Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

30 hình ảnh cho thấy Nhật Bản không giống nơi nào khác trên thế giới

Didu
26/9/2018 8:37Phản hồi: 373
373 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

conkinhong
TÍCH CỰC
6 năm
Các ô g làm ơn thôi cái kiểu thần kinh đi dc ki ko cần so sánh hay mơ ước tôi đảm bảo trong 30 năm tới chúng ta ko thua gì họ
Thứ nhât lớp già sinh ra trong chiến tranh sống trong đói khổ đang chết hết, lớp trẻ tư tưởng mới đang dần thay thế. Khi con người ta đủ ăn đủ mặc họ sẽ nghĩ tới văn hoá xã hội
Thứ hai không xã hội nào không có tham nhũng quan liêu nhưng sẽ thuyên giảm khi con người ta đạt dc các chỉ tiêu xã hội mới
Thứ ba quan trọng nhất là cái lớp hủ nho chỉ biết ngồi chủi rủa xã hội thế này xã hôib thế kia đang chết dần vì bệnh tật vì già yếu và lớp tư tưởng mới thay thế họ ko gọi ông tây mà gọi thằng tây ki tôn sùng nước ngoài mà tôn trọng nước ngoài.
Mấy thằng học triết khôn như bò mà vài phán như thánh
ninh135790
TÍCH CỰC
6 năm
Quá tuyệt vời, hy vọng mình sẽ có cơ hội được sang đấy cho mở mang tầm mắt
prodang2509
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái 27 thật thú vị
vitamin_luv
ĐẠI BÀNG
6 năm
nước nhật với những bản JAV lừng danh khắp năm châu, hehe
anhkhoquen
ĐẠI BÀNG
6 năm
Người nhật thì tối ưu quá rồi nhể
cu kum
TÍCH CỰC
6 năm
Văn minh người Nhật thật tuyệt vời
Thích cái tự dọn dẹp trường học nè!
thomastn
TÍCH CỰC
6 năm
bài này nhai đi nhai lại hoài... trên tinhte luôn...
giangkma
ĐẠI BÀNG
6 năm
Một trong những dân tộc văn minh và ý thức nhất thế giới.
vuquyenanh
TÍCH CỰC
6 năm
Bồn cầu xịn quá còn có cả giảm ồn. Con này ko có
binhbinh5555
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cá koi ở mương rảnh. Mấy dòng kênh mình cá sống được vài năm lâu mới lạ vì rác và ô nhiễm . Còn mấy con rạch nhỏ thì rác ngập, cá mà có thì chuyện lạ
Vmemory
CAO CẤP
6 năm
Mười mấy năm trước trường học cũng chỉ có 1 lao công duy nhất: đi thu dọn rác, quét hành lang, sân trường,... còn mỗi lớp tự phân công trực nhật. Học sinh được dạy có ý thức giữ gìn vệ sinh. Còn bây giờ... thuê lao công toàn tập, tụi nó biết cứ xả rác thì sẽ có người dọn, ra đời cũng sẽ vậy, ba má chúng nó sẽ là người phải dọn cái đống 'shit' chúng nó gây ra

P/S: nhiều lúc chạy xe trên đường nghe cái rầm như xe tông, hết cả hồn. Ngoái lại đứa nhỏ nó quăng ly nước đã uống hết ra đường. Ba má nó không 1 lời nhắc nhở, thậm chí có lúc thấy cả phụ huynh lẫn học sinh cùng quăng
GhostRiley
TÍCH CỰC
6 năm
Việt Nam thì chăm chỉ chùi dọn ngôi nhà của mình, còn ra đường thì bạ đâu vứt đấy. Nhật Bản thì ngược lại 😆
tamuct
TÍCH CỰC
6 năm
Cái nắp bồn cầu này còn có tiếng anh. Lần đầu e dùng toàn tiếng Nhật ko, cứ ấn loạn lên, rửa mãi ko xong
Ấn tượng mỗi phim điện ảnh Nhật
hoangclick
TÍCH CỰC
6 năm
Ở Nhật không có nguồn tài nguyên dồi dào, lại hay bị động đất. Vậy mà họ văn minh đến dễ sợ.
Ở Mình còn nghèo mà sĩ diện cho rằng ta đây là khôn, họ xếp hàng và tôn trọng pháp luật.
Có hôm mình chở bà chị cùng công ty đi qua đèn đỏ, ko có ai, bà bảo mình đi đi, có gì chị lo, mình dứt khoát ko đi
sau cuối cùng bị chê ko linh hoạt, ko linh động, bó tay.
"Người Nhật rất tôn trọng luật lệ và kỷ luật. Người Nhật dừng đèn đỏ ngay cả khi đêm khuya không có nhiều xe. Người Nhật đi đúng hàng lối mặc dù phải chen chúc nhau như này."
cái này cũng tùy người. đang sống ở Nhật. mình thấy đa phần đi bộ hay đi tràn hết ra đường, đi xe đạp đôi khi rất khó tránh., sang đường cũng chả nhìn đằng sau có gì. mấy lần mình tránh bất ngờ cả ng lớn và học sinh. mỗi lần như thế mình lại tự hỏi ở Nhật ngta ko dạy cách sang đường phải nhìn phía sau xem có ai ko à =))))). còn đèn đỏ thì cũng khi nào có xe thì dừng, đường vắng thì đi. đêm thì chả ai dừng đèn đỏ. nói chung báo đài tâng bốc thôi chứ đâu cũng có người thế nọ người thế kia. ý thức chung của họ hơn VN mình nhưng không đến nỗi hoàn hảo như báo đài vẫn nói. tin 1 nửa thôi nhé các bạn haha
@caocaolatre199x Bạn sang Nhật mà không được học về luật giao thông à, ít nhất là 1 buổi, lúc bọn mình đc học thì, xe đạp phải tránh người đi bộ, thậm chí ở chỗ đông người đi bộ thì bạn phải xuống dắt xe ấy chứ, ở Nhật thì người đi bộ là số 1 , mà vỉa hè cho ng đi bộ, trừ khi có chia đôi làn xe đạp và bộ hành riêng, vùng Kansai là vậy, và nếu bạn sống ở Nhật thì chắc chắn biết bọn hs tiểu học đi học ntn chứ, sao lại còn thắc mắc có được học cách sang đường hay không.
@Lựu Đạn Có học chứ. Mình k có nói trên vỉa hè. Những con ngõ nhỏ cũng vậy. Ai đi cũng đi tràn ra giữa đường ko à. Mình chỉ có học xe đạp phải đi phía sát với ô tô cho ng đi bộ đi bên trong cùng chứ ko có nghe như bạn. Hoặc nếu nhà trg khuyến khích chúng nó đi kiểu bất cần như thế thì mình k cho là đúng. Nói chung đâu cũng có ng thế nọ ng thế kiam mình cho là đúng thì nó đúng thôi. Học cái tốt chứ ko phải những cái vô lý cũng nhắm mắt khen phải. Họ cũng là con người cả thooim
@caocaolatre199x Cái nào là cái vô lý, bạn bảo đi vào các ngõ nhỏ vậy chắc bạn cũng đọc được những cảnh báo cho người đi xe đạpxe phân khối và ô rồi phải không, cảnh báo "トマレ" hay là "子供飛び出し 注意" chẳng hạn, trong phần lớn trường hợp các kể cả ngõ nhỏ, người cần chú ý là người có phương tiện giao thông, mà có phải người đi bộ nào cũng đi tràn ra đường, không nhìn trước nhìn sau đâu. Bạn nói không đúng sự thật, kể cả với người không ở Nhật bao giờ, tôi hỏi các bạn rằng ở bất cứ đâu trên thê giới này lại có thể loại người mà đi không cần nhìn trước nhìn sau rồi băng qua đường như một ông hoàng, bà tướng hay không???
Mình nghĩ Nhật có rất nhiều cái tệ, nhưng ý thức giao thông không phải một trong số đó, đương nhiên là nói trong phạm vi cả cộng đồng chứ không phải tuyệt đối tất cả người Nhật đều như vậy, cái này tôi khẳng định !
@caocaolatre199x Còn đây là cái link về luật cho người đi xe đạp nhé, vì xe đạp là phương tiện gần nhất và 1 số nơi có thể cùng lưu thông với người đi bộ.
Bạn đọc tới phần ・その他3 (chắc tiếng Nhật của bạn đủ dùng), bạn sẽ thấy ngay cả việc đi vượt qua nguời đi bộ, hay dùng chuông trên xe để người đi bộ nhường đường cho bạn cũng là vi phạm luật chứ, tuy việc này ngoài thực tế thì rất nhiều.

https://www.gov-online.go.jp/featured/201105/
Tuấn Cake
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái 28 muốn xem mà chưa gặp lần nào @@
Bên Nhật họ đi thang cuốn đều đứng phía tay phải, phía tay trái luôn để trống cho người có việc gấp và vội... rất hay và nhân văn các bạn ạh
hl80
TÍCH CỰC
6 năm
@vietcuongdau Chưa đúng đâu bạn. Chỉ vùng Kansai là đứng bên phải thôi, còn Kantou còn lại là đứng bên trái. Kyoto thì tuỳ, lúc đứng phải lúc đứng trái, nhưng hiện giờ có lẽ Kyoto cũng theo Osaka là đứng phải.
haya
TÍCH CỰC
6 năm
@hl80 Hèn chi là chia theo vùng. Cứ thắc mắc mãi
Bổ sung số 29: những viên gạch màu vàng là lối dò đường cho người khiếm thị. Phải đến 90% những con đường mình đã đi qua có đường cho người khiếm thị, và đèn tín hiệu ở các ngã tư phát ra âm thanh để khiếm thị có thể tự qua đường.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019