3 điều người mới chơi tai nghe, loa, dac, amplifier nên bỏ qua

AudioPsycho
17/8/2021 14:28Phản hồi: 126
3 điều người mới chơi tai nghe, loa, dac, amplifier nên bỏ qua
Người mới chơi audio thường hay tham gia thảo luận, đặt câu hỏi, tham gia chém gió trên các diễn đoàn hoặc trong các group trên mạng xã hội về nhiều khái niệm, cách chơi khác nhau, việc đó rất tốt. Tuy nhiên, bạn cần lập ra một list danh sách về việc dành thứ tự ưu tiên cho cái gì trước, cái nào sau. Cái nào nên để ý, cấp thiết nhất thì nâng cấp, cái nào không cần thiết bị để từ từ có dịp sẽ trải nghiệm và nâng cấp sau, như vậy sẽ tăng sức đề kháng và né được các cám dỗ. Đó là mình đang nói hầu hết tất cả anh em, còn ai dư dả thì cứ thoải mái trải nghiệm rồi chia sẻ với mọi người, điều đó lại càng hay. Qua bài này mình có vài lưu ý về 3 việc nên bỏ qua và bài sau là 3 việc không nên bỏ qua khi mới chơi âm thanh, dạng như là skip, sẽ quay lại sau trong tương lai.

1. Hi-res

Hi-res audio nói chung là để chỉ nhạc có chất lượng 24bit, DSD, cao hơn CD 16bit/44khz. Thực tế chỉ có 10% nhạc trên các nền tảng streaming được ra mắt ở dạng này mà thôi, còn lại 90% các nền tảng streaming sẽ sử dụng nhạc có bản quyền, chính hãng từ nhà sản xuất. Người mới chơi không nên bị xao nhãng bởi khái niệm này. Thay vào đó, nên tập trung, để ý và tập nghe để nhận thấy sự khác biệt giữa lossy streaming (spotify) và lossless streaming (tidal/quobuz), mở rộng kho nhạc của chúng ta ở nhiều thể loại khác nhau, và nhiều giai đoạn khác nhau.

2. Burn in

Burn in nghĩa là để loa, tai nghe, amply, cdp, dac hoạt động trong một thời gian nhất định, thường là từ 50h-200h. Hiệu quả của việc này có thể có hoặc có thể không, tùy thuộc vào phẩm chất của thiết bị. Tuy nhiên người mới chơi hay dùng các track pink noise, white noise để mở cho tai nghe chạy rà thâu đêm suốt sáng, đôi khi kết quả làm ta đau lòng như: cháy coil, rách màng diaphram do tai nghe không chịu nổi một tần số nào đó trong track burn-in và bị hư hại. Tốt nhất, tai nghe mới mua về thì lấy ra nghe nhạc, nếu có ý định cho chạy cả đêm, thì cũng chỉ nên mở nhạc ở volume 50-60%, làm như vậy trong 2 tuần thì cũng như là burn-in rồi.

3. Dây dẫn quá đắt

Kiểu gì bạn cũng sẽ một lần tò mò, hoặc đã nộp học phí rồi. Một cọng USB 2.0 có cái quái gì mà tới hơn cả 20 triệu? Chúng ta không biết, vì khi chúng ta tự hỏi lòng câu đó đó nghĩa là chúng ta cũng không muốn bỏ ra 20tr cho một cọng dây dẫn USB, vậy nên hãy để dành món này để hồi sau hãy đụng. Cá nhân mình thấy DAC hay thì dây USB theo máy nghe cũng đã hay rồi, việc nâng cấp dây dẫn gần bằng tiền chơi đồ hoặc hơn nữa thì nghe nó cứ sai sai kiểu gì. Nếu bạn chưa sẵn sàng, không sao cả bạn ơi! Nó là thiết bị, và nó phải hoạt động tốt với những tiêu chuẩn bình thường nhất.

Khi mới chơi ba cái đồ DAC, amp, bạn chỉ đơn giản là một cọng dây USB truyền data, các dây kết nối Analog đảm bảo rằng mua hàng chính hãng, có nguồn gốc đầy đủ như bình dân thì có Sommer cable, Belkin, Elecom, Norstone, cao cấp hơn một chút thì có Furutech, Oyaide, Analysis Plus.
126 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

6 sao luôn
Thái Hà El
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chơi âm thanh là một cái gì đấy rất mơ hồ và tốn kém. Đã nghe nhiều bạn nói âm thanh không chơi thì chớ chứ dính vào rồi rất khó để hài lòng. Còn với cá nhân mình thì đừng tệ quá là được rồi.
@Thái Hà El Kiểu "nâng cấp" lỗ tai ấy bác. Mình dính vào 2 thứ câu cá và âm thanh. Kiếm tiền xog cũng nướng vào tụi nó hết 😔(
Datkona
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Trọn kalitel Giống mình đấy 🤣😂😂 minhg cũng hay câu cá
Nhớ nghe từ giây 01 để thấy là nó thu live từ loa đấy chứ ko phải copy nguyên cái track quá quen này để lừa đâu.
YouTube truyền tải tốt (đương nhiên bộ đồ kia quá tốt và thu âm cũng tốt).
Mình xếp YT còn hơn cái lọt lẹt của thằng táo.

khitamdao
TÍCH CỰC
3 năm
@T.NC vợ xinh, trông hiền lành, còn chồng mặt có vẻ đểu đểu (hehe)
@khitamdao Mặt thế là xịn rồi. Kênh MMG đó có thằng tên Tân gì đó, giọng lẫn mặt nó thì minh nam giới còn ko ưa nổi, mà lỡ ko next kịp nó lại hiện lên. Chắc phụ nữ nhìn còn né xa
@T.NC dàn âm thanh đối thủ. nguồn nhạc chất lượng cho ra âm thanh chất lượng.
@T.NC nghe đã tai thật bạn ơi.cảm ơn bạn.
Penumbra
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bạn đọc tạp chí Nghe nhìn chưa? Đọc rồi thì chi nghe và nhìn thôi nhé!
junkey
TÍCH CỰC
3 năm
hồi xưa cũng đam mê bộ môn này, giờ thì đỡ rồi 😁
matinews
ĐẠI BÀNG
3 năm
Burning có nghĩa là cho vào lửa hơ! quá hợp lý! :d
Người mới chơi: luôn muốn có bộ dàn hay nhất, đẹp nhất, được nhiều người thích nhất (review), các thương hiệu có tên tuổi nhất...
Người chơi lâu: kệ cmn
ledung059
ĐẠI BÀNG
3 năm
Xin lỗi chứ đứa nào bỏ ra 2tr mua cộng dây USB là thằng ngu, đua đòi bị mấy đứa bán hàng thuốc.
Ai đã học qua truyền thông dữ liệu analog , digital đều hiểu được rằng usb truyền tín hiệu dựa trên chuỗi tín hiệu 0101010, sau đó tại bộ nhận sẽ giải mã tín hiệu digital này sang dạng analog để loa có thể phát đc ….. việc một cộng dây USB tương đoi tốt khoảng 200k là đã được bọc chống nhiễu rất tốt rồi, trong môi trường ít nhiễu như ở nhà, cafe, trường học cực kì khó gây nhiễu được quá trình truyền dạng 0101 này trong một sợi cáp bọc chống nhiễu trung bình.

Giờ làm một thử nghiệm dùng hai sợi usb laoij thường với siêu cao cấp đó, đố ai nghe mà phân biệt nổi

Còn dây loa là một câu chuyện hoàn toàn khác nhé. Tín hiệu Analog, dung kháng hay cảm kháng kí sinh của sợi dây có thể gây sai lệch tương đối đến việc truyền tín hiệu. Nên một sợi dây rất đắt tiền đem lại hiệu quả rõ ràng hơn sợi cáp rẻ tiền khác
@ledung059 Thôi bạn ơi, tranh luận với mấy bạn hiểu biết thì còn nâng thêm chút kiến thức. Chứ bạn mất thì giờ đi giải thích với mấy ông đó chỉ có thua vì mấy ông đó có hiểu cái gì đâu, toàn cãi cùn.
boom94
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ExVelocity Giờ bác có thể làm 1 test nhanh ở nhà, đó là nhờ người khác đổi dây USB và che nó lại, bác nghe và xác định nó là dây nào. Có khi nào là vì mắt bác thấy nên sẽ chi phối suy nghĩ theo 1 lối mòn, tức là dây này thì nghe kiểu A, dây kia nghe kiểu B. Bác test nhẹ tầm 3-5 lần xem sao ạ
ExVelocity
TÍCH CỰC
3 năm
@boom94 Nói thật với bác chứ, giờ em nói có thì mọi người có tin không hay lại kêu là em bị bệnh hoang tưởng, tưởng tượng. Cái việc đổi USB đổi tiếng nó k phải là truyền thuyết, nó có thật chỉ là ai nghe được ai không thôi. Chả phải tự dưng cái cọng Nordost nó đắt thế em còn chả dùng, lại đi dùng cọng đồng aftermarket rẻ tiền. Đơn giản bởi vì tiếng nó đầm, ấm, vững tiếng, hợp với Katana. Hỏi bác, giờ trong tay có cọng rẻ cọng đắt, về lý trí và logic với khoa học thì bác chọn cái nào?
ajack
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhân tiện trong topic này, mình muốn hỏi các bạn cái này chút. Lý do mình hỏi là do mình đang dùng Macbook nên không có cổng Audio out.

Mình đang dùng Sennheiser Momentum 3, nghe bằng Bluetooth:
1. Nếu nối dây (jack Audio), qua DAC, thì chất lượng âm thanh tốt hơn không ta?
2. Mình có thử với dây USB đi chung với headphone thì không thấy khác biệt.

Cảm ơn các bạn trước!
ajack
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ThânChâu Rất cả ơn trả lời của bạn, như vậy, mình chỉ việc đầu tư thêm một DAC, và dùng audio jack đi kèm là nâng cao chất lượng âm thanh được rồi 😁
dell e7440
TÍCH CỰC
3 năm
Đặt con headphones đang mắc kẹt ở HCM
Hi-res audio nói chung là để chỉ nhạc có chất lượng 24bit, DSD, cao hơn CD 16bit/44khz. Thực tế chỉ có 10% nhạc trên các nền tảng streaming được ra mắt ở dạng này mà thôi, còn lại 90% các nền tảng streaming sẽ sử dụng nhạc có bản quyền, chính hãng từ nhà sản xuất.

Khúc này không hiểu ý của Nhật lắm 😁 90% nhạc bản quyền, chính hãng thì không có cái chất lượng Hi-res?
@cuhiep đúng rồi anh, trên tidal hay quobuz thì số lượng album 24bit, mqa chỉ chiếm khoảng 10% thôi. Ý em là kệ nó nhạc hay và từ chính hãng ra thì nghe thôi
ò cảm thấy nghe Hi-res như hiện nay thì không cần thiết lắm ấy nhỉ 😁
Phiết CN
TÍCH CỰC
3 năm
Mình thì đi từ ngọn xuống, quan trọng nhất là thích nghe thể loại nhạc gì đã, sau đó mới tìm hiểu các thiết bị cho phù hợp với thể loại đó.như mình thích nghe nhạc cổ trước 75 của thanh thúy, hoàng oanh,giao linh... thì chỉ thấy amply đèn kết hợp với loa toàn giải cổ là phù hợp vì nó có tính mềm mại,dính dính,không cần chi tiết như loa đời mới nhiều đường tiếng phù hợp với nhạc bây giờ.còn các phụ kiện như dây cáp nguồn, cáp tín hiệu,rắc nguồn,rắc loa,rắc tín hiệu...thì nếu từng thứ tốt mà không phù hợp với tổng thể hệ thống thì cũng bằng thừa,không bao giờ tốt bằng 1 hệ thống có các linh kiện bình thường nhưng đồng bộ. Tóm lại là chơi âm thanh thì ông nào cũng như tự kỉ vậy, 1 mình thưởng thức hệ thống của mình và cho nó là hay nhất...mình cũng giám chắc là nếu dùng hệ thống âm thanh cỡ 1 tỷ để nghe nhạc vàng thì cũng rất tệ. Và ngược lại dùng amply đèn với loa toàn giải để nghe giao hưởng với edm thì vứt rồi.
@vanphiet Đèn chơi 75 là chuẩn rồi . Bán dẫn chơi ko thấy cảm xúc
@vanphiet Thì giống loa của Thi Văn, loa nhạc vàng nghe khá hay. Nhưng đi triển lãm các bạn ấy cho nó đánh Hotel với Kate, thua cả cái tai HD800 nó đập.
Chuẩn men, đừng theo quảng cáo, kinh lắm
hiepmu
CAO CẤP
3 năm
hiện mình vẫn còn xài loa vi tính Soundmax A6000 nên thôi đi ra 😆
@hiepmu 8800 vào có có tụ đỡ hiu quạnh !!
@Apple Love Paradise Có đến đâu xài đến đó. Miễn thấy vui là được nhề bạn
@dualshoсk Bữa mình nghe câu của bác Au đi ô Phi Lê nào đó trên Nghe Nhìn Việt Nam là dàn âm thanh hay nhất là khi nó thể hiện được cảm xúc của bài hát mà người thưởng thức âm nhạc nghe được !! Đại ý nó là như vậy. Như hồi nhỏ nghe đài cát set chất âm nó còn thua mấy con loa Bluetooth giá rẻ bây giờ nhưng cảm xúc lúc đó nghe nó rất khác so với dàn vi tính có Sub có Monitor có bát có ấm có chén đầy đủ như bây giờ !!
hiepmu
CAO CẤP
3 năm
@Apple Love Paradise thuở sơ khai bao giờ cũng đẹp, cũng như tình yêu đầu tiên có thể không đẹp nhất nhưng chắc chắc sẽ làm bác day dứt và khó quên nhất 😆
MHD-HOANG
ĐẠI BÀNG
3 năm
Audio thì cứ đi nghe thử tận nơi, thấy hay thì mua, chứ nghe mấy ông bán hàng và đánh giá trên mạng thì mua về rồi ôm hận thôi.
huedo84
TÍCH CỰC
3 năm
Quan trọng hơn tất cả là phù hợp túi tiền và nhu cầu nghe! Còn lại là nó bao la và người mua toàn bị dắt mũi bởi mấy ông bán hàng, đồ không đồng bộ, không tương thích thì các bác có nâng cấp cái dây nguồn hay dây loa, ... Thì nó cũng chỉ đàn gảy tai trâu! Các cụ dân Audio vẫn nói nhất Điện - Nhì phòng - Tam Kê - Tứ Kệ, nhưng thực ra âm thanh nó còn phụ thuộc vào quá nhiều thứ khác, các bác cứ trải nghiệm sẽ thấy bộ này nghe ở đây hay vậy mà sao lắp sang chỗ kia nó lại chán thế nhỉ!? Nên nhu cầu và mức đầu tư phù hợp là rất hợp lí!
Cái burn in tai nghe mới là cái thấy nhảm nhất.
vuong.hbi
ĐẠI BÀNG
3 năm
@AZwarrior Không nhảm đâu bạn, giống kiểu chạy roda xe máy mới thôi. Từ nhà máy ra màng loa nó còn cứng khô cứng, hoạt động một thời gian nó mới nhịp nhàng mềm mại được.
@AZwarrior Burn in tùy loại tai. Như BA thì ko thay đổi còn màng Dynamic thì có sự khác biệt
@AZwarrior Mình ko phải dân chơi audio nhưng mình nghĩ là nó có thật đấy bạn. Cặp loa mình mua về để hát kok đến giờ sau 5 năm nghe nó hay hơn lúc đầu. Nên mình đoán là: nghe lâu (burn in) nó làm cho mềm gân loa màng loa gì đó nên độ nhạy nó tăng lên thật.
duc2304
ĐẠI BÀNG
3 năm
@AZwarrior mình lại nghĩ khác, mình nghe IE 40 pro lúc mới mua với sau đó tầm 2 tuần thì thấy khác nhau rõ phết đấy

con đấy lúc mới bóc hộp nghe chói vl
Chơi tùy vào money của mình . Và lên thì phải đồng đều. Chứ cái đắt cái rẻ thì nghe vẫn vậy .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019