Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

3 cách che giấu hình ảnh và phim 'nhạy cảm'

TDNC
22/9/2009 9:24Phản hồi: 127

Cách 1:
Thông thường, trong Gallery của ĐT sẽ hiển thị tất cả các file media (hình ảnh, nhạc, phim...) có trong bộ nhớ máy lẫn thẻ nhớ. Nếu bạn cố tình giấu chúng đi bằng cách di chuyển sang thư mục khác, đổi tên hay đổi phần mở rộng của file thì Gallery vẫn sẽ nhận ra được và hiển thị chúng. Nhưng nếu bạn di chuyển các file media cần giấu đó vào thư mục C:\system (hoặc E:\system) thì Gallery sẽ không nhận ra được nữa, và tất nhiên khi bạn vào Gallery cũng sẽ không thấy các file đó đâu.

Lưu ý: là để thấy được thư mục C:\system (hoặc E:\system), bạn cần một chương trình quản lý tập tin/thư mục của hãng khác như X-plore.

Cách 2:

Dùng một trình quản lý file tìm đến file cần dấu đi, sau đó gán thuộc tính ẩn (hidden) cho nó.

Ví dụ đối với trình quản lý file X-plore:

1. Bạn tìm đến file cần che dấu, nhấm phím số 6 để mở bảng thuộc tính (File > Attribute).
  2. Đánh dấu chọn mục Hidden rồi bấm Change để xác nhận.
Bạn sẽ thấy tên file mờ đi cho biết file đang trong trạng thái ẩn. Sau khi ẩn, file ảnh sẽ không xuất hiện trong Gallery nữa. Để hiện lại file ảnh, bạn làm tương tự như trên nhưng bỏ đi thuộc tính ẩn Hidden là được.

Cách 3: Giấu toàn bộ thư mục ảnh
Để giấu toàn bộ một thư mục ảnh ví dụ như E:\Images, bạn làm như sau:
  • Mở X-plore và di chuyển đến thư mục E:\Images.
  • Đổi tên thư mục thành một tên khác bất kỳ, ví dụ “Images1”.
  • Sau đó tiếp tục đổi tên thư mục “Images1” thành “Images.” (bỏ số 1 và thêm dấu chấm phía sau).
  • Bây giờ thoát ra X-plore và vào lại, bạn sẽ không thấy bất cứ file nào trong thư mục “Images.” nữa.

Thư mục “Images.” giờ đây trở thành một thư mục rỗng, bạn có thể thấy phía trước nó không còn dấu cộng nữa. Và Gallery của máy cũng sẽ không hiển thị bất cứ tấm ảnh nào từ thư mục này.

Để hiện lại toàn bộ các file trong thư mục này, bạn chỉ việc đổi tên thư mục lại bình thường bằng cách bỏ dấu chấm phía sau nó đi.

Quảng cáo

Cách này đặc biệt có thể áp dụng với bất kỳ thư mục nào.
127 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em thấy cách thứ 3 không có tác dụng là sao nhỉ? Hơn nữa cách thứ 2 có thể dùng để hidden cả thư mục mà bác.:confused1bb:
Đúng là có thể ẩn cả thư mục, nhưng trường hợp mình nêu ra ở đây là ẩn một file nhất định nào đó mà, đâu phải lúc nào người ta cũng muốn ẩn hết thư mục đâu :rolleyes5cz:.

Cách thứ 3 mình đã thử nhiều lần trên N73 và thấy rất tốt. Có thể bạn làm thiếu một bước nào đó, bạn xem lại nhé.
e đã làm theo cách thứ 2 thấy khá ổn
MyLove có cái avata ngộ thế
của bạn hay là của ai vậy
@mylove3010 mình đag dung x-plore 1.58 sau khi ẩn file đó ko mờ đi mà ẩn luôn có cách nào làm cho hiện lại ko. tks
@sangpzo92 Tools>Configuration đánh dáu vào 4 ô đầu tiên.
Muốn file đó không bị mờ: Menu>file>attributes> đánh dáu vào 3 ô
mình thấy cách thứ 3 khá hay.Dùng máy lâu rồi mà mình cũng ko bít.
Dùng phần mềm có tên là Mediasafe hoặc Phoneguard là ổn cần gì rườm rà
trgson
ĐẠI BÀNG
14 năm
------
Đúng là 2 PM này là tốt nhất với mục đích che dấu bảo vệ file. Mediasafe mã hoá nhanh hơn Phoneguard.
ẩn theo cách 2 thì được rồi nhưng mà sao minh mở lại ko được vậy, có ai biết chỉ mìnhvới
Có thể bạn chưa bật tính năng hiển thị file ẩn trong X-plore.

Bạn vào X-plore, vào Menu > Tools > Configuration (hoặc nhấn phím số 0) rồi đánh dấu chọn vào dòng đầu tiền (Show Hidden files). Như vậy bạn sẽ thấy được các file ẩn (bị mờ).
Mr_D
TÍCH CỰC
14 năm
Hay đấy pác ạ... nhưng iP thì ko làm đc 😔
Iphone có phần mềm chuyên dụng mà.... anh em cũng up rồi.... chỉ mỗi tội ... Hide từng file 1..... anh em nào có nhiều thì làm hơi đuối 😁 ...
Gặp cô vợ nào mà biết thì có dấu đằng trời 😕 😕 😕 :eek:
cơ mà sao lại phải hide nhỉ 😆
anh em với nhau , giả nai làm giề ;)
dx82
TÍCH CỰC
14 năm
Cái này chỉ giấu được mấy đứa gà mờ thôi gặp đứa biết biết một tý là tắt điện!
thế nên đừng lấy vợ khôn quá , ít nhất cũng đừng để nó đủ khôn mà vào tinhte.com đọc bài này
tắt mới ghê biết thì lam gì khi minh đặt pass cho x plore hả.hide chọn syetem luôn nhé nhớ cái pass thẻ luôn
bác này viết cái câu làm em đọc cả hơn 5 phút mới "man mán" hiểu ý bác 😁
lebalam87
TÍCH CỰC
12 năm
@tttuyentinh ko hỉu gì lun ý,hix
tero247
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nhiều anh tàng trữ văn hóa phẩm ko lành mạnh quá hẩy?!/😃
marcong
TÍCH CỰC
14 năm
Ông nào chẳng có "tí tí". Em xài iphone có mấy cái phim và ảnh thì lộ thiên hết cả ra ngoài, ngoáy tẹo là ra tuốt tuồn tuột, may e chưa vợ 😁
nierec_gai
ĐẠI BÀNG
14 năm
tại sao phải giấu chúng đi nhỉ? hahahaha toàn là sư phụ ko à.....
mình thì cứ cách 2 mà dùng khi xài con BB 8110, mình còn cẩn thận hơn là giấu thư mục vào thật sâu trong một folder phần mềm nào đó, là hết ai mò. Còn hồi đó xài WM thì cũng giấu thật sâu, sau đó đổi phần mở rộng là Galery bó tay
Hihi, còn đối với Symbian thì cho dù bác có giấu sâu cỡ nào, cho đổi luôn phần mở rộng thì Gallery vẫn nhận ra như thường :cools:.
Em nghỉ chưa chắc đâu bác, vd em đổi phần mở rộng *.jpg thành *.lkadalkadkl mà gallery nó nhận được thì em đi tu luôn 😃
MrChubby
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ngay cả vấn đề như vậy mà được đưa lên trang tin thì thiết nghĩ các admin nên xem lại ạ
baluong
ĐẠI BÀNG
14 năm
Một cách quảng cáo cho diễn đàn đấy bạn à 😁
trunkz
TÍCH CỰC
14 năm
Xưa nay em làm theo cách 1 cho mau thôi, giấu được khối người. Nhưng cuối cùng bồ em nó mở Real Player ra, vào open recent file nó lòi ra hết trơn T_T (bồ em nó ưa vọc đt không kém em là bao)
Nhưng mà bác này đưa cách giấu đồ lên đây lộ liễu vậy là không được đâu nha, chị em biết hết 🆒
tjendung
TÍCH CỰC
14 năm
Có khi cách 1 là hay nhất,chứ cách 2 thì thằng Video Centre thi thoảng vẫn quét ra cả file ẩn
t3mmy
ĐẠI BÀNG
14 năm
tinh tế dạo này sao thế nhỉ, bài như thế này mà đưa lên trang chính.
thật khó hiểu, cái này thuộc hàng tối mật mà 😁, trao đổi với nhau là được rồi, còn đưa lên trang chính thì ko thấy tinh tế tí nào cả. chỉ thấy nhãm ... thôi 😔.
VoiCoi1989
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cái này để ẩn xxx à bác 😁

bác nào có phim hình nhạy cảm thì khỏi sọ bạn gái bắt nhá
😃 sướng đến thế là cùng
Hay đấy nói thẳng ra cái này phục vụ các bạn thích xe video hehe !
toby2vienbi
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thế còn S60V5 thì làm sao nhở ?
Làm theo như trên thì cũng đc nhưng mà có ứng dụng khác thì hay hơn 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119