Snapseed: 10 điểm xứng đáng là app chỉnh sửa ảnh chính trên điện thoại

vitaminSea
3/9/2019 5:8Phản hồi: 169
Snapseed: 10 điểm xứng đáng là app chỉnh sửa ảnh chính trên điện thoại
  • Giao diện rõ ràng và dễ sử dụng, có thể chỉnh được ảnh RAW. Từng cụm chức năng nằm ở vị trí riêng biệt để xử lý và xuất ảnh nhanh hơn.
  • Các chức năng chỉnh sửa và hiệu ứng màu gần như toàn diện nhất hiện nay, tập trung cho 2 mục chính là cảnh vật và chân dung.
  • Ngoài chỉnh ảnh tổng thể, còn có thể chỉnh chi tiết từng vùng chọn nhỏ hơn trong ảnh với chức năng chọn lọc vùng và bút vẽ.
  • Có thể cà da xoá mụn với ảnh chân dung, hay xoá chi tiết bằng chức năng chỉnh sửa Healing tool.
  • Có thể điều chỉnh được tư thế đầu, hiệu ứng ánh sáng áp dụng với ảnh chân dung.
  • Chế độ chồng hình Double exposure thú vị.
  • Làm mờ vùng ảnh (blur) để làm nổi bật chủ thể.
  • Điều chỉnh được phối cảnh của ảnh, giảm độ méo khi chụp góc rộng.
  • Thêm viền ảnh gỉa lập và làm khung ảnh để ảnh trông chỉnh chu, sang trọng hơn.
  • Thêm chữ vào ảnh với nhiều font chữ trẻ trung, đặt được nhiều vị trí khác nhau một cách dễ dàng.

Đối với mình, Snapseed luôn là một trong những app chỉnh sửa ảnh trên điện thoại nổi bật nhất, với khả năng chỉnh sửa gần như là toàn diện. Sau nhiều bản update, các tính năng chỉnh sửa tập trung vào các chi tiết vùng (nhỏ) đã có để phục vụ cho nhu cầu xử lý ở mức độ chuyên nghiệp hơn, hay kể cả là cách sắp xếp vị trí của từng cụm chức năng rất thông minh để thao tác hoàn thiện hậu kì cho ảnh cũng nhanh hơn bao giờ hết, khi đã quen tay. Chia sẻ với anh em những điểm đáng giá có trên Snapseed phiên bản hiện tại.

Video Xoá chi tiết thừa, sửa méo góc, chỉnh màu từng vùng... nhanh lẹ bằng Snapseed

Hướng dẫn chỉnh sửa ảnh phong cảnh trên điện thoại bằng ứng dụng Snapseed

Giao diện rõ ràng, vị trí các cụm chức năng được sắp xếp thông minh.
Có thể dễ dàng nhận thấy cách sắp xếp Theo bố cục rất hợp lý của các cụm chức năng trên giao diện Snapseed. Menu bar ở trên gồm vị trí mở ảnh bên trái và thông tin ảnh bên phải, chức năng chỉnh sửa và xuất đặt ở dưới đễ dễ dàng thao tác và rút ngắn thời gian chỉnh sửa hơn.
Trong menu chỉnh sửa có rất nhiều công cụ chỉnh sửa và hiệu ứng giả lập màu sắc khác nhau, gần như là đầy đủ nhất đồ chơi hiện nay rồi.​

Chỉnh chi tiết từng vùng chọn nhỏ hơn trong ảnh với chức năng chọn lọc vùng và bút vẽ.
Đây đã từng là tính năng mà nhiều anh em mong muốn có trên các ứng dụng chỉnh sửa trên điện thoại nhiều năm trước. Vì phần lớn các app đều chỉ chỉnh được hình ảnh tổng thể, đôi lúc sẽ ảnh hưởng đến vùng không mong muốn của anh em. Việc chọn được vùng nhỏ để chỉnh sẽ mang đến hiệu quả cao và chính xác hơn.

Anh em chỉ cần chọn điểm, vùng muốn chỉnh sửa. Sau đó chọn những tính năng và tuỳ chỉnh nó như độ sáng, chi tiết, độ bão hoà rất dễ dàng và không ảnh hưởng đến những vùng khác.

Làm đẹp da, xoá mụn với ảnh chân dung bằng chức năng Healing tool
Anh em có thể dễ dàng cà da xoá mụn với ảnh chân dung, hay xoá chi tiết bằng chức năng chỉnh sửa Healing tool. Chỉ cần zoom ảnh to ra một chút cho dễ nhìn, sau đấy chọn vào chi tiết anh em muốn xoá, ứng dụng sẽ tự động hiểu, tính toán và thay thế vùng chi tiết tốt lân cận vào đó.

Quảng cáo

Có thể điều chỉnh được tư thế đầu áp dụng với ảnh chân dung.
Tính năng này có lẽ sẻ rất hữu ích cho các chị em. Đối với ảnh chân dung chụp mẫu, đôi khi các góc cạnh khuôn mặt hoặc hướng nhìn của mẫu chưa được chuẩn, anh em có thể dùng tính năng này để điều chỉnh lại khuôn mặt từng chút một để ảnh hoàn thiện và đúng ý đồ hơn.
Có thể thấy khuôn mặt đã biến đổi một chút của anh @tuanlionsg dưới đây 😁

Tính năng chồng hình Double exposure thú vị.
Có thể hiểu đơn giản đây là tính năng chồng 2 ảnh bất kì lại với nhau, có thể tuỳ chỉnh lại mức độ cũng như ánh sáng, giả lập màu đễ bức ảnh của anh em trông mới lạ và thú vị hơn.

Quảng cáo

Làm mờ vùng ảnh (blur) để làm nổi bật chủ thể.
Làm mờ vùng ảnh đã từng là một trào lưu ảnh một thời với việc làm mờ những vùng vật thể xung quanh để làm nổi bật hơn chủ thể bạn mong muốn thể hiện.
Có thể dễ dàng tuỳ chọn cường độ làm mờ, hay chọn các hình khối làm mờ khác nhau như hình tròn, tam giác, vuông...xung quanh điểm rõ nét mà thôi.

Điều chỉnh được phối cảnh của ảnh, giảm độ méo khi chụp góc rộng.
Đây là tính năng rất hữu ích, khi anh em cần điều chỉnh lại phối cảnh hay góc độ của ảnh khi chụp bằng góc rộng nếu chưa ưng ý hoặc do sai lệch tiêu cự. Có thể áp dụng trong nhiều thể loại khác nhau như ảnh kiến trúc, phong cảnh, chụp chân dung với bối cảnh để có được một bức ảnh thuận mắt nhất.

Thêm viền ảnh gỉa lập và làm khung ảnh để ảnh trông chỉnh chu, sang trọng hơn.
Nếu anh em nào đã từng chơi instagram có thể biết rằng ảnh khi up lên sẽ bị crop Theo tỉ lệ chuẩn của IG. Vì thế mà nhiều người đã phải tải thêm nhiều app để có thể lồng vào khung trắng để ảnh không bị crop mất. Snapseed hiện nay đã có thể khắc phục được điều đó. Ngoài ra, việc lồng khung cho ảnh mang đến cảm giác ảnh chỉnh chu và đẹp mắt hơn khá nhiều.
Anh em có thể điều chỉnh được độ dày của khung, các loại viền giả lập khác nhau để làm cho khung đẹp hơn.

Thêm chữ vào ảnh
Đây là tính năng mà mình dùng tương đối nhiều, để thêm các thông tin khác vào trong ảnh, mà không cần phải vào pts gõ lọc cọc như hồi trước nữa. Các phông chữ hiện nay trên snapseed cũng tương đối nhiều và đẹp rồi, ngoài ra còn có thể dễ dàng chỉnh cỡ chữ và kéo thả chữ đến những vị trí khác nhau trên ảnh.

Cuối cùng là với rất nhiều hiệu ứng giả lập màu khác nhau, chia thành từng cụm riêng, tập trung vào 2 thể loại chính là cảnh vật và chân dung. Có thể dễ dàng thấy như hiệu ứng màu Film, màu và tương phản cho ảnh phong cảnh, giả lập hạt (grain), ảnh trắng đen, màu ảnh cổ điển..v.v.. đủ sức phục vụ cho nhu cầu của hầu hết người dùng :D.

Đó là một số điểm mà mình thấy rất đáng giá trên Snapseed phiên bản hiện tại. Nếu anh em còn thấy điểm nào hay trên SS này, hoặc các app khác cũng được thì cùng chia sẻ nhé, mình sẽ update vào bài :D.
169 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bởi vậy, bây giờ lên mạng Facebook mấy em gái chụp ảnh ọt toàn 9 nút, ta phải giảm trừ xuống còn 6 nút là vừa 😁
@Tèo bánh bèo 6 nút là có tịnh chiến đấu rồi :v sợ nhất lúc nặn thì nghĩ 9 nút nhưng lúc nặn ra lại "Hi " thôi :D
Thật em còn ước mơ snapseed có trên pc vì kiểu làm nhanh nhẹ gọn. Mà thật app này nó ngon quá ngon
@cutruong789 Nhiều khi mình cũng ngại đưa ảnh lên PC để chỉnh vì dùng Snapseed thấy khá ổn rồi
@cutruong789 Chỉnh snapseed trên iPad thì sướng vô cùng. Đúng là mong có trên PC nữa thì tuyệt. Mấy app Adobe cần thời gian học và làm quen, hơn nữa cũng rất nặng cho nhu cầu cơ bản
Đã dùng qua snapseed, thấy khả năng chỉnh ảnh rất tốt
Cá nhân không xài snapseed vì không có nhu cầu chinh sửa ảnh gì. Cần filter nào thì dùng 360, pitu ... chỉnh chỉ trong 1 click. Blur hay xoá mụn cũng nhanh chóng hơn
@anhlucky2 Bạn là người ko yêu cầu cao với bức ảnh. kiểu giống con gái, chỉ cần vài cái filter là tung lên fb dc rồi. filter chỉ cho những người ko chuyên hoặc lười. Khi nào bạn chụp 1 bức ảnh raw bằng DSLR, rồi ngồi chỉnh bằng pts hay lightroom, sau đó so sánh trc và sau khi sửa, bạn sẽ thấy tại sao cần những phần mềm chuyên dụng. mình bắt đầu mê chụp ảnh từ lúc đó.
@truongvanngoc89 đây là dt chứ đâu phải dslr 😁
@tuan9945 Vô mấy Gr CAMERAPHONE xem bác , đt + snapseed thôi cho ra ảnh kém gì DSLR
@truongvanngoc89 😁 Điện thoại đang quá tiện tại sao k học thêm mấy cái chỉnh sửa ảnh này cho đẹp hơn phải k bác @@
anhv41
TÍCH CỰC
5 năm
@ZzCapuchino DSLR + Snapseed ngon hơn ko =)) . Chụp bằng máy ảnh + ống kính ảnh nó trong và đẹp hơn nhiều thông tin để chỉnh hơn là cái dt đấy bạn
Kidm
ĐẠI BÀNG
5 năm
App sửa ảnh duy nhất trên điện thoại của m
thienlong032
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Kidm Mình cũng nghĩ giống bạn bên trên, app Seoul 😆))))
deekei
ĐẠI BÀNG
5 năm
@adagioleonard Ông nào đọc xong chẳng nghĩ thế. :v
andox_206
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Kidm Sao mình search ko ra app nào tên seoul b ơi 😔(
Kidm
ĐẠI BÀNG
5 năm
@andox_206 Hic, Seoul là địa điểm m chụp bức ảnh nên mình chèn chữ vào thôi mà :(
Để dùng thử coi sao.
Thật ra đây là bài quảng cáo app kia. Dùng rồi mới thấy nó na ná các app tàu, có khi còn thua app tàu 😃
deekei
ĐẠI BÀNG
5 năm
@denmilu Nguồn hịn thế mà bác so với app Tàu. :rolleyes:
ChillaGuy
TÍCH CỰC
5 năm
@denmilu Dẫn chứng app này là Tàu trá hình đi bạn? Nông cạn mà tưởng "bác học" à. Cho hỏi bạn đang dùng app hịn nào để chỉnh ảnh vậy ạ?
@ChillaGuy hàng tàu đó, với lại đừng vì chút miễn phí mà trao hết thông tin trên app cho bọn tàu. nông cạn lắm đồng chí ạ. Chưa kể nguy cơ app tàu này nó tự động upload hết hình ảnh trong photo lên máy chủ nó nữa.
Kid_Alone
TÍCH CỰC
5 năm
@denmilu chính chủ Google mà kêu của Tàu, ko biết gì cứ bô bô cái mồm. Bảo dân trí thấp lại tự ái hay phải nói thẳng ra là ....
hay kêu Goolgle của Tàu luôn nhé.
đối thủ của VSCOCAM 😁
cafuniso
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vn_ninja Free cực mạnh hơn vsco
@vn_ninja mình mua VSCO cam full màu nhưng giờ chỉ dùng snapseed, lãng quên vsco lâu rồi :D
oxechip
TÍCH CỰC
5 năm
@Lexuancuong95 b ui, có thể cho e mượn tài khoản vsco full để lấy màu không ạ, trên iphone khó quá, do e cũng dùng cả 2 vừa vsco vừa snappseed lun
hoangvu1046
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vn_ninja 2 app khác nhau saoa lại là đổi thủ ta?
1 app chuyên về filter, 1 app chuyên về tool
đã dùng và khá ngon
CBDancer
TÍCH CỰC
5 năm
Mình cũng xài từ lâu, giao diện khá gọn gàng và nhẹ nhàng, thậm chí bản chạy trên ios6 vẫn giờ vẫn thấy nó ngon 😆
Apps này dễ sử dụng, giao diện thân thiện. Chỉ thiếu mỗi tính năng chèn thêm hình vào nữa là tuyệt vời
@Đạt Phít Một Bác có thể nói rõ hơn tí không? Shotcuts là làm như thế nào bác?
@Đạt Phít Một Em cũng hóng phần mềm, bác chia sẻ thêm đi ạ.
@Quang Ngọc 2401 Snapseed cũng thêm được signature mà bác ơi!
B tham khảo thêm ở đáy nhé
https://tinhte.vn/threads/noi-chia-se-siri-shorcuts.2855961/
novavn
CAO CẤP
5 năm
@StevenLe165 Giá có tính năng tô màu nữa thì ngon.
superx2016
ĐẠI BÀNG
5 năm
Snapseed mạnh nhất là chỉnh sửa HDR
tung.dq
CAO CẤP
5 năm
Có cái nào để cắt đầu, hoặc cắt mặt ông này sang ông kia k?
@mobileman Picsart bác ơi
fako*
TÍCH CỰC
5 năm
app này có chỉnh nền xung quanh đen trắng nhưng chủ thể thì vẫn đầy đủ màu ko các bác?
app này có làm mờ đc 1 số phần khi muốn up hình lên để share không nhỉ ( kiểu censored ấy 😁:D )
@fako* được nhen bác. Nhưng phải làm 2 bước:
- Chuyển ảnh màu sang đen trắng
- Chọn vùng muốn giữ màu

heobubi
TÍCH CỰC
5 năm
@zombie01 Bác hướng dẫn chi tiết cách chọn vùng màu dc ko ạ. Cảm ơn bác nhiều.
@heobubi Theo cái hướng dẫn này nè bác.
https://www.instructables.com/id/Highlight-Colours-in-Black-and-White-Photos-With-S/

Sau khi chuyển qua B&W thì dùng brush để tô vùng mình muốn giữ màu. Làm vài lần là quen ngay 😁
heobubi
TÍCH CỰC
5 năm
@zombie01 Cảm ơn b nhiều
snapseed dễ dùng
Những gì cần để chỉnh sửa hình ảnh trên ĐT thì snapseed có gần như đủ
Thêm 1 app tuyệt vời. Mà lại còn free 😃
KyleGuy
TÍCH CỰC
5 năm
App tinhte còn kém quá. Đang xem video, chả đụng chạm j mà tự dưng bị văng ra ngoài. Hồi trước thì đang ghi comment cũng bị văng ra ngoài
l.u.k.t
ĐẠI BÀNG
5 năm
Snapseed!!
@l.u.k.t Tạo được chữ kí luôn hả b! Ngon quá... quất luôn!
l.u.k.t
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Đạt Phít Một Em vào phần text của nó. Rồi tự tạo thôi bác. Chắc chữ ký của em nó ez quá
@Đạt Phít Một trơi ơi chỉ là thêm text vào hình thôi mà. Còn bạn muốn sửa xong lưu lại tự động có chữ kí thì dùng lightroom mobile
black80
ĐẠI BÀNG
5 năm
@pntphong1810 Chỗ nào trong Lightroom bác?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019