Trên tay cục sạc BatPower - 120W PD, sạc Macbook Pro được trọn 86W + thêm 2 máy khác

Nam Air
19/6/2019 5:21Phản hồi: 77
Trên tay cục sạc BatPower - 120W PD, sạc Macbook Pro được trọn 86W + thêm 2 máy khác
Cho tới khi loài người chế tạo được những cục pin vĩnh cữu thì anh em ta vẫn phải phụ thuộc vào cục sạc. Những tiến bộ trong khoa học kỹ thuật gần đây đã phần nào giúp cho việc sạc pin được sướng hơn, trải nghiệm ngon hơn hồi xưa, và một trong những lý do khiến nó ngon hơn là nhờ vào Quick Charge và Power Delivery. Cục sạc mình mới mua này có cả 2 thứ, mình đang dùng nó với Macbook Pro 15' và 2 cái điện thoại (cộng với một lô một lốc thứ khác).

Trước đó mình đã dùng cục sạc Zero Lemon này, rồi cục Hyper Juice này, mỗi cái đều có cái hay dở khác nhau. Giờ cục mới nhất mình dùng này là cục BatPower 120W.

Video trên tay và cảm nhận:

Sơ đồ so sánh nhanh, so sánh nó với 3 cục khác là cục sạc zin của Apple, cục Zero Lemon, cục Hyper Juice nhé. Tất cả các cục dưới đây mình đều đã dùng qua.

So sanh cuc sac.jpg

Qua sơ đồ này thì anh em có thể thấy là nếu dùng Macbook Pro 13 inch trở xuống (hoặc các máy tính Windows có công suất tiêu thụ tương đương) thì cục Zero Lemon 75W hoặc Hyper Juice 80W đều rất xứng đáng để trang bị. Nhưng nếu anh em dùng Macbook Pro 15' thì sao?, dùng hai cục kia thì vẫn dùng được, nhưng mà dùng nó vẫn không có đã!!!

Qua một bài trên Tinh Tế, mình được giới thiệu cục BatPower này nên mua dùng luôn, biết nó có nhược điểm là chỉ có 2 cổng USB A thôi, nhưng mà cũng chơi tới luôn, thử nghiệm xem sao!.

So sánh kích thước các cục nhé. Cục Batpower ngoài cùng bên trái, ở giữa là Hyper Juice, bên phải là cục của Apple. Cục Zerolemon của mình đã hư mất 1 cổng USB nên không bỏ vào đây chụp hình. Nhưng nó sẽ gọn nhất nếu so sánh về mặt kích thước. Với hình dáng thuôn chữ nhật và khá mỏng thì cục Batpower dễ dàng được mang đi hơn cục Hyper Juice hoặc cục của Apple. Mà mình cũng chẳng mang cục của Apple đi đâu, toàn để một chỗ ở văn phòng thôi.

Về số lượg cổng sạc thì cục của Apple thua đứt đuôi đứng hạng chót, cục Hyper Juice đứng nhất, Batpower đứng nhì.

Quảng cáo

Thực tế cầm trên tay thế này, khá gọn gàng.

Cận cảnh 3 cổng sạc. Cục sạc được làm khá tốt, cầm cứng cáp đầm tay, hy vọng là bền.

Sử dụng cục sạc Batpower 120W rất đã nhưng chưa đủ.

Chưa đủ vì nó chỉ có 3 lỗ thôi!

Mình chỉ sử dụng các cục sạc này khi đi công tác, hoặc bỏ ba lô đi làm, đi cafe và cần sạc. Còn ở nhà thì đều có trang bị các ổ sạc rồi.

Quảng cáo

Số lượng thiết bị cần sạc khi đi công tác của mình là khá nhiều, gồm có: Macbook Pro, 2 cái điện thoại, 1 Kindle, 1 tai nghe, 1 loa Beoplay A1, à còn có cái đồng hồ Apple Watch 4.
Như vậy có 7 máy cần sạc, mà chỉ có 3 lỗ, chia làm sao cho đủ đây? Hồi đó xài cục 5 lỗ thì cắm thoải mái, giờ thì phải suy nghĩ chia ca.

Mình đã xác định trước là cục sạc này chỉ có 3 lỗ, biết được điều đó nên mình đã chuẩn bị tâm lý và xử lý như sau:

Một số cách sạc của mình:

Sạc Mac Book Pro trong lúc làm việc, đồng thời cắm sạc 2 điện thoại, tới khi đi ngủ thì Mac đã đầy pin, lúc này có thể để 2 điện thoại sạc qua đêm, và cắm đồng hồ vào sạc.

Những thiết bị khác như tai nghe, Kindle hoặc loa thì pin rất lâu, 3-4 ngày mới cần sạc một lần nên có thể chia ca. Hoặc sáng hôm sau để loa và tai nghe ở khách sạn cắm sạc, chỉ đem máy tính đi làm thôi. (Nhưng như thế nếu trong ngày máy hết pin thì móm)

Một cách khác nữa là tận dụng cổng USB C của Macbook Pro, Mac thì cắm vào cục sạc, còn điện thoại thì cắm vào công USB-C của Mac, lúc này Note 9 lẫn iPhone đều được sạc nhanh, còn cục sạc thì dư 2 công A để mình sạc các thiết bị khác.

Như vậy tuy nó hơi thiếu thiếu, nhưng nếu chịu khó vận dụng thì vẫn đủ để sử dụng trong trường hợp đi làm xa.

Thông số của cục này:

Mình mua nó giá 70$ chưa thuế trên Amazon, về tới Việt Nam thì tương đương 1tr850 nghìn, ngoài sạc cho điện thoại và Macbook, nó tất nhiên sạc được cho mọi máy dùng USB-C PD như: PD Microsoft Surface Book 2, HP, Lenovo, Yoga, Asus, LG, Dell Precision XPS, Razer Blade Stealth, Acer, MSI...vv và vv.
77 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nào bán nói mình nha, mình là người giới thiệu 😁
@loveani Sạc đt thôi bác. Sạc thế cho nhanh, tại mình vội và cũng hay lười..
cattrieu
TÍCH CỰC
5 năm
@adagioleonard Quan trọng đt chịu tải max được bao nhiêu, chứ bạn lấy cục sạc 20W cắm vô cái đt Nokia đập đá thì nó cũng chỉ nhận được max 5W
@nguyenkhanh6666 Mình đang sd cục pin dự phòng này thấy mát, sd lâu
bvd
ĐẠI BÀNG
5 năm
Góp ý bác @NamAir là khi quay video về chủ thể nào đó thì bác có thể đừng để nhiều những vật dụng khác ở background. Nhìn mới đầu thì có vẻ hay và đẹp nhưng nó lại làm người xem bị xao nhãng, không tập trung vào vật mà bác đang đề cập đến. Cảm ơn bác.
@bvd Đắt lắm
mrdrg10
TÍCH CỰC
5 năm
@bvd Mình lại thấy hay. Xếp đồ cũng là nghệ thuật đó. Mà đôi khi nhìn thấy cái gì hay hay mình có thể hỏi thêm dc chứ ko chỉ riêng món đồ chủ đạo trong clip.
@bvd Để thế cũng tăng tính tò mò cho người xem
@bvd Dạ em chưa có bút đó bác ạ 😁
mrdrg10
TÍCH CỰC
5 năm
Nhiễm cuhiep từ loài người r ;)
Nhân tiện cho mình hỏi cục HyperJuice bác dùng có nóng ko?
@mrdrg10 Mát, tầm 690 độ
Cục sạc này cũng rất tiện,chủ yếu sạc cho laptop là chính,giá cũng phải chăng.
Thích công nghệ, mua đủ cả mà thấy chả dùng hết, toàn ôm Ipad Iphone là chính :v, chắc do nhu cầu công việc của mình không cao 😆 giải trí nhiều hơn.
@bomduc E cũng đầy ra đó mà toàn ôm iphone vs macbook ah. Mấy cái kia mua về vì hứng chứ ko dùng thường😃
Ngon, cho vào list cuối năm có iP mới mua rồi mang về 1 thể 😆
yldbk
TÍCH CỰC
5 năm
Xin cho hỏi cái túi da nho nhỏ đựng Airpods trên hình cover mua ở đâu vậy mọi người?
@yldbk Đây bạn 500k
https://khacten.com/san-pham/bao-da-airpods/
Silv3r
ĐẠI BÀNG
5 năm
Giờ chỉ cần cục pin dự phòng nào có PD 86W là quất 😔 chứ ngồi Cafe nhiều chỗ ko có ổ cắm điện để cắm.
anhlt
CAO CẤP
5 năm
@Silv3r Sạc loại này nhanh hết lắm 20k chỉ 1h là hết
@Silv3r Có đấy bác nhưng to( ngang bình đựng nước 1,5l) và cổng nó không phải typer C đâu mà là chân A cơ nên bác phải mang theo adapter
qsvprogram
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Silv3r Mình dùng cục 45W sạc cho Surface Pro 4 ngon lành. Còn Macbook Pro 15" thì dùng cục Tanker Xtreme này nhé bạn!
@qsvprogram Gần 6 củ thì chắc công suất chuyển đổi cao lắm nhỉ
Hoangvu.99
TÍCH CỰC
5 năm
Ngon phết
anhlt
CAO CẤP
5 năm
Cục này quá ít cổng mà lại to như pin 20k mha
Mod review thử cục sạc này đi, thấy ngon...
https://www.amazon.co.uk/helpers-lab-Type-C-Charger-Adapter/dp/B07MVY3VDQ?th=1
@Khanhld.dvport Cục này tổng có 102 W và chân C cắm lap chỉ dc 60W, nhỏ thì nhỏ nhưng không dành cho option mac pro
Cách xử lý là sạc iPhone (nghe nói chuẩn bị có USB-C) và iPad Pro 2018 thông qua cổng USB-C của Macbook Pro.
Ngon đó. Nhưng mình lại mới mua cái anker 5 pot 60w rồi :3
oxechip
TÍCH CỰC
5 năm
Lúc nãy thời sự mới đăng anh kia nổ điện thoại do vừa sạc vừa xài điện thoại , làm giờ thấy hơi lo
madafaka
TÍCH CỰC
5 năm
Sạc được bao nhiêu % pin cho mac book pro 15 inch nhỉ?
@madafaka Cái này là cục sạc chứ có phải pin dự phòng đâu =))
madafaka
TÍCH CỰC
5 năm
@henry_1177 Em tưởng vừa sạc vừa làm pin được =))
Khoa Bien
ĐẠI BÀNG
5 năm
Xin info cái tụi đựng cáp đi mấy bro
@Khoa Bien Mai mình làm trên tay cái túi của mình 😁
Khoa Bien
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nam Air Haha ok a. Nhìn túi đã phết
sạc mạnh vậy
Re0
CAO CẤP
5 năm
vẫn xài loại của hãng, chưua được xài củ ngon như này @@!
mr_tam
TÍCH CỰC
5 năm
đang dùng e này vs mac 13, quá chuẩn và đẹp zai, thêm cổng c PD 18w sạc cho ipad, iphone bằng dây c to lightning PD
mr_tam
TÍCH CỰC
5 năm
@tunglears E mua trực tiếp trên amzJP bác ợ. Chứ e k rõ vn chỗ nào có bán.
3DNo10
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mr_tam Bác ơi cho e xin tên với ạ.
mr_tam
TÍCH CỰC
5 năm
@3DNo10 Tên đầy đủ SATECHI 75W DUAL USB - C PD
3DNo10
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mr_tam Tks bác. Để em châm cứu em này.