Liên Hiệp Quốc ra thông báo khẩn cấp về vấn đề kháng thuốc kháng sinh trên toàn cầu

Hassler
6/6/2019 17:3Phản hồi: 65
Liên Hiệp Quốc ra thông báo khẩn cấp về vấn đề kháng thuốc kháng sinh trên toàn cầu
Trong báo cáo vừa được đăng tải tuần trước Liên Hiệp Quốc đã cảnh báo nếu vẫn cứ để tinh trạng sử dụng thuốc kháng sinh bừa bãi như hiện tại thì vào năm 2050 mỗi năm số người chết do bị kháng thuốc kháng sinh sẽ lên đến con số 10 triệu người.

Vào thời điểm hiện tại kháng kháng sinh đã giết khoảng 700,000 người mỗi năm, trong đó có 230,000 ca tử vong do kháng thuốc chữa bệnh lao. Việc sử dụng vô tội vạ cac loại kháng sinh kháng nấm trên người, động vật và cả trong ngành nông nghiệp đã dẫn đến hậu quả này. Ước tính là đến năm 2050, số người tử vong do kháng kháng sinh sẽ ở mức 10 triệu người 1 năm, làm cho những bệnh hay những việc tưởng chừng đơn giản cần đến kháng sinh như mổ tiểu phẫu hay sinh nở trở nên nguy hiểm đến tính mạng.

Theo lời bác sỹ Haileyesus Getahun, giám đốc của nhóm điều phối liên ngành của Liên Hiệp Quốc về kháng kháng sinh thì họ đang làm tất cả những gì có thể để đánh động đến các nhà cầm quyền để có các động thái ngăn chặn vụ này. Các khuyến nghị bao gồm việc cấm sử dụng các loại kháng sinh quan trọng đối với gia súc gia cầm trên toàn cầu nếu chưa cần thiết, hỗ trợ tài chính để các công ty dược phẩm phát triển các dạng thuốc kháng sinh đời mới, siết chặt việc bán thuốc kháng sinh ở nhà thuốc mà không có đơn thuốc của bác sỹ...

Dùng nước chất lượng như vầy bảo sao không bệnh

Bản báo cáo mất đến 2 năm để hoàn thành này cũng nói đến 1 khía cạnh khác của việc tại sao người ta lại sử dụng kháng sinh bừa bãi đó là vấn đề về thiếu và ô nhiễm nước sạch cũng như các hệ thống tiêu thoát nước đang làm hàng triệu người mắc bệnh ở các nước đang phát triển. Mà những người này nhiều khi quá nghèo để có thể đi khám, nên họ hay kiểu đến nhà thuốc mua "viên màu xanh màu vàng" để tự chữa bệnh. Nếu họ mua được thuốc thật thì còn đỡ, nhiều khi họ mua phải thuốc giả bị tiền mất tật mang, có khi còn dẫn đến tử vong nữa, việc này vẫn xảy ra hàng ngày ở châu Phi, nơi có đến hàng triệu người chết vì lý do uống phải thuốc giả.

Còn lý do tại sao phải hỗ trợ các hãng dược phẩm đó là bởi hiện tại những phát kiến mới về thuốc có vẻ đang bị chững lại. Trong 4 năm từ 2010 đến 2014 mới chỉ có 4 loại kháng sinh mới được phát triển, và chúng đều ở trong các nhóm thuốc hiện có, nếu so với năm 1980 đến 1984 thì số lượng thuốc mới là 19 loại lận. Hỗ trợ ở đây nhiều khi không chỉ là về khía cạnh tài chính, mà còn cả ở các thay đổi về luật để giúp họ nghiên cứu nhanh hơn.

Nói về cái này thì có quá nhiều thứ để lo nghĩ, và thực tế là nó ở tầm vĩ mô, nhưng anh em cũng có thể góp 1 phần nhỏ bé của mình vào công cuộc này bằng 1 cách đơn giản là chịu khó nâng cao sức khỏe bản thân, còn chẳng may có bệnh thì không nên mua luôn kháng sinh để uống, tốt nhất nên đi khám để xem bệnh đó có đáng phải dùng đến kháng sinh hay không.

Chúc anh em khỏe mạnh, ít phải uống kháng sinh 😁.

Tham khảo NYTimes
Ảnh CGIAR, WSJ
65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

NTT_93
ĐẠI BÀNG
5 năm
hôm trước viêm họng. Bình thường uống kháng sinh 2 ngày thì hết này mình bỏ bớt bệnh 1 tuần mới hết 😔( kháng sinh thật sự tốt nhưng tốt hơn thì ko nên lạm dụng nhiều. 😁
tungjty
TÍCH CỰC
5 năm
@NTT_93 bác bị viêm họng mà cũng phải uống kháng sinh sao? mình toàn để tầm 3-4 ngày là tự hết.
vậy mà mình còn chưa dám khuyên ai nên hạn chế dùng kháng sinh mà bác đã khuyên như đúng rồi.
novavn
CAO CẤP
5 năm
@NTT_93 mấy bệnh vặt thì làm điều cần là hết, thuốc thang cái gì haiz.
NTT_93
ĐẠI BÀNG
5 năm
@novavn Em quên món đó nhỉ hèn gì lâu nay ưa bệnh vặt :v
NTT_93
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tungjty Mình có nói lại phía bên dưới bạn có thể đọc kí hơn nhé! Còn bạn bệnh tự hết thì tốt quá rồi 😁
ltxuan57
ĐẠI BÀNG
5 năm
Người Việt mình dể mua kháng sinh lắm. Bị đau, nhức chút ra tiệm thuốc là có vài liều uống hết ngay, trong đó có chủ yếu làm kháng sinh và giảm sau. Nhìn chuyện trước mặt mà ít nghỉ chuyện lâu dài.
vinhokss
TÍCH CỰC
5 năm
lâu lắm rồi ốm toàn tự khỏi, chẳng uống thuốc gì
@vinhokss Vầy quá tốt bạn ạ
@vinhokss Thế giới này cần nhiều người như bạn hơn nữa để cho tôi với mọi người được uống kháng sinh khi mắc bệnh.
tungjty
TÍCH CỰC
5 năm
@vinhokss mình cũng như bạn.
cực chẳng đã mới phải uống thuốc tây.
Lâu rồi viêm họng giữ gìn để tự khỏi, ko dám uống kháng sinh nữa.
binhtam
TÍCH CỰC
5 năm
@akemitran99 thật ra thì bạn chỉ giúp được một phần thôi. đa phần dẫn đến tình trạng kháng kháng sinh là do bất cẩn trong chăn nuôi dẫn đến dư lượng kháng sinh cao trong thực phẩm
@binhtam Thế thì toi rồi T_T
bố mẹ thì muốn coi khỏi nhanh, bác sỹ thì muốn chữa nhanh để nâng cao uy tín, nên đôi khi kê và dùng kháng sinh quá mức cần thiết. Rất mong Bộ Y tế có khuyến cáo giải pháp phù hợp, các bệnh viện có thêm nhiều biện pháp kiểm soát. Và quan trọng là phải rà lại tất cả các nhà thuốc chỉ được bán theo đơn, ko đc bán tràn lan như hiện nay
ở VN mua thuốc đang dễ dàng nhất thế giới, nhiều khi ko cần đơn gì cũng ra mua được hết
@vule123 BV thì thuốc chỉ định theo danh mục và phải phù hợp với chẩn đoán nếu ko là ăn loz với bọn bảo hiểm. Còn quầy thuốc thì sắp tới đây liên thông dữ liệu Dược quốc gia theo dõi toàn bộ, cơ mà theo GPP thì phải có danh mục kê đơn và ko kê đơn, mấy quầy thuốc lười chả bao giờ ghi sổ sách SOP
xyzmen
CAO CẤP
5 năm
Tình hình là chúng ta đang bị uống kháng sinh thụ động qua ăn các loại thịt động vật.
Châu Âu vẫn dùng kháng sinh thế hệ một . Còn mình thì thế hệ thứ 4 thứ 5 rồi .
căn bản ko lẽ đau đầu thì đến phòng khám các thứ, hết mẹ nửa ngày làm vs bn tiền, dân lao động thì biết ls đc
căn bản ko lẽ đau đầu thì đến phòng khám các thứ, hết mẹ nửa ngày làm vs bn tiền, dân lao động thì biết ls đc, ngay cái baocaosu mua ở tiệm thuốc còn kb có phải hàng thật hay ko ấy chứ @@
legiondark
TÍCH CỰC
5 năm
@toivaem986 đau đầu uống thuốc kháng sinh làm gì vậy??
@legiondark mình nghĩ đau đầu, đau bụng hay đau họng trong tp mà mua ở hiệu thuốc kiểu gì cũng có kháng sinh trong đó chứ nhỉ @@
DearGodVN
TÍCH CỰC
5 năm
@toivaem986 Vãi bác. Sao dùng thuốc vô tội vạ thế đc. Cái gì đau do viêm, vi khuẩn thì mới dùng kháng sinh. Bác mà bị sốt virus mà uống kháng sinh thì hại người chứ không có tác dụng gì
cattrieu
TÍCH CỰC
5 năm
@toivaem986 Bạn nói tiệm thuốc bán Panadol cho bạn, tại nhiều người muốn mau khỏi bệnh nên nếu bạn ra nói bán thuốc đau đầu là tiệm thuốc toàn quăng cho bạn kháng sinh không thôi
legiondark
TÍCH CỰC
5 năm
@toivaem986 Đau đầu thì mua paracetamol mà uống, kháng sinh có phải thuốc giảm đau đâu.
Sợ quá, chiều phải làm vỉ kháng sinh mới đc !
@Khẩu trang xanh Sao nay lại lấy bvs bịt mỏ rồi? 😁
DearGodVN
TÍCH CỰC
5 năm
Mình cũng lâu lắm rồi không uống kháng sinh. Các con mình cũng cố gắng hạn chế đến mức có thể. Hoàn toàn uống theo chỉ định của bác sĩ. Trước mình còn nhỏ, cứ ốm cái bố mẹ mua thuốc kháng sinh cho uống ngay, kể cả sốt virus @@
261847sth
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ốm toàn kiếm lá về đun lên xông , ít uống kháng sinh.
dongdo1234
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình thì ốm vặt cứ để tự khỏi thôi. Hơi lâu chút nhưng tốt sức khỏe
Tập thể dục nhiều để tăng sức đề kháng
12minhduc.
TÍCH CỰC
5 năm
Ad phải khuyên anh em ăn uống điều độ, thể dục thể thao điều độ, tình dục điều độ là ổn ........
Nguy hiểm quá
sullen
ĐẠI BÀNG
5 năm
kháng sinh là con dao 2 lưỡi, mọi người nên tìm hiểu phương pháp hỗ trợ điều trị từ cấp độ TẾ BÀO với công nghệ NANO LƯỢNG TỬ
Ở VN mình mua thuốc còn dễ hơn mua rau. Thuốc độc mua còn dễ chứ nói gì kháng sinh.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019