[Infographic] Cơ thể sẽ thay đổi như thế nào khi cai thuốc lá?

BaroTo
17/9/2019 3:30Phản hồi: 251
[Infographic] Cơ thể sẽ thay đổi như thế nào khi cai thuốc lá?
Thuốc lá gây hại cho sức khỏe thì ai cũng biết nhưng lại khó bỏ, một phần vì đây là chất gây nghiện nên sẽ gây cảm giác khó chịu, một phần khác vì có cái nhìn mơ hồ về phác đồ cai nghiện thuốc lá, không biết vượt qua khoảng thời gian nào thì cơ thể sẽ cải thiện ra sao nên không có động lực cai nghiện.

Nếu bạn đã sử dụng thuốc lá trong một thời gian dài thì khi bỏ thuốc lá, cơ thể chắc chắn sẽ có nhiều sự thay đổi. Và tin mừng dù bạn có nghiện nặng như thế nào nhưng nếu kịp thời cai nghiện trước khi quá muộn (trước khi bị ung thư chẳng hạn) thì vẫn hoàn toàn có thể lành lặn như một người bình thường, quan trọng là bạn có quyết tâm hay không mà thôi! Mời các bạn theo dõi infographic dưới đây để hiểu hơn về quá trình cai thuốc.

Nguồn: visualistan.com
251 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

TnQ NMT
TÍCH CỰC
5 năm
😆 chả hiểu thuốc lá tốt lành gì
Mr Seen
CAO CẤP
5 năm
@mptu lúc trước mình có thử và cũng hông có cảm giác gì luôn chỉ có khi quấn thuốc rê với mấy loại khác thì mới cảm thấy khác thôi :v
@hackieuhay đóng gạch mà không tốt lành gì thì mời bác đọc lại các bài báo sức khỏe để nâng cao hiểu biết nha 😃
vunh94
CAO CẤP
5 năm
@TnQ NMT giờ hỏi bác nhé, smartphone tốt lành gì thì thuốc cũng vậy thôi, nhắm cai đc smarphone đi rồi tính gì tính 😁
TnQ NMT
TÍCH CỰC
5 năm
@vunh94 em cai bth bác :D:D trước mất con HTC U11 vẫn xài cục gạch, chẳng qua công việc đòi hỏi skype mọi lúc thôi chứ không e vẫn cục gạch
GLXnote8
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sợ quá . làm điếu cho đỡ sợ
@GLXnote8 hít thôi. không chết vì thuốc lá thì cũng chết vì ô nhiễm ấy mà
BenGlo
CAO CẤP
5 năm
@GLXnote8 Chúc bạn ra đi ... à mà thôi "dẹp mịa thuốc lá đi cho xã hội phát triển"
BenGlo
CAO CẤP
5 năm
@gfkibido @akumahawaza @dylerb
Mấy bác này nữa
BenGlo
CAO CẤP
5 năm
@gfkibido Mà nếu đã có ý định bỏ thì "chúc bác thành công"
Mình chưa bao giờ nghiện thứ này nên thật sự chả hiểu cảm giác khi nghiện và khi cai thứ này ra sao, hồi cấp III cũng có tập tành bắt chước chúng bạn hút thử nhưng thật sự chả thấy hào hứng gì Gấu trúc (2).gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@thanhtung211 Bỏ lúc ấy thôi, đến lúc khỏe mạnh thì lại tiếp thôi
@BenGlo Tại sao lại vớ vẩn, không hút thuốc thì biết bao nhiêu gia đình sẽ mất việc làm ? nhiều khi tôi muốn bỏ lắm, nhưng nghĩ đến những người nông dân, công nhân đang trông chờ , hút tiếp vậy, ko thể ích kỷ chỉ nghĩ cho bản thân
@crazysexycool1981 Chả cần lôi kéo, thấy người khác hút là thèm thôi
BenGlo
CAO CẤP
5 năm
@aothunnhatrang Không có nghề này làm nghề khác, mọi thứ phải phát triển, nếu không sẽ bị bỏ lại.
nhoc8888
ĐẠI BÀNG
5 năm
Dể thở
Gary Trịnh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Biết có hại nhưng khi rượu bia với làm việc đêm vẫn không bỏ được thuốc.
lilw
TÍCH CỰC
5 năm
có bác nào bỏ thuốc là thì bị tăng cân chóng mặt không?
@ntm72 Mình bỏ được một năm khi làm phòng thí nghiệm ( cty cấm hút thuốc, chỉ cho hút đúng nơi quy định), nghỉ công ty, ra ngoài gặp anh em chiến hữu bạn bè, hút ác luôn
tomguitar
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tw2ts hehe chứng tỏ là ko gì ko thể, chỉ tại ko đủ quyết tâm hoặc ko đủ áp lực thôi bác nhể. E trộm nghĩ, kể như nghiện ma tóe, cứ xích lại, 1 năm ko đc thì 2 năm..thà xích vầy còn hơn để nó ra ngoài hại xã hội. Trc nay chỉ nghe thấy ngta chết vì nghiện chứ chưa thấy ai chết vì cai nghiện 😆)
@tomguitar Thuốc lá đã khó cai thế, nói gì đến ma túy xì ke, quan điểm từ đầu " đừng thử"
tomguitar
ĐẠI BÀNG
5 năm
@aothunnhatrang cá nhân e thì nghĩ thử 1,2 lần chả sao bác ạ. Thực sự là thử cho biết thì ok. Chứ cái kiểu mà chán đời hoặc đua đòi chúng bạn thì thử hay ko thử trước sau gì cũng chết. Ngày xưa e thử hút điếu thuốc mắt thao láo cả đêm ko ngủ đc nên thôi, chả ham hố. Với cả hôi miệng. Sau này bạn bè vui thì làm tí cỏ, cũng hút đc trên dưới 10 lần, chủ yếu là bạn bè ngồi tâm sự. Bẵng 1 năm nay ra nc ngoài làm việc nên ko cỏ cần gì cũng chả thấy thèm. Nói chung do mình cả. Đủ bản lĩnh thì ko gì đánh gục đc. Còn đã có tư tưởng buông xuôi thì ko cái này cũng cái kia thôi. hehe
Tr Thay
TÍCH CỰC
5 năm
Mình thì chưa bao giờ hút nên không biết nghiện nó ra làm sao!
Tôi là bot
mychymus
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Tr Thay Nghiện thử xem cảm giác thế nào đi bác
tự hào 27 năm chưa biết vị thuốc lá là gì
@aothunnhatrang Kakaka chắc dị ứng mùi đấy bác, hồi cấp 2 lúc đó dưới quê học sinh ai cũng hút, em tính hút thử mà lại ngửi mùi xong hắt hơi liên tục 😆))) thế là lại thoát
@crazysexycool1981 Kakaka em may mắn thoát thôi nhờ dị ứng
@Đăng Khoa Khoa Thoát được là mừng rồi, giờ người ta ko còn coi trọng việc hút thuốc là như 2-3 thập kỷ trước nữa, xưa đi đâu cũng thấy Vinataba, 555, Sông Cầu, Thăng Long Ayociexp119.gif
@crazysexycool1981 Lỗi này do mấy ông holywood, tài tử đẹp chai phì phèo thuốc lá ngầu lòi , sinh ra thời ấy thoát sao được, nhớ có bộ phim TQ nào đó, bà mẹ bắt con hút thuốc cho giống đàn ông, còn nạt " thanh niên gì mà ko biết hút thuốc "
weixiao
TÍCH CỰC
5 năm
Nghe bảo hút nhiều thì cổ họng sẽ có khả năng ít bị viêm họng khi cảm lạnh hơn 😆)
@weixiao đấy là nghe bảo thôi. Chứ ở viện mấy ông bị COPD ngày khí dung hít 4 cử, thiếu là thở hơi lên như sắp chết 😁
weixiao
TÍCH CỰC
5 năm
@Fbiprohj haha có lẽ vì cổ họng chịu nhiều khói độc hại mà còn ko sao thì dăm ba cảm cúm viêm họng tuổi gì mà lây
BenGlo
CAO CẤP
5 năm
@weixiao Không phải đâu, não đã tắt chức năng "cảnh báo" do nó nghĩ chúng ta đơn thuần sống trong môi trường "độc hại" nhưng không ngờ đó là do "chủ" của nó
@weixiao Đúng rồi bác, không bị viêm họng nữa, chuyển qua ung thư vòm hầu đó bác
hai tmt
TÍCH CỰC
5 năm
Chúc cho những ai đã và đang nghiện thuốc lá cai nghiện thành công...E ko biết hút và ko nghiện thuốc lá nên ko bt cảm giác hút và nghiện ra sao nên ko dám bình luận gì thêm...
@hai tmt Bạn đã bình luận rồi thôi.
Giờ toàn thuốc lá điện tử ko ;)
BenGlo
CAO CẤP
5 năm
@vn_ninja Cũng "hẹo"
Nguy hiểm quá ae à.
Đọc xong tay chân run lẩy bẩy.
E kéo vài điếu để lấy lại tinh thần đây..!
@Thantienkaka Ei! Đi làm điếu thôi
gdyoon
TÍCH CỰC
5 năm
Thế thỉnh thoảng hút 1 điếu thì ntn nhỉ
thirellouma
ĐẠI BÀNG
5 năm
@gdyoon Tùy theo tần suất "thỉnh thoảng". Cỡ 20 năm hút 1 điều thì theo infographic này là ok, không có gì xảy ra.
linhhm.tl
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thirellouma Đồng ý
@gdyoon Như muối bỏ bể ấy mà bạn.
@thirellouma Đồng ý, coi như ko bị ảnh hưởng như nội dung của topic Bình sữa (1).gif
@gdyoon Ung thư phổi mới nhục cho cái thi thoảng đó !
Úi, nhìn cái bảng để cơ thể trở lại bình thường cần 20 năm oải nhỉ, mình trước thâm niên 15 năm 😁. Cái quan trọng nhất thời gian đầu bỏ thuốc là việc suy giảm hệ miễn dịch, ai quyết tâm bỏ nhanh thì 1 tháng, chậm thì 3,4 tháng yếu đuối lắm, động tí cảm, hắt hơi sổ mũi liên tọc. Nhiều người mới bỏ vài ngày còn ốm sốt như vừa "bạo bênh" luôn ý chứ😕
TD Sbs
ĐẠI BÀNG
5 năm
@dunggrap Cái này bác nói đúng nè.khoảng thời gian đầu bỏ thì cơ thể dễ bị cảm hay nói như kiểu hệ miễn dịch yếu đó 😁
@dunggrap Đọc comment của bạn thật bất ngờ. Mở mang thêm kiến thức. Cám ơn bạn đã cung cấp.
@dunggrap bác sĩ hỏi có hút thuốc ko, mới bỏ thì hút tiếp đi rồi nhổ

Câu này nghĩa là sao bác nhỉ?
@dunggrap Cái này ko sai đâu, cơ thể luôn trong tình trạng cảnh giác thì đề kháng tốt hơn là đúng! Nhưng cũng phụ thuộc cơ địa mỗi người nữa, ko ai giống ai đâu?
đầu tiên là thấy hơi thèm gái
Khi nào nhà có em bé thì cai thuốc rất dễ.
@Tình Lê Manucian 9 xác, hồi xưa mình đốt ngày 2 gói, không kể đi nhậu và cafe bạn bè, từ lúc có con đầu lòng , thương con thương vợ bỏ cái rụp
@nbqvdp quá đỉnh luôn.
abin
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Tình Lê Manucian Mình hút trên 10 năm, từ khi vợ có bầu là bỏ thuốc hẳn luôn, giờ con mình hơn 4 tuổi rồi
@Tình Lê Manucian lúc ở nhà ko hút thôi, ra ngoài là lại hút bù, đốt thuốc nhiều gấp vạn :eek:
lehunghmu
TÍCH CỰC
5 năm
@abin mình thì thỉnh thoảng vẩn hút. nhưng đạc biệt không bao giờ hút trước mặt trẻ em và phụ nữ . mình cũng có con nhỏ nên cũng giảm tấn suất hút thuốc hẳn
alakay123
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thuốc lá dễ cai mà, tôi cai cả mấy chục lần rồi 😁
@alakay123 Tôi cai cả trăm lần rồi đây
@nbqvdp Tôi cai hoài còn chưa lên tiếng
Cơ thể khỏe hơn, loại bỏ thói quen xấu
cái thuốc lá dễ ấy mà có gì đâu mà ae cứ kêu khó nhỉ, tôi cai thuốc ...được mấy chục lần rồi đây này =)))
BenGlo
CAO CẤP
5 năm
@Thái Tâm Nghiên Ok họ "hẹo" không ai hối tiếc trừ người đó 😃
@BenGlo Tiền hút thuốc chắc phải mua được con xe chứ chả chơi.
BenGlo
CAO CẤP
5 năm
@Thái Tâm Nghiên Ít nhất 1 tỷ
@BenGlo Một ngày có người rít 3 gói mới kinh chứ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019