#Computex19: Trên tay Dell Alienware m15 và m17: thiết kế mới giống Area m51, mạnh hơn, mát hơn

zyzy1908
28/5/2019 7:26Phản hồi: 87
#Computex19: Trên tay Dell Alienware m15 và m17: thiết kế mới giống Area m51, mạnh hơn, mát hơn
Tại Computex 2019, Dell đã cập nhật thiết kế mới cho hai chiếc laptop chơi game m15 và m17 của họ, làm cho nó có ngôn ngữ thiết kế chung với Area-m51 giới thiệu hồi đầu năm. Với sự cập nhật này thì m15 và m17 đều nhanh hơn, mạnh hơn, mỏng hơn, nhưng hơi tiếc là nó không có thiết kế dạng mô đun như đàn anh. Về giá, cả m15 và m17 sẽ bán vào 11/6 này, khởi điểm từ 1499$. (bên dưới màu trắng là m15, màu đen là m17).

Việc Alienware cập nhật thiết kế của m15 và m17 là điều làm rất nhiều người bất ngờ, vì m15 chỉ mới được nâng cấp cuối năm ngoái trong khi m17 là tại CES 2019 đầu năm nay. Thiết kế mới này có phần giống với m51 ra hồi đầu năm nay.

Cả hai sẽ sở hữu bàn phím mới, khung nhỏ hơn, làm từ hợp kim magnesium với hành trình dài hơn nên gõ cũng thích hơn. Ngoài ra, Trackpad cũng được làm mới, bằng kính và lớn hơn.

Và tất nhiên bộ đôi này cũng được nâng cấp chip xử lý và chip đồ hoạ với Intel Core i thế hệ 9 cùng với các card đồ hoạ RTX mới nhất. Cụ thể, cấu hình cơ bản dùng Core i5 còn bản cao nhất là Core i9, tuỳ chọn card đồ hoạ từ GTX1650 đến RTX2080.

Về các tuỳ chọn, Alienware m15 sẽ có màn hình FullHD với các tần số quét 60Hz, 144Hz hay 240Hz hoặc tấm nền OLED 4K 60Hz. Cần lưu ý, chỉ có màn hình FullHD 240Hz và OLED 4K mới đi kèm với tuỳ chọn cảm biến Tobii theo dõi chuyển động mắt.

Một điểm trừ nhỏ của m17 và là tin buồn cho Anh em nào thích màn hình lớn là nó sẽ không có tuỳ chọn 4K, mà chỉ có: FullHD 60Hz không Tobii hoặc FullHD 144Hz có Tobii.

Một lưu ý là m17 thật sự hơi to, nặng (nặng hơn m15 0.5kg - m17 nặng 2.63kg - m15 nặng 2.13kg). Rất nhiều khách tham gia triễn lãm cũng bị "ngộp nhẹ", mình nghĩ m15 vừa vặn và hợp với nhiều người hơn.

Về tản nhiệt của máy, Alienware đã thiết kế lại hệ thống tản nhiệt, sử dụng công nghệ Cyro-Tech 2.0 tối ưu hơn, tăng lượng gió 20% trên m15 và 25% trên m17 so với thế hệ trước. Cộng với việc tái thiết kế các tụ bên trong, 8 cấp độ điện áp khác nhau cho chip đồ hoạ và 6 cấp độ cho CPU. Vậy nên máy sẽ ổn định và mát hơn khi chơi game.

alienwarem15-m17-mới-7.jpg alienwarem15-m17-mới-6.jpg alienwarem15-m17-8.jpg alienwarem15-m17-mới-19.jpg alienwarem15-m17-mới-17.jpg alienwarem15-m17-mới-14.jpg alienwarem15-m17-mới-13.jpg alienwarem15-m17-6.jpg alienwarem15-m17-7.jpg alienwarem15-m17-10.jpg

Quảng cáo

87 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

m15 đời trc là fail lòi mong là thế hệ ms cải thiện về tản nhiệt 😁
renovatio
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Dx.DarkKnight Mục tiêu của mình là e m15 2018 mà nghe bác nói vậy buồn quá :|
m15 fail ntn vậy bác?
sozuoka
TÍCH CỰC
5 năm
@renovatio Nhiệt độ CPU xấp xỉ 100 độ khi chơi game 😕
vanluan24
TÍCH CỰC
5 năm
Có tiền mua 10 cái
Mua mấy con này ngồi làm văn phòng sướng lắm, có điều ko xách đi tiện thôi 😁
@prochang Máy nhẹ hơn nhưng không biết cục sạc có thay đổi chưa 😆 cục sạc lại 2kg như ngày xưa thì ... 😃)
@ThietKeWebChuyen-Com Có mấy kí mà cũng than... trên chục kí thì mới lo:D
@deltaforce988 Thì đúng là trẻ mới chơi mấy dòng gaming rgb như Ái Liên, Rog chứ còn gì. Hồi 2x thì mình cũng đú Ái Liên với Rog nhưng giờ 3x thì không đủ can đảm để màu mè lên văn phòng nữa rồi
@buihai83 mỗi độ tuổi lại có một cái sở thích riêng mà bác 😆)
Đeo Ái Liên <3
libieu
CAO CẤP
5 năm
sexy quá :p
M17 có 2.63kg thì có gì mà nặng
@If you dont mind thêm cục sạc vào nữa thì cũng hơi tập tạ thật bác ạ
@If you dont mind Quá nhẹ rồi đúng không bác? Con 17R5 còn gần 5kg cơ mà
@deltaforce988 Ngang workstation thôi, cục sạc bọn kia gần 200w ngót 1 cân cmnl, như cục gạch xây nhà.
prochang
TÍCH CỰC
5 năm
@If you dont mind Chắc chờ bao giờ áp dụng vật liệu mới GaN cho xạc như của anker thì sẽ nhẹ đi nhiều.
cuibap1989
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anhtuanngoc Đang xài 17r5 mỗi lần vác đi đâu là 1 lần tập gym
giainhanhl
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đẹp quá xá đẹp. Khỏi bàn cãi :*
Mới mua con ASUS FX505, em này đồng hành với mình ít nhất 5 năm nữa ^^. Sau đó lên DELL Alien ^^ Quá đẹp.
Mấy nay nhìu hãng có tùy chọn Oled cho lap ghê...
thời buổi này có nên mua dell xps chạy i7 6820 k mọi người, giá 600 usd chưa thuế bên Mỹ nhé
@whatwhenwhere vẫn dùng ngon chán
TqTTpT
TÍCH CỰC
5 năm
@whatwhenwhere tùy nhu cầu của bác thôi, cơ bản chơi game nhè nhẹ thì ok ấy 😁 6820HQ nó phải mạnh ngang con 8550U bh, mà chip U thường bị giới hạn TDP mà
pbtonline
ĐẠI BÀNG
5 năm
@whatwhenwhere i7 6820 thì mạnh tương đối nhưng đi kèm hình như gpu là 960M thì ko ngon lắm
Azkan
TÍCH CỰC
5 năm
chs mấy đời alienware gần đây nhìn xấu hơn ngày xưa nhỉ :| ngày xưa nhìn nó hầm hố hơn giờ nhiều
@Azkan Chắc đổi thiết kế sang tối giản hơn thôi mà phải thay đổi theo thời thế chứ bác 😁:D:D
DesignNomad
ĐẠI BÀNG
5 năm
mới nhìn tưởng MSI
anhlau87
TÍCH CỰC
5 năm
Đẹp thật đấy. Chơi game trên mấy con máy này chắc là mới cảm nhận hết cái sự sung sướng.
Trên điện thoại dù đã tối ưu tốt, mượt... nhưng mình vẫn chỉ thích chơi trên Lap/PC.
Điện thoại quá hiếm khi dùng chơi game.
@anhlau87 Thật ra chơi game thì máy bàn mình thấy ngon nhất. Laptop ko cí cảm giác thoải mái
anhlau87
TÍCH CỰC
5 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Máy bàn đập phá tự tin và thoải mái hơn. Nhất là những khúc cao hứng. Hihi
@anhlau87 Đập không sợ thủng máy lõm main 😆)
Méo hiểu sao bà Zy lại đi làm mấy cái laptop Gaming này nhể, mấy ông Mod chuyên game đi đâu hết rồi 😁:D:D
Amber.lounge
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Khánh - BaMbOo Thằng khoa đinh một thằng chuyên đi vòi máy laptop của các hàng, chơi game thì chơi toàn mấy cái game cổ thời thì nói gì nè cá bạn hahaha.
Amber.lounge
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ddamme Riếng Alienware thì ng ta nhập bán ở VN và được bảo hành toàn cầu rồi bạn ơi, kiến thức hạn hẹp quá đê
ddamme
TÍCH CỰC
5 năm
@Amber.lounge đó là khi nhập họ mua thêm gói support global hơn gần cả chục triệu nhé bạn nên bạn được bảo hành ở vn luôn. Mình đã nói rõ Dell không bán chính hãng alienware ở Vn chứ không nói Dell không bảo hành ở việt nam, nếu bạn không tin cứ compare giá trên dell us và giá về tới vn sẽ biết gói bảo hành đó giá bao nhiêu thôi. Mình hạn hẹp hay bạn tay nhanh hơn não?
ddamme
TÍCH CỰC
5 năm
@Amber.lounge Thấy chỗ nào cũng có dấu răng mà trong khi không biết 1 cái gì cả, lên Dell us book 1 em alienware rồi đến phần chọn gói bảo hành làm ơn nhìn kỹ xem nó như thế nào và mua xong còn phải chuyển bảo hành về vn nữa nhé, có hiểu cái từ “ phân phối chính hãng” và “ bảo hành hãng” nó là gì không?
quá ngon vì đã thay đổi thiết kế
Amber.lounge
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bài Viết Có Thông Tin sai trầm trọng, nó xài Cyrotech 3.0
KO còn thiết kế dạng mô - đun là gì, nó hàn chết RAM trên main.
Và đã là dân xài Alienware thì to nạc mới là phong cách.
Mỏng nhẹ mà hiệu năng chán thì cùng ko nên dùng.
@Amber.lounge Chắc là bảo area 51m ấy mà ,con đấy đổi cpu với gpu đc
Amber.lounge
ĐẠI BÀNG
5 năm
@masterpk1992 ý tôi là cái phần thuyết mình bảo con m15 và m17 mới xài cyrotech 2.0 là sai vài nó đang xài là 3.0 bác ạ
Thời lượng sử dụng so với thế hệ trc đó là dài hơn 5p
Game 4K 60Hz gánh đuối rồi, chưa nói 4K 144, nên giờ FHD vẫn no.1
Build máy trên dell, xui lắm là order rơi vào tay công nhân làm ẩu. Thiếu ốc còn nhẹ, nặng hơn nứt mạch, tụ,...
Giờ khoái lại lap 17.3", vì còn có ~2.5kg
vohuuchinh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cosmos47 Do bạn đen hay sao ấy. Chứ mình xài: 7559, XPS 9550, 2 con aw 15R2 (970m và 980m đều màn 4k), G7, 2 con 15R3 (1060 và 1070). Hiện tại đang xài XPS 9570 vẫn chưa bao giờ bị các tình trạng như bạn nêu 😃
@vohuuchinh B có tháo ra đâu mà biết, mà số lg đó chưa đủ confirm. B ko thấy trên dell.com/en-us hàng refur. nhiều vô kể à?
vohuuchinh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cosmos47 Trong cái đám đó trừ con 7559 mình k đụng đến, đám còn lại đều tháo ra vệ sinh tra lại keo tản nhiệt hết nhé 😃
QuanNDD
CAO CẤP
5 năm
@cosmos47 bộ dây chuyền lắp ráp của dell ko có bước kiểm tra chất lượng sản phẩm hả bạn ?
@QuanNDD Thế tại sao con 7510 trên dell us (sang foxconn/ nhà máy us) thiếu 11 con ốc dưới bàn phím ? thiếu luôn cả nẹp gia cố cáp màn hình vào main?
Lắp hàng ngàn máy kiểu gì cũng có sót, công nhân chứ có phải máy đâu, chưa kể cùng 1 model mà hàng chục kiểu specs. QC ko tốt thì mới sót đó.
ddamme
TÍCH CỰC
5 năm
Kết quá mà không đủ xèng. 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019