Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hít thở ở các đô thị lớn độc hại tương tự thói quen hút thuốc lá

Didu
16/8/2019 4:21Phản hồi: 305
Hít thở ở các đô thị lớn độc hại tương tự thói quen hút thuốc lá
*Chú thích hình: các bạn trẻ chụp tự sướng nhóm trước Apple Store ở Fifth Avenue, New York năm 2014.

Đó là kết luận được đưa ra sau khi người ta thực hiện nghiên cứu tại các đô thị lớn về mức độ nghiêm trọng của ô nhiễm không khí. Cơ sở để các nhà nghiên cứu đưa ra kết luận dựa trên căn bệnh phổi tắc nghẽn mãn tính (emphysema), họ thấy rằng không chỉ người hút thuốc lá mới mắc phải căn bệnh này.

Khoảng 7 ngàn người từ độ tuổi 45 tới 84 tại 6 đô thành lớn tham gia vào nghiên cứu kéo dài 10 năm, kết thúc vào 2018. Đây đều là những đô thị lớn hoặc rất lớn của thế giới, bao gồm New York, Los Angeles, Chicago, Baltimore, St. Paul, Minnesota, Winston-Salem, Bắc Carolina.

Sau nghiên cứu, các nhà khoa học có thể “giải thích được vì sao một số người không bao giờ hút thuốc vẫn mắc căn bệnh phổi tắc nghẽn mãn tính”. Nghiêm trọng hơn, khi kết hợp lại thì những chất ô nhiễm trong không khí (bao gồm bụi PM2.5, ozone, nitrogen oxide, carbon) gây tác hại xấu lên sức khoẻ trầm trọng hơn so với từng chất riêng biệt.

Để cho dễ hình dung, nguy cơ mắc bệnh phổi tắc nghẽn mãn tính của những người tham gia nghiên cứu tương đương những người hút mỗi ngày 1 bao thuốc trong 29 năm. Từ đó có thể thấy việc hít thở không khí tại các đô thị lớn trong thời gian dài độc hại tương đương với thói quen hút thuốc mỗi ngày.

Nguồn: BGR
305 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xversion1
TÍCH CỰC
5 năm
Mấy thành phố thí nghiệm làm sao ô nhiễm bằng Hà Nội, ko hiểu hít ở Hà Nội thì tương đương với mấy chục bao mỗi ngày?
tomguitar
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bible 1 hehe ngược lại chứ bác, e rất hướng ngoại và từng đi + sống ở nhiều nước. E cũng thoải mái việc sinh sống, lập gia đình ở bất cứ đâu, thậm chí rất ghét những lễ giáo quá hủ tục của phương đông (cưới hỏi rình rang..), e cũng đọc rất nhiều sách nuôi dạy con của Mỹ, Nhật, Do thái...Ý e là cái này do suy nghĩ riêng của e muốn về VN thôi. Còn nếu bác muốn làm vậy cũng tốt, e ko ý kiến gì. Để con cái đc tiếp xúc với 1 nền văn minh đi trước mình hàng trăm năm thì còn gì bằng. hehe.
bible 1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tomguitar Liệu văn hoá phương Đông đã làm bác khó hoà nhập và cảm thấy cô đơn ở phương Tây. Em biết rất nhiều người không thể hoà nhập, bên otofun, họ ở bên đó nhưng không ai để chém với hok, toàn quay về diễn đàn Việt Nam với tư duy vô thần, và tư tưởng mái trường xã nghĩa. Họ anti god mà
tomguitar
ĐẠI BÀNG
5 năm
@bible 1 haha ko phải đâu bác. Bác đừng suy nghĩ cực đoan. Em thuộc tuýp introvert nhưng dễ thích nghi cái mới (ăn j cũng đc, ở đâu cũng đc, ngủ lúc nào cũng đc). Cái này thuộc về tư tưởng cá nhân thôi. Ai thích sao cứ làm vậy, ở đâu cũng đc, miễn là mình cảm thấy vui vẻ và hp là đc rồi.
bible 1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tomguitar Oh, bác là của hiếm rồi, giờ bọn giỏi nó đi du học với lời thề quyết tâm định cư. Em rất mừng bọn trẻ giờ có nhận thức tốt, chúng nó thực sự sáng mắt sáng lòng
Mọi người hãy ngừng thở bảo vệ cơ thể trước tác nhân gây hại
@hung.nexus Ngừng thở và sau đó thì trở thành thành phố chết Khỉ (32).gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@hung.nexus đấy nghiên cứu rõ ràng rồi, thôi thì hút thuốc tẹt đi ae, đằng nào cũng củ tỏi =))
bible 1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 Bây giờ nó khác gì thành phố walking dead đâu
Vậy nên không hút thuốc cũng chết như thường thôi . đừng đổ thừa cho khói thuốc
@anhlucky2 Ở nông thôn, môi trường trong lành, ngta cứ rít hơi thuốc lào cho bổ phổi chứ dăm ba bao thuốc lá ăn thua j 😁
@anhlucky2 1 thằng hút thuốc vồn vã cho hay
@kehuydietngo Hình như có thông tin thuốc lào còn độc hơn cả thuốc lá thì phải Mặt vàng (9).gif
@anhlucky2 Sống trong môi trường như vậy mà còn hút thuốc thì sẽ die sớm hơn thôi, đơn giản mà 2.gif
Riết hồi con người sống ở đô thị lớn ngày càng ngu đi ! 😁
@Nguyễn Thắng 89 Ko ngu đâu E, chỉ là chậm lớn, ko chắc khoẻ như ở nông thôn thôi 12-8-2019 (4).gif
@crazysexycool1981 Mong là số lượng lớn các phó sư phá giáo sỹ, à nhầm, phó gs tiến sĩ này sẽ tìm ra đc giải pháp bớt ô nhiễm.
@tuongvinh1411 Chắc ko ít người trong đó là tiến sỹ giấy đâu bạn, nhiều vụ mãi sau này mới biết mua bằng cấp, mọi thứ đổi bằng tiền đấy thây Mèo trắng (7).gif
@crazysexycool1981 Ở đâu có nhiều trường học lớn, trung tâm nghiên cứu thì tiến sĩ ở đó nhiều thôi,có người còn 4 tháng nữa về hưu cũng ráng làm công trình nghiên cứu để đc gọi là tiến sĩ mà anh
Đây trở thành căn bệnh của thời đại rồi. Nếu không muốn bị thì có lẽ phải vào rừng ở với khỉ thôi. Mà bây giờ rừng cũng bị đốn sạch rồi. Chạy trời không khỏi nắng thôi thì ta cứ hút thuốc lá, vì không hút cũng sẽ bị bệnh như người hút thuốc lá thôi.
@Eva Adam Giờ cứ ra quốc sách cấm triệt để thuốc lá thôi Gấu trúc (8).gif
@crazysexycool1981 Lâu lâu bạn này nói có lý, cấm luôn bia v rượu luôn cho lành.
@Ma Vương _ MT Ko cấm được thì đề xuất đánh thuế nặng thêm cả bia rượu nữa, mấy thứ này làm tỷ lệ TNGT tăng đột biến, bao gia đình mất oan người thân vì những thằng lái xe nát rượu Đầu tròn (16).gif
@crazysexycool1981 1 lít rượu đế 10 triệu, 1 thùng bia 5 triệu. Bán rượu cho người dưới 18 tuổi thì lao động công ích 3 ngày.
Ngày xưa có vụ phạt cho đi lao động công ích thấy có lý mà bây giờ bỏ vì bất tiện. Mấy người giàu bỏ tiền ra đóng phạt không có tính răn đe. Mấy con hoa hậu, diễn viên nổi tiếng mà phát ngôn bừa bãi cho đập đá 5 ngày. Lái xe mà người có bia rượu thì 10 ngày.
Không thì đập 1 tấn đá xanh nguyên khối ra thành đá mi.
Cho phạt ra mấy bãi đá đập đá vài ngày là tởn.
Lâu lâu quỡn tí.
@Ma Vương _ MT Tự dưng muốn xỉn quá 1.gif
Nghe ghê rợn, nổi da gà, kinh quá trời. Vậy mà mấy bạn ở trên còn đủ dũng khí gõ bình luận sao?
@killed Hix, ghê thật. Tôi còn không giám gõ bình luận nữa 😁
@killed Ta đang sống ở VN mà, chấp nhận thực tế đi AE 12-8-2019 (4).gif
@killed Cũng thấy ghê nhưng cứ phải làm điếu đã 😁
@Yan20142297 Nghe bạn nói cũng làm tâm lý cứng hơn chút :D
Chà nguy hiểm nhỉ
1 số thanh niên Vn cứ không hút thuốc mà bệnh phổi thì auto là do hút thụ động từ người khác.
@heobanhki có ảnh hưởng mà bác, nên hút thì cũng có ý thức tí, đừng ảnh hưởng đến ng khác là dc
@heobanhki Từ hồi có thông tin người hút thụ động còn khả năng bị viêm phổi cao hơn cả người hút chủ động thì A cũng đã có thói quen tránh xa hơn với những người hay hút thuốc! Đơn cử như đi ăn trưa, ngồi gần cha nào hút thuốc là tránh sang chỗ khác, ko thì nó nhiệt tình cho ngửi hương thơm của thuốc lá đến những hơi cuối cùng 27-12-2012 (4).gif
@crazysexycool1981 Ngồi gần hay đi ngang mấy người hút thuốc là nghe hôi rồi. Còn ai mà phà hơi vào mình là chỉ có muốn bụp vào mặt cho bớt thối ở dơ.
@Ma Vương _ MT Xưa tầm những năm 2000 mình nghe đâu có đôi uyên ương nọ, thời yêu nhau thì yêu cả nhược cả ưu điểm của nhau, gái thấy trai hút thuốc thì khen mùi thuốc thơm! Đến khi lấy nhau rồi, sinh con đẻ cái (thời còn ẵm ngửa) mới thấy khó chịu bộc lộ rõ khi thấy chồng mình hút thuốc trong nhà! Chả hiểu thơm gì cái mùi thuốc lá, chả hiểu sao giờ vẫn còn khối người vẫn thích hút thuốc, ngày méo nào cũng phải gần 1 bao mới chịu Đầu tròn (5).gif
Ở Hà Nội hay SG thì có khi còn độc hơn thuốc lá nhiều ấy chứ,
TnQ NMT
TÍCH CỰC
5 năm
@Lythienky Rửa mắt nữa bác ạ :rolleyes::rolleyes: sau bao ngày cày cafe vỉa hè, chính thức tháng trước em đã thấy 1 pha lộ hàng mãn nhãn
bible 1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Lythienky Khộ thật, thanh niên đang sức chịch mà toàn phải khộ dâm thế này, thanh niên tây thì nó chịch hết cả hơi
@TnQ NMT Haha, có kịp chộp lại k bác 😆
TnQ NMT
TÍCH CỰC
5 năm
@Lythienky Lúc đó em đang bận trầm trồ trước tuyệt tác của thiên nhiên bác ạ :rolleyes: đứng trước núi non hùng vĩ thế thì tâm đâu còn đủ tịnh để lấy điện thoại ra chộp
Ngày ngày đi qua đoạn Trường Chinh và tao thấy đúng. Sống ở đô thị ra nghĩa địa nhanh hơn nông thôn 😁
@Khẩu trang xanh ra nghĩa địa nhanh hơn còn nhiều lý do khác như: thực phẩm bẩn, stress quá độ, tai nạn giao thông, vân vân và mây mây....
@Khẩu trang xanh Đấy là Trường Chinh còn được mở rộng gấp đôi so với ngày trước rồi đấy 12-8-2019 (4).gif
@crazysexycool1981 Đoạn này đang thi công đường trên cao nên bụi lắm bác ạ
@Lythienky Bao giờ cho xong cái công trình của nợ đó nhỉ, vụ này mà ko thành công hoặc sau này đi vào hoạt động ko hiệu quả thì muối mặt với dân, hàng chục nghìn tỷ đồng coi như theo gió Gấu trúc (45).gif
@crazysexycool1981 Muối thì muối tí thôi chứ có việc gì to tát đâu 😆)
hai tmt
TÍCH CỰC
5 năm
Giờ hít thở không đúng chỗ cũng dễ bị chết nữa nhỉ...chắc phải lên núi ở thôi a e ơi.
@hai tmt lên núi lại chết sớm vào mùa mưa do lở núi :oops:
@ThuanNguyen94 Xây mợ nó thành phố ngầm dưới biển cho trong lành AE Mặt vàng (18).gif
Cũng là con người làm hại nhau cả thôi mà
Chris Edward
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cuocdoiphuphang Con ngừoi là tác nhân của tất cả. Bà hàng xóm nuôi gà cạnh nhà mình làm ô nhiễm hết cả không phí nhà mình 😆
bible 1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Chris Edward Thế mới phải thu thuế để nuôi anh quản lý nhà nước
Chẳng lẽ nghỉ hít sao ta?
@Tran Huu Phu Quy Nghỉ hít thì chết, hợp lý hơn là hít vừa phải thôi, ko thì khăn gói quả mướp di cư vùng nào trong lành hơn mà sống, như vậy yên tâm khỏi lo đụng chạm với khói thuốc, bụi bặm độc hại mỗi ngày Bình sữa (1).gif
alex.hn
CAO CẤP
5 năm
Tộ sư, đọc xong title bài viết, tự đặt câu hỏi: tôi đang sống ở đâu? cuộc đời sẽ trôi về đâu
@alex.hn Bạn đang sống ở VN nha, còn trôi đi đâu thì cứ để thời gian khắc trả lời Bình sữa (1).gif
bible 1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@alex.hn Cố gắng đi xuất khẩu lao động rồi định cư đi
@alex.hn Đọc Origin của Dan Brown nhé. 😃
bible 1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@alex.hn Đang sống trên thánh địa của Satan. Và nhiệm vụ là phải thiên di về thánh địa của God, tức Ý, Jerusalem và Hoa Kỳ
Giải pháp tốt nhất ở các thành phố lớn là: NGỪNG HÍT THỞ nhé AE Mèo trắng (34).gif
@crazysexycool1981 bác ngừng hít thở trước làm gương cho anh em đi
@Methylamine Đọc xong bài này, comment xong bình luận này, mình đã thử ngừng hít thơ hơn chục giây, phải nói là khá thoải mái, rất Yomost 11-12-201210.gif
@crazysexycool1981 bác ngưng 1 ngày xem sao
@Methylamine Ai rồi cũng sẽ đến lượt được dịp ngừng thở dài ngày chứ 1 ngày thì ăn thua gì, vấn đề là giờ chưa phải lúc để làm chuột bạch thôi 12-8-2019.gif
djbuj
CAO CẤP
5 năm
Nghiên cứu cho thấy những thằng sợ chết thường chết nhanh hơn thằng ko sợ 😆 lạc quan chính là phương thuốc hữu hiệu nhất . Bơ đi mà sống. Nghiên vs chả cứu
asuwa
TÍCH CỰC
5 năm
@djbuj Vậy nghiên cứu của bác nào mà bác nói thì sao? Cũng là nghiên cứu?
djbuj
CAO CẤP
5 năm
@asuwa Nói thật bác nhé. Bác hiểu sao là châm biếm đả kích ko. Nói vậy cho vui chứ bác nghĩ thật à. Nhựa quá 😃
asuwa
TÍCH CỰC
5 năm
@djbuj Nhựa quá là gì bác?
Syter
TÍCH CỰC
5 năm
Vừa cai được 1 tuần sau hơn chục năm hút thuốc. Đọc tin này xong trong đầu nhảy số kiểu: Ủa vậy trước giờ mình hút 2-3 gói / ngày à =))
Cho_Chet
TÍCH CỰC
5 năm
Lo làm gì các bạn. Thực tế hít hay ko hít thì cũng die. Nếu thực sự mình quan tâm đến vấn đề môi trường thì có rất nhiều cách phù hợp với sức của từng cá nhân để bảo vệ nguồn tài nguyên vô giá này. Tiếc là VN mình ko coi trọng cái gì nó là nghiễm nhiên, và còn free nữa, để rồi không khí cũng như môi trường sống càng ngày càng ô nhiễm...😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019