Các ứng dụng hẹn hò góp phần tăng tỷ lệ giảm cân tiêu cực ở cả 2 giới

Hassler
31/5/2019 10:27Phản hồi: 43
Các ứng dụng hẹn hò góp phần tăng tỷ lệ giảm cân tiêu cực ở cả 2 giới
Theo nghiên cứu điều tra mới đây đăng trên tạp chí Rối loạn ăn uống của đại học Harvard thì có 1 mối quan hệ rất rõ ràng giữa những người đang sử dụng các phần mềm hẹn hò như kiểu Tinder hay Facebook Dating với các phương pháp ăn kiêng tiêu cực để kiểm soát trọng lượng cơ thể như fasting, móc họng hay sử dụng các dạng thuốc nhuận tràng.

Với số mẫu 392 người sử dụng các phần mềm hẹn hò có 44.8% phụ nữ và 54.1% nam giới đã sử dụng liệu pháp ăn kiêng fasting, một trong những liệu pháp khá là "tàn khốc" khi có những người bỏ ăn hẳn 1 ngày chứ không chỉ theo kiểu bỏ ăn 16:8 gì đó để giảm cân. Ngoài ra trong số đó có 22.4% phụ nữ và 36.4% nam giới sử dụng chiêu ăn xong rồi móc họng với mong muốn có được cân nặng như ý, một trong những cách phản khoa học nhất bởi ép dạ dày phải trào ngược có chủ ý. Về số người sử dụng thuốc nhuận tràng thì có 24% là phụ nữ và 41% nam giới có xài luôn. Ngoài 3 cách giảm cân tiêu cực chính được kể ở trên thì còn có các cách như uống thuốc giảm cân, sử dụng steroid để tăng lượng cơ bắp, toàn những thứ gây nguy hiểm cho người sử dụng.

Trưởng nhóm nghiên cứu, bác sỹ Alvin Tran cho biết mặc dù nhóm nghiên cứu không rõ trước khi sử dụng các phần mềm này những người đó đã áp dụng các biện pháp giảm cân như vậy chưa nhưng rất có thể chính bởi những hình ảnh như ánh trăng lừa dối trong app đã làm họ kéo dài hoặc tăng tần suất ép cân tiêu cực như vậy. Ông cũng nhấn mạnh rằng tất cả các cách thức này đều đi ngược lại bất cứ chỉ định có cơ sở khoa học nào liên quan đến việc giảm cân an toàn và sẽ được coi là những triệu chứng rối loạn ăn uống.

Tất nhiên là khi đi hẹn hò ai cũng muốn mình phải long lanh lộng lẫy trước mặt người kia, nhưng theo mình tốt nhất nên trung thực với đối phương và với cả chính bản thân mình thì sẽ có kết quả tốt đẹp hơn là ép cân hộc hơi để rồi có khi lại rước những nguy cơ về sức khỏe.

Tham khảo Telegraph
43 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

LMSon
ĐẠI BÀNG
5 năm
Kql ==> quẹt mòn cái ngón cái mà méo thấy j
lucifer009
ĐẠI BÀNG
5 năm
Fa lâu năm nên lên fb chơi cái tính năng hẹn hò. Cả tháng nay chả quen dc ai. Mịa càng ngày càng thấy tiêu cực và bất mãn với bản thân.
@lucifer009 Mình đã bỏ ko quẹt nữa 😆
boything
TÍCH CỰC
5 năm
Đúng là ông trời thật công bằng mà : Người thì thở cũng mập, kẻ ăn cả thế gian cũng gầy !
Tại sao cân nặng luôn ám ảnh con người nhỉ ?
Mà với quan điểm đa số người thì người mập cho họ có cảm giác sức khỏe vẫn ổn hơn những người gầy.
Nếu 1 người gặp 1 người gầy thì câu đầu tiên là : Sao gầy thế ? có bệnh gì ko ? (WTF); trong khi nếu gặp 1 người mập thì chỉ là đơn thuần thấy ng đó mập , nhưng ko bao giờ nói : CÓ BỆNH GÌ KO MÀ MẬP THẾ ?

Nên người mập ít ra vẫn cho người đối diện rằng họ khỏe mạnh hơn so với người gầy.

1 người tống cả ngân hà vào mồm cũng gầy trơ xương cho biết, hic hic ....
duonghpy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@boything Có điều mập muốn gầy cực khó mình nhớ không lầm thì có 1 thống kê chỉ 2% người béo giảm cân thành công
Còn gầy muốn tăng cân thì dễ hơn nhiều, người bình thường muốn mập lại càng dễ vì thế mà tỉ lệ béo phì luôn cao.
KevinBui1111
ĐẠI BÀNG
5 năm
@boything Chỉ có những người ko hiểu biết về sức khoẻ mới quan niệm mập là khoẻ thôi bạn. Cũng giống như bậc cha mẹ cứ muốn con mập hơn là gầy, cứ ép ăn cho mập tới béo phì mà ko biết.
Người mập sẽ luôn đi kèm với bệnh, còn người gầy, nhìn vậy chứ đề kháng tốt lắm, nhanh nhẹn hoạt bát hơn.
mrdrg10
TÍCH CỰC
5 năm
Tại sao khi mập mà vẫn có cảm giác đói nhỉ. Theo logic thì mỡ sinh ra là để đốt vào những lúc ko có thức ăn, mà vẫn có cảm giác đói thế là lại ăn thêm?
boything
TÍCH CỰC
5 năm
@mrdrg10 Đói thì ăn, nhưng mỡ ko phải thức ăn nên vẫn đói. (mình đoán thế ),hihi
AyBee
TÍCH CỰC
5 năm
@mrdrg10 chuyển mỡ thành năng lượng là 1 quá trình lâu hơn bạn nghĩ, và thường thì cái dạ dày của bạn ko chịu được đến lúc đấy
BongHoaSen
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nói chung nó là nền tảng tiếp tay cho mại d*m. Phổ biến ở bên âu mĩ và một số nước phát triển. Và cũng gây nghiện vì con người ngày càng lâm vào vòng lặp của cs hàng ngày. Khi thiếu sẽ thấy buồn bla bla. Cũng như mình không có đt để chơi game là hay bị stress bla bla
@BongHoaSen Chơi bời ít thôi . Để đầu mà suy nghĩ tích cực
BongHoaSen
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nguyễn Anh Sĩ Thì em nói tiêu cực thôi. Tích cực là hại người dùng đó ahaha.
DatHyunbin
TÍCH CỰC
5 năm
@BongHoaSen cái gì chả có 2 mặt bác ơi, cũng nhiều ng tìm đc chân ái trên ấy mà
POP.Super
TÍCH CỰC
5 năm
Bảo sao dạo này giảm cân đáng kể 😔
Ở đâu k biết chứ ở quanh mình thì thấy mấy cái ứng dụng hẹn hò này chả khác gì bán dâm online 😆)
Thấy hẹn hò tinder trên xe tesla chưa? Đó mới giảm cân đó
chenyingjun
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vn_ninja Hẹn hò một đêm như thế ai chả muốn
Ngày xưa thấy mấy ng mập mới quý tộc
yldbk
TÍCH CỰC
5 năm
Là sao? Sao mình hẹn hoài ko dính ta?
chenyingjun
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có hẹn hò một đêm không?
Có ae nào như mình đến giờ vẫn không có mục Dating trên fb ko. Chán quá 😔
Mặc dù đang ở phiên bản mới nhất
@Sebastisan Ko có bác ạ. Thế ms đau đầu
LinhVN1807
TÍCH CỰC
5 năm
@Sebastisan FB lite ko có nhé 😃
Tối qua vừa có một đêm nồng nhiệt với 1 em quen trên tinder, công nhận xong đói vãi nồi
elgaucho
TÍCH CỰC
5 năm
Mình biết, sau hẹn hò là 'vận động' toàn thân tốn nhiều calo dĩ nhiên là sẽ giảm cân tốt rồi.
thuy8x8
TÍCH CỰC
5 năm
Qua cái ứng dụng hẹn hò trên Facebook mình cũng quen được mấy mối. Nhưng kết luận vẫn chỉ là một thế giới hư ảo. Khi mà con người ta tò mò. Có thể lúc đầu thích thú trò chuyện đấy nhưng những cuộc trò chuyện hầu hết vẫn cứ là dang dở, hoặc mối quan hệ không phát triển đến đâu. Có thể các bạn nữ đa phần vẫn là e dè, thiếu tin tưởng ít khi nói chuyện hoặc cở mở khi gặp gỡ người lạ. Bên cạnh đó các thím, các mẹ, các bà vẫn sử dụng như là công cụ quảng cáo bán hàng online hoặc đôi khi cố tình lên thả thính xem độ quyến rũ bản thân ra sao =))), rất hài.
LinhVN1807
TÍCH CỰC
5 năm
@thuy8x8 bởi thế e đã bỏ từ lâu và tin vào từ "duyên trời" 😁
oldman20
TÍCH CỰC
5 năm
tiện đây topic này có bác nào giảm béo thành công chưa mách em phát nào! nói ko với saler nhé:oops:
vtdat
ĐẠI BÀNG
5 năm
@oldman20 Đến gym tập nghiêm túc 1 tuần 6 buổi, mỗi buổi 2 tiếng.
FzeNix
TÍCH CỰC
5 năm
@oldman20 Tập thể dục, ăn uống kiểm soát, không nhậu nhẹt là cân xuống vù vù.
oldman20
TÍCH CỰC
5 năm
@vtdat cám ơn cả 3 bác, đúng là cách thì ai cũng thấy, cơ mà... ps: em muốn hỏi cho nhà em chứ ko phải em, vì y ko có tính kiên trì như em đâu, vậy mới khổ ạ:oops:
dùng cả hai nhưng chẳng có vẹo gì mà phải giảm cân, mình không vì mình trời tru đất diệt 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019