3 cách đơn giản mình “hack” năng suất làm việc

Duy Luân
23/8/2020 16:4Phản hồi: 81
3 cách đơn giản mình “hack” năng suất làm việc

Chia sẻ với các bạn về những cách mình “hack” năng suất làm việc lên cao, và có thể làm việc lâu dài mà không bị chán. Dù bạn đang làm ở công ty hay phải làm ở nhà vì giãn cách xã hội thì đều có thể áp dụng. Hi vọng nó sẽ giúp các bạn làm việc vui vẻ hơn, kiếm được nhiều tiền hơn.

Just-in-time Learning

Cách này mình thấy trên Fast Company, và tình cờ thấy rằng bản thân mình đang áp dụng (có điều không biết nó có cái tên hay như thế này).

Về cơ bản, Just-in-time learning có nghĩa là bạn tập trung tìm hiểu, nghiên cứu cho đúng những vấn đề bạn đang gặp phải, những cái đang cần để dự án chạy, và những cái có thể dùng để kiếm tiền ngay lập tức.

Just-in-time learning sẽ phù hợp với những người phải làm với nhiều vấn đề cùng lúc, lại có thêm một đống ý tưởng từ mấy ông sếp luôn treo trên đầu 😁 Mình áp dụng cách này để chọn lọc những nội dung nào sẽ đọc, các trang web nào sẽ xem, và thậm chí là từ khóa mình cần tìm trên Google là gì. Như vậy mình không bị lan man, không bị tình trạng đọc được mớ kiến thức hay mà không có chỗ áp dụng để rồi sau đó quên bén đi mất.

Điều này không có nghĩa là bạn không học những cái hay họ khác, chỉ là bạn dành thời gian, nguồn lực cho những cái quan trọng nhất, thì như vậy thời gian và công sức mình bỏ ra sẽ có hiệu quả hơn.

Trên Fast Company có đề ra 2 tiêu chí cho Just-in-time learning cũng rất hay mà mình cũng thường áp dụng (mà không để ý):
  • Chọn lọc các thứ để học, nghiên cứu có liên quan tới cột mốc kế tiếp trong dự án, hoặc trong việc bạn đang làm
  • Chọn lọc các thứ có thể biến thành hành động, kế hoạch hoặc ý tưởng cụ thể trong vào 1-2 tuần tới

Những cái nào không thỏa một trong hai tiêu chí trên thì bookmark lại, để đọc sau.

Dành khoảng 20% để nghịch cái mới

Cái "mới" này tất nhiên có liên quan tới công việc, chứ không phải là các loại sở thích hay thể thao này kia (cái đó không liên quan đến bài này). Mình thường dành khoảng 20% thời gian mỗi tuần để làm các dự án mới, tự mày mò một số cách thức, công nghệ mới, thử áp dụng những phương thức lạ cho một vấn đề đang có trong dự án hoặc trong công ty. Có thể là dành hẳn ½ ngày cho việc này cũng được, vui lắm. Trò này cũng học từ Fast Company, mặc dù bản thân mình đã dùng nó từ lâu nhưng chưa bao giờ nhìn lại và hệ thống nó.

Bằng cách này, mình giải quyết được 2 chuyện:
  • Đỡ chán: làm hoài một thứ thì ai mà chẳng chán, ngay cả khi bản chất của việc đó thay đổi mỗi ngày. Bạn cần một cái gì đó khác hẳn làm để có thêm năng lượng, có thêm sự tự tin, có thêm động lực để mỗi ngày đi làm là một ngày vui
  • Khám phá những cơ hội mới: những cái bạn nghịch có thể sẽ trở thành một dự án chính trong tương lai nếu nó phù hợp. Cái này có lợi cho bạn về mặt kiến thức, kinh nghiệm, và có lợi cho cả công ty vì có cách làm mới, có sản phẩm mới, thậm chí là một nguồn doanh thu mới

Quảng cáo

Thật ra số 20% cũng chỉ là ước tính của mình thôi, chứ đo kiểu gì mà đo được chính xác. Nên bạn cứ tự ước tính thời gian “nghịch ngợm” của mình tùy theo tình hình thực tế. Có những tuần mình bận quá không nghịch được các thứ mới thì cũng là bình thường thôi, phải linh hoạt xử lý tùy tình huống chứ.

Việc này cũng giúp mình bổ sung thêm 1 mục tiêu cho cái việc mà mình hay dành 80% để làm: Ráng làm xong sớm để còn có thời gian nghịch cái mới. Việc này tốt cả cho bạn lẫn cho công ty. Tất nhiên yếu tố chất lượng vẫn phải đảm bảo, chỉ là bạn thêm 1 mục tiêu vào mà thôi.

Hiện tại có ít nhất 3 dự án ở công ty X và 2 dự án ở công ty Y, nó từng là cái 20% mình nghịch chơi, giờ trở thành những thứ cực kì quan trọng và hữu ích cho công ty.

Mỗi 2 tiếng, nhớ nghỉ một chút

Mình đọc một số bài thì thấy có người khuyên 90 phút nghỉ một lần, 1 tiếng nghỉ một lần, nhưng mình thấy khoảng thời gian tối ưu cho bản thân mình là 2 tiếng vì các mốc thời gian kia ngắn quá, không đủ cho mình duy trì sự tập trung cao độ.

“Nghỉ” ở đây chỉ đơn giản là đứng lên, đi một vòng văn phòng chọc thằng này thằng kia, cà khịa sếp chút, hoặc nếu làm ở nhà thì mình đi một vòng quanh nhà, ra ban công đứng ngắm cảnh chút, rồi quay lại làm việc. Thời gian nghỉ này chỉ tầm 5 - 10 phút nhưng nó thư giản lắm và giúp “soft reset” lại bộ não của mình để nó tiếp tục vận hành trơn tru. Máy tính xài lâu còn phải khởi động lại mà nói chi đầu óc con người :D

Quảng cáo

Mình để ý cứ sau mỗi lần nghỉ ngắn và quay lại làm việc thì mình có được sự tập trung cao hơn, nghĩ được giải pháp cho một cái đang bị bí, hoặc chỉ đơn giản là cảm thấy vui hơn.

Đơn giản vậy thôi, chúc các bạn làm việc ngon lành.
81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mod có vẻ ko thích thể dục?
@Linh Bold Nhưng chym lại tụt vào trong.
@airwalker Khịa vãi =))
bupbechanh
TÍCH CỰC
4 năm
@airwalker Nhin dang Mod la hieu roi, can gi phai noi ra. Tuong lai co the do co the se gap 2 lan hien tai cung nen.
LuciolaSon
ĐẠI BÀNG
4 năm
@airwalker mod đang dưỡng form 1 múi
Mấy cái cũng giống mình làm. Xem Bên google họ cũng có áp dụng mấy cái này cho nhân viên.
Nhiều sản phẩm lớn của Google đến từ 20% thời gian tự sáng tạo như Gmail chẳng hạn...
Trong ngày nên phân task kèm khoảng nghỉ phù hợp, có thể học bên Kanban hoặc Scrum
adsene
TÍCH CỰC
4 năm
Hay lắm ad, ad thêm khoản thể dục cho khỏe và đẹp ng 😆
fdcode281
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái đầu tiên đúng cái mình thích, đã và đang áp dụng từ trước đến giờ, và đây cũng là lý do mình k hợp học hành theo trường lớp. Thường mình nhìn vào kết quả cần đạt được và vẽ ngược lại, để làm như vậy cần những thứ gì và chỉ học thứ đó. Ví dụ ngày xưa học VBA, công việc mình cần tính cái này cái kia, lôi file output của đồng nghiệp, hàm liên quam trên mạng ra mổ xẻ, r tìm hiểu và note lại cái đó. Cảm giác học xong 1 cái làm được luôn rất phê, nó cũng tạo động lực cho việc học hành. Khác rất xa học theo lớp, lan man đủ thứ trong khi cái thực sự áp dụng chỉ 20% kiến thức.
Mình toàn nhờ các bé làm giúp cho năng suất cao
@Nam Air Like vì mình cũng thế 😁
Trung197
TÍCH CỰC
4 năm
@Nam Air Nước đi này cao tay quá Mod, vậy là tận dụng hiệu quả nhất rồi haha
@Trung Deanly Không bằng các anh em khác đâu bác
ufdb
CAO CẤP
4 năm
@Nam Air Và mình rất thích ngắm các bé khi các bé làm
CBDancer
TÍCH CỰC
4 năm
Cái Just in time learning thực ra là phải luyện, chính là luyện được cách tự học, nắm bắt bản chất vấn đề. Mỗi lần ngâm cứu đc bản chất của một cái gì đó mới mẻ, cảm giác nó phê~~
ufdb
CAO CẤP
4 năm
@CBDancer Kiểu như trước khi dắt bạn gái đi chơi phải tìm hiểu bon hắp trước phải ko.
hay, cám ơn mod đã chia sẽ
ngủ trưa (30-60p) và ngủ xế chiều (15-30p) nữa...
@MrNamN Ngủ nhiều vậy 😆 ngủ trưa 15p là được rồi
@MrNamN Ngủ trưa 15-30p thì đc. Còn ngủ xế chiều đau đầu lắm
khá hay
AndyCafe
ĐẠI BÀNG
4 năm
minhtienbk
TÍCH CỰC
4 năm
@AndyCafe Jetson nano phiên bản 1.
Có lẽ đang mày mò gắn nó vào cái housing , và gắn cái quạt lên cái tản nhiệt đó.
@Duy Luân , bác nghiên cứu ML trên hw này ah?
@AndyCafe Con này gọi là NVIDIA Jetson Nano
@minhtienbk Mình nghiên cứu computer vision, vì có vài dự án đang cần tới việc xử lý ảnh real time
minhtienbk
TÍCH CỰC
4 năm
@Duy Luân Mình cũng xài con này , nhưng nhìn phía HW
@minhtienbk Ban đầu xài rpi mà không nổi haha
lương 3k chưa mà thấy nhiều bài bố đời chỉ dạy vậy luân mập ??
bupbechanh
TÍCH CỰC
4 năm
@SieuBanana CHac la gap 2 lan chu o do ma 3k.
iKaris
CAO CẤP
4 năm
@SieuBanana Không thả mặt haha được nhỉ 😁
@Duy Luân là mấy x2 hay x3 ?
LuciolaSon
ĐẠI BÀNG
4 năm
@SieuBanana ý hỏi LCB đó! còn hệ số thì ai cũng biết, tìm số lớn nhất có 2 chữ số giống nhau?
luckyboyuit
ĐẠI BÀNG
4 năm
hay quá. mình làm mà chưa có thành phẩm nào ok cả.
Mình thì muốn làm việc hiệu quả chỉ có một biện pháp là không nghe nhạc. Nhiều anh em nói nghe nhạc giúp tập trung, còn mình nghe chỉ toàn phiêu theo nhạc, chẳng làm được gì xong cả.
@P.W Làm việc mà nghe nhạc là phá việc, chừng nào lau nhà, tập thể thao, còn nghe tí tí là được.
ufdb
CAO CẤP
4 năm
@dthanhliem83 Đúng rồi việc gì ko cần suy nghĩ mới nghe được. Chạy đơn nhiệm thôi, đa nhiệm nóng máy lắm
@dthanhliem83 ừ công nhận lau nhà mà bật nhạc thì xong việc nhanh lắm
Mình thì áp dụng action now sau khi đi học mấy khoá kha khá tiền
Điều đọng lại mình thấy hay nhất.
Action now kể cả việc nhỏ nhất
@Trịnh Tiến Thắng Mình hồi xưa được công ty training về action now 5s, tức là trong 5 giây nếu bạn muốn làm thì làm ngay, còn không thì não sẽ bắt đầu sinh ra lý do để bạn không làm 😁 Giờ vẫn áp dụng, thấy hay
@Duy Luân Chính xác nè. Mình cứ áp dụng và thấy hiệu quả. Thật sự hiệu suất công việc tăng thấy rõ với một thủ thuật đơn giản
Đọc bài viết xong phát hiện trang Fast Company có nhiều thông tin hay ho phết. Cảm ơn Duy Luân
Transcendence 2014 - đó mới là hack năng suất làm việc.
Quá tuyệt
Rất hay. Cảm ơn ku béo
Cũng có ích

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019