưng khả năng đoán từ vẫn thua LabanKey một bậc.
2. Gboard chính chủ gõ sướng nhưng không nâng bàn phím lên được, khả năng đoán từ cũng thua LabanKey 2 bậc.
3. Samsung Key gõ ngon, bàn phím nâng lên được nhưng AI đoán từ thua LabanKey 3 bậc.
3. SwiftKey giao diện bàn phím đẹp nhưng có lẽ chỉ nên dùng để gõ tiếng Anh thôi, chứ dùng nhập liệu tiếng Việt thì thốn vl.
5. Laban Key giao diện xấu nhưng gõ chính xác như Gboard lại thêm khả năng đoán từ bằng AI đc thiết kế riêng cho tiếng Việt nên xứng đáng là số 1.
Kết luận: là người VN thì chỉ nên dùng LabanKey hoặc Bkav-GTV.
@Chim lạc Laban key nè bác. Ngon lành thế này cơ mà sao bác chê. Nó k khác bao nhiêu so với những bàn phím khác. Có chăng là chức năng đặt trưng riêng thôi.
@mr dinh Cái chức năng tự học bác nói thì em k có ý kiến. Nhưng cái chuyển đổi ngôn ngữ bằng phím cách thì laban vẫn có. Và chắc chắn k bị đơ khi dùng. Góp ý vài lời với bác.
mr dinh
TÍCH CỰC
5 năm
@AnDang° Đã dùng laban nhưng mình dùng tiếng nhật không có nên phải xoá. Gợi ý thì mình thấy cũng same same giữa các loại.nhưng cách đánh đa ngôn ngữ thì không ăn được Swiftkey. Chắc labankey chỉ viết cho người việt nên từ điển gợi ý có sẵn.còn Swiftkey phải học từ người dùng .nhiều loại chữ cần viết một đạc dài mà labankey không có thì không bị đơ là phải rồi . gboad thì không có chia đôi bàn phím khi quay ngang màn hình .
dattan239
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Tèo bánh bèo Ông này giống tui.cứ mua máy mới là cài laban key đầu tiên
Giống của OneUI trên sam. Nhưng về tính thông minh thì hơn sam về khoảng oánh chữ việt. Hehehe
Android mình chỉ tin tưởng Gboard 😁
@BlackBerryz Gboard vẫn là nhất, cài mấy thằng kia vào gõ password hơi ớn tay :D
la ban key này cơ bản ngon.nhưng trên một số máy lại bị giật và chậm.
vậy mà hồi sài ipx lúc mới ra thấy sao apple nó không làm bàn phím sát cạnh dưới điện thoại, để tạo thêm khoảng trống ở trên. Giờ mới hiểu, đúng là apple bá đạo thiệt
Híu Mụp
TÍCH CỰC
5 năm
Laban thì best rồi 😁
Laban Key đồng bộ voi tài khoản Google ( thói quen gõ) dùng cực kỳ tốt
Dkm . Toàn gợi ý vs quảng cáo hoài .
@minhthuvc Quảng cáo chỗ nào bạn? mình xài có bao giờ thấy quảng cáo gì đâu
Dùng gboard có cần nâng gì đâu nhỉ, vẫn gõ như từ xưa đến giờ 😁
@If you dont mind với đt viền dưới mỏng như bphone thì nó mới có tác dụng !
@zer0_7 đang dùng viền mỏng của hãng x mà :
@If you dont mind Hãng X là hãng nào? Chứ iPhone X bàn phím ảo đều đc thiết kế nâng lên thế này. Mình dùng Mi Mix, lúc đầu vẫn quen dùng Gboard nhưng nó không nâng bàn phím lên, bấm toàn sai phát bực, vì trước đó dùng đt viền đay như iPhone thường. Thử chuyển lại Laban thì có thấy tính năng nâng bàn phím lên. Yêu luôn. Hehe
@If you dont mind X là gì? Xamsung à? Hãng gì thì gõ cmn ra còn bày đặt.
Mr *_*::.
TÍCH CỰC
5 năm
Gboard đủ xài rồi
Flirtflock
TÍCH CỰC
5 năm
công nhận cái labankey này trên android xài sướng . Nhất là đoán , sữa từ .
Peaude
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Flirtflock Sửa từ 😃
hquangvn
TÍCH CỰC
5 năm
@Peaude Thì vậy người ta mới cần tới sửa từ chứ bác =))
Peaude
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hquangvn Mà hình như labankey vẫn ko sửa dc từ "sữa từ"
ClickSeven
ĐẠI BÀNG
5 năm
Laban vẫn best, từ gọi ý, giao diện cái gì cũng hơn gbroad
mrqd
TÍCH CỰC
5 năm
Bàn phím mà bạn có thể làm tất cả những gì bạn muốn là Multiling O Keyboard. Nó vô cùng nhẹ và dễ dùng vô cùng, nó có tất cả các tùy biến mà bạn có thể tưởng tượng kể cả thay đổi vị trí kí tự hay tự đặt kí tự tùy í, nó còn cho phép những kí tự hay dùng to hơn những kí tự ít dùng... vv và vv. Các bạn thử xem.
christian08
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mrqd chuẩn rồi. ngày xưa còn xài con S3 thần thánh mình vẫn dùng cái bàn phím này. Hồi đó còn đi email cho ông dev để fix lỗi telex cho tiếng việt, ổng rep và fix cực nhanh và tận tâm.
Sau ko dùng nữa thì đợt đó nó chưa có gợi ý từ tiếng việt thông minh như gboard hay laban key. Ngoài khoản đó ra thì khả năng tuỳ biến của Multiling ăn đứt các bàn phím khác, vì độ mở của nó là cực cao 😁
@mrqd Multiling ko có cơ sở dữ liệu và ko có khả năng 'học' thói quen gõ như mấy thằng trên. Với nhiều người thì nhiêu đây là đủ để lơ rồi. Được cái bảo mật, ít permission.
Narahamy
ĐẠI BÀNG
5 năm
Từ khi biết dùng đt cảm ứng e chỉ gõ bằng Laban Key. Cài máy cho bạn hay sao cụng đầu tiên là cài Laban Key,

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019