eMacula, thiết bị kính sát tròng kết hợp kính thực tại ảo dành cho người khiếm thị

Hassler
18/7/2019 8:57Phản hồi: 39
eMacula, thiết bị kính sát tròng kết hợp kính thực tại ảo dành cho người khiếm thị
Công ty Innovega chuyên về sản xuất các mắt kính có trụ sở ở Washington và California vừa mới cho ra mắt eMacula, một thế hệ kính mắt mới kết hợp kính áp tròng thông minh vào gọng kính để hỗ trợ những người bị khiếm thị giúp họ có thể chỉnh tầm nhìn của mình tốt hơn và cả các công nghệ thực tại ảo để theo dõi sự vật xung quanh mình.

eMacula được quảng cáo là giải pháp cho những người có tầm nhìn kém đến mức dù đã đeo các dạng kính gọng và kính áp tròng mà vẫn không thể nhìn rõ được. Giải pháp của Innovega là dùng camera ghi lại hình ảnh xung quanh và phóng đại lên sau đó đưa vào gần mắt người dùng qua kính áp tròng. Ngoài ra thiết bị này còn có thể truyền các đoạn video cho người dùng để họ giải trí hoặc đơn giản chỉ là giúp họ theo dõi môi trường xung quanh theo kiểu AR. Hệ thống AR này cho góc nhìn lên đến 50-100 độ mỗi mắt với độ phân giải cao, nhiều hơn rất nhiều nếu so với dạng kính như Google Glass chỉ cho góc nhìn 1 mắt ở khoảng 15 độ mà thôi.

Hiện Innovega đang thử nghiệm lâm sàng ở phase II rồi và đồng thời cũng đang xin các loại giấy phép của FDA để đưa ra thị trường. Anh em có thể xem đoạn video giới thiệu sản phẩm này ở dưới đây

Tham khảo eMacula
39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tôi chỉ mong có kiếng nào hỗ trợ cận thị, loạn thị và có chế độ phóng xa 10 km, nhìn ban đêm và xuyên tường được. đi kèm mức giá dao động từ 200k - 400k thôi
@anhlucky2 Bác thật haizzz, em cũng mong nhìn xuyên vật thể, vd như: tường; quần áo, rèm che v.v...
@anhlucky2 Ko có đâu, đừng mơ
talkmeyougay
ĐẠI BÀNG
5 năm
@phuoc duong https://news.zing.vn/app-xuyen-thau-quan-ao-deepnude-co-ban-.....-post961608.html
App 'xuyên thấu' quần áo DeepNude có bản ..... - Công nghệ ...
hentx
TÍCH CỰC
5 năm
@anhlucky2 Sẽ có thôi. Đến đời nào đó của bạn thì có giá 200k-400k. Bạn nen dành thời gian kiếm tiền để mua thứ bạn muốn thay vì nằm đó hy vọng nó rẻ tới mức bạn mua được. 😆
Tin tốt đây
hentx
TÍCH CỰC
5 năm
Chưa hiểu lắm. Nghĩa là cho người mù cũng thấy được hay người có tật khúc xạ nhìn thấy rõ được?
TnQ NMT
TÍCH CỰC
5 năm
@hentx Em nghĩ dành cho người khiếm thị nhưng không mù hẳn bác ạ @@ chứ mù rồi có phóng to như quả núi chắc cũng chả thấyo_Oo_O
cryshop
TÍCH CỰC
5 năm
@hentx Có một thực tế là người mù 100% không nhiều, phần lớn là mất khả năng nhìn ở một mức độ nào đó (suy giảm thị lực). Nếu bác đi massage người khiếm thị nhiều sẽ thấy, các bạn vẫn có thể đưa sát màn hình điện thoại vào mắt để "nhìn thấy" ở một mức độ nào đấy (dĩ nhiên mỗi người mỗi level khác nhau), cho nên cái kính này vẫn có thể phục vụ được một phần lớn người khiếm thị đấy.
hentx
TÍCH CỰC
5 năm
@cryshop à thì ra vậy, cảm ơn bạn thật ra đó giờ mình nghĩ là mù là không thể thấy được gì, 😁
TheApple_Vn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Kính chưa được đẹp nhỉ. Mình vẫn thích cái kính của Google nhưng đã bị bỏ rơi.
Tử khiếm thị có phải dùng cho người mù hẳn không hả các bác.
@Ryan Phạm 223 khiếm thị là có vấn đề về thị giác, có thể vẫn nhìn được 1 phần, còn mù lại khỏi nhìn luôn rồi bác
heohong2992
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hay
đừng bị bỏ rơi như google glass là đc
tranqtuan
ĐẠI BÀNG
5 năm
Y như truyện tranh "Until Death Do Us Part" rồi nhỉ. Anh samurai cũng có cái kính tương tự
Nhìn qua eMacula tưởng Dracula ;)
Có ai liên tưởng đến 1 tập của phim Black Mirror...
Ráng ngóng
quangkhai85
ĐẠI BÀNG
5 năm
chưa hiểu rõ như nào
homnay22221
ĐẠI BÀNG
5 năm
công nghệ hiện đại jo sinh ra nhiều thứ phết nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp