TOP5 điểm mình thích ở Nokia 7.2

Duy Luân
26/9/2019 14:55Phản hồi: 204
TOP5 điểm mình thích ở Nokia 7.2
Nokia 7.2 là một cái điện thoại thú vị. Nó có giá tốt (5,8 triệu đồng) trong khi mức độ hoàn thiện lại rất cao, cấu hình ổn và 3 camera với một cảm biến 48MP mạnh mẽ. Mình thấy đây là một cái điện thoại rất đáng cân nhắc trong tầm giá từ 6 triệu trở xuống. Mình dùng nhanh và có 5 điểm thích thú ở con Nokia 7.2 này.

Hoàn thiện cực kì tốt, mặt lưng cao cấp

Cầm con Nokia 7.2 lên khó mà biết được nó chỉ là một cái điện thoại tầm trung có giá chỉ 5,8 triệu đồng (mình coi giá ở Thế Giới Di Động). Hoàn thiện ở mức độ rất cao, Nokia 7.2 cho mình cảm giác của một con flagship tầm 15 triệu trở lên chứ không phải dạng vừa đâu. Các đường mép giữa kính với khung kim loại được làm khít, không cấn tay, không lộ, không có cảm giác rẻ tiền. Cách mà Nokia sơn màu khung máy tiệp với màu lưng cũng làm cho máy liền lạc, trọn vẹn.

Mặt lưng của Nokia 7.2 thì rờ vào có chất của kính bóng nhưng được làm nhám theo kiểu của iPhone 11, đã lắm. Nó cho cảm giác thích hơn là mặt kính của Nokia 8.1, nhưng cũng trơn hơn một chút, anh em dùng nhớ cẩn thận. Hơi tiếc vì hiện tại mình chỉ mới dùng được con Nokia 7.2 màu đen, mình nghĩ rằng bản màu xanh Cyan sẽ đẹp hơn vầy nữa.

Mức độ hoàn thiện như này mà giá 5,8 triệu thì quả là cực kì hiếm.

Màn hình giọt nước đỡ thô hơn Nokia 8.1

Màn hình của Nokia 7.2 sử dụng thiết kế giọt nước, nhìn nó đẹp hơn và đỡ thô hơn so với kiểu tai thỏ của Nokia 8.1 vốn khá là cứng, góc bo không ôm mềm nên nhìn chưa phê (tai thỏ thì phải làm như iPhone mới dễ nhìn). Nhìn từ trước tới thì nói thật là Nokia 7.2 không khác nhiều so với những con Huawei, Xiaomi, Oppo, tức là không có điểm nào nổi bật để nhận ra đây là máy Nokia trừ logo.

Camera 48MP có ống góc rộng

Camera của Nokia 7.2 có tới 3 ống lận, trong đó có 1 ống chính dùng cảm biến 48MP, ngoài ra còn có ống góc rộng nữa. Mình post trước một vài tấm ảnh chụp bởi con điện thoại này để anh em tham khảo. Về chất lượng hình ảnh thì mình mới chụp lòng vòng trong nhà thôi nên chưa nói được nhiều là tốt hay xấu, cuối tuần rảnh rỗi mình sẽ xách nó đi lòng vòng chụp hình rồi chia sẻ với anh em trong một bài riêng nhé. Trước mắt mình thích việc nó có ống góc rộng.

Cấu hình vẫn ổn

Nokia 7.2 có con chip Snapdragon 660 và RAM 4GB, đủ dùng cho đa số các trường hợp bình thường, chơi game cũng vẫn ngon lành trừ khi bạn kéo settings lên cao quá. Mình dự đoán cấu hình này vẫn khỏe trong khoảng 2 năm nữa, cũng vừa tới lúc đó đổi máy luôn.

So với các đối thủ khác thì cấu hình này là được, chưa phải là món hời nhưng cũng không phải là hạng thường. Nếu muốn có cấu hình mạnh hơn thì hiện có con Vsmart Live 1 chạy Snapdragon 675 giá 5,9 triệu nhưng sự khác biệt không phải là dễ thấy, trong khi con Nokia lại có thêm cụm camera độ phân giải cao với thấu kính ZEISS nữa. Xiaomi Mi A3 cũng có chip mạnh hơn tí là Snapdragon 665 nhưng màn hình lại bèo hơn (độ phân giải chỉ HD+, trong khi Nokia 7.2 là Full HD+).

Quảng cáo

Vẫn là Android One ghi điểm

Một trong những điểm mình thích ở Nokia chính là vì nó được chứng nhận Android One, tức bạn có thể yêm tâm máy mình sẽ được lên bản Android mới rất sớm. Hiện tại Nokia 7.2 đang chạy Android 9 và sẽ sớm được update lên Android 10, ngoài bạn còn được update tiếp trong vòng 2 năm nữa. Mình dự đoán Nokia 7.2 sẽ có Android 10 sớm hơn cả flagship của một số hãng luôn đấy.

Mình còn thích giao diện Android gốc mà Nokia trang bị cho các dòng điện thoại của họ. Các giao diện tùy biến đa số đều rối, mình không thích lắm, nhất là thêm các tính năng hay tùy chọn của hãng vào làm cho chiếc điện thoại trở nên quá phức tạp.

Có nút Google Assistant riêng (ngon với mình thôi)

Nút Google Assistant thực ra chỉ hữu ích trong một số trường hợp nhất định, như mình hiện tại khi đi ngoài đường cần kêu Google bật sẵn máy lạnh ở nhà để về tới cho mát thì mới thấy ngon. Ngoài ra mình cũng dùng nút này để gọi Google nhanh và nhờ em nó cài báo thức giúp.

Anh em đừng thấy Google quảng cáo Google Assistant mà lầm tưởng, trong đời sống bình thường anh em không dùng nó nhiều vậy đâu nhé. Đa số những gì anh em làm với điện thoại vẫn là thông qua các app, việc cầm điện thoại ra lệnh ở nơi công cộng khá kỳ, có thể làm phiền tới những người xung quanh nên ít dùng lắm.

Trong tuần sau mình sẽ dùng kĩ hơn và chia sẻ thêm với anh em về Nokia 7.2, ưu nhược điểm này nọ, nhất là camera sẽ có một bài riêng nhé.

Quảng cáo

204 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

theviyoung
TÍCH CỰC
5 năm
Vẫn không thích tai thỏ, giọt nước, nốt ruồi gì cả. Đợi một con full màn hình của Nokia
minhhq1980
TÍCH CỰC
5 năm
@thanung Quan điểm mỗi người thôi bạn. Cá nhân mình thấy nó cũng ko nghiêm trọng lắm.
theviyoung
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân Chỉ thích Nokia thôi bác Luân ơi
theviyoung
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân Thích Nokia ở cái thiết kế mặt sau cân đối , chứ cái kiểu mấy cái điện thoại Camera đặt lệch 1 bên, không biết về mặt kỹ thuật gì không? Chứ nhìn không đẹp
@theviyoung Có chứ, để giữ điểm cân bằng
Ntht006
CAO CẤP
5 năm
Vẫn muốn thấy con cao cấp nhất của Nó kìa.
Ntht006
CAO CẤP
5 năm
@lamtien338 Cũng đang đợi đây! Hehe
Ntht006
CAO CẤP
5 năm
@kulele Chẳng lẽ bây giờ Nó kìa chỉ sống thoi thóp thôi sao? Ôi, danh tiếng nay còn đâu!
kulele
CAO CẤP
5 năm
@Ntht006 Chứ gì nữa . bạn ko thấy hmd cố rặn trong vòng 2 năm để ra được con flagship nokia 9 pv nhưng cuối cùng khi ra mắt bị giới công nghệ chê tơi tả và nay ko còn dám sản xuất nữa kìa. 1 khi công nghệ ko mạnh thì làm flagship có điểm nhấn công nghệ khó lắm 😃
@Ntht006 Cần gì, bạn cứ bán được hàng là được 😁 làm con cao cấp ra sml thì cũng như không
Cụm camera khá lạ,thiết kế khác hẳn với iphone mới
Duythait9
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kawakami Liên quan gì đến ip nhỉ, thiết kế cụm camera này nokia có từ thời lumia rồi
@Duythait9 Biết là ko liên quan đến iphone,bác không thấy các hãng đang hướng tới xu hướng camera cụm ah
hungbui90
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thích cái mặt lưng ko bám vân tay
Chỉ đồng ý với mod ở 3 điểm thôi
Ko khoái thiết kế giọt nước cho lắm nhưng dẫu sao cũng đỡ dị ứng hơn so với tai thỏ Đầu tròn (4).gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@maidng loại này ko biết xấu hổ. già đầu mà trẻ trâu thật. Khoe ảnh kệch cỡm
@trunghieuonline Nó report xoá mất bài của ông kia rồi ak 😃
@maidng Nó làm như nó hay lắm. Sn 1981 mà trẻ trâu hơn đứa 2001
Windy2020
ĐẠI BÀNG
5 năm
Giá ở vn quá tốt còn bị chê ỏng chê eo, giá ở mỹ lên tới $349 , chắc làm chuyến thăm nhà trải nghiệm em này quá
@Windy2020 Cái đệch Giá Nokia giảm, Giá SS bằng bên Mẽo. Còn giá của Iphone thì 1099 = 35-40 triệu =))
Tech-Tec
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Windy2020 Chính xác đó pro, thấy mấy chú tinh tế khen quá, định mua con này sài đỡ 1 năm chờ iphone 12 - check amazon thấy báo giá $349 ( hình như chưa vat), nản kèo chẳng lẻ mua đắt hơn vn
nickzt
TÍCH CỰC
5 năm
@Tech-Tec Ở VN trừ quà CellphoneS bán 4tr9. Tính ra chỉ có 210 đô. Ngon, chờ em bạc/xanh Cyan bán là mua luôn.
Windy2020
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Tech-Tec Bro qua B&H photo mua thì k có thuế đấy, nhưng tính ra đắt hơn vn $100. Mình cũng định mua màu green xài đợi iphone 12 bỏ cái tai thú
vvt03hp
CAO CẤP
5 năm
Đẹp
xe360.vn
TÍCH CỰC
5 năm

Một thời mong nhớ của em
@xe360.vn Tuyệt vời luôn, nó còn thằng anh em 8310 hột mít đẹp trai nữa, hồi đó cầm tụi nó là oai luôn
Tech-Tec
ĐẠI BÀNG
5 năm
@caffeinezzZ Nhớ con này quá 3230 - làm hết sức chơi hết mình , một thời oanh liệt
denis_tien
TÍCH CỰC
5 năm
@xe360.vn năm 2006 mình có con 8250. giờ còn cái main 8210 lên màn hình xanh lè ko sử dụng được
@schtroumf Thời điểm đó dùng dt màn hình màu mới oách bạn ơi
l0v31
TÍCH CỰC
5 năm
Duy Luân nhớ đánh giá Pin và thời lượng sạc nhé, không rõ sao lại cắt vụ sạc nhanh và viên pin thì có 3500 không rõ nó on dc bao nhiêu tiếng, khá đắn đo khoản này 😕
qua2007
TÍCH CỰC
5 năm
@l0v31 Giờ đa số pin 3500 dư sài từ 7h30 đến 9h tối
@l0v31 3500 tầm trung thì ổn mà bạn, lo gì hehe
Fibbo
TÍCH CỰC
5 năm
@l0v31 3500 dùng đủ một ngày với tác vụ nghe gọi, lướt web mà bạn. Trừ mấy ông rảnh ngồi cả ngày chơi game lướt face, youtube thì 4000 thì chắc cũng chẳng đủ 😁
qua2007
TÍCH CỰC
5 năm
Thiết kế đẹp
huutuanhp
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình thấy mỗi phần hoàn thiện là được thôi còn mấy cái kia mình không để ý lắm. Công nhận Nokia chắc chắn dù mấy con giá rẻ.
Viền dầy, dẹp bà cái logo nokia đi nhìn máy thanh thoát hơn
quyit84
TÍCH CỰC
5 năm
@DuyHuynh1177 Lúc trước thằng L samsung cũng vậy. Đéo hiểu để cái tên ở trước làm gì.
@quyit84 Gần 2020 rồi mà ko bỏ dc cái logo fía trước cho trống
theviyoung
TÍCH CỰC
5 năm
@DuyHuynh1177 Đúng là Nokia nên bỏ cái logo ở trước thì đẹp hơn
quyit84
TÍCH CỰC
5 năm
Phù hợp trong tầm giá
Nâng chip lên 670 thì ổn hơn
Ngày trước có ông HTC chày cối giữ cái logo tên hãng ở mặt trước làm cái viền dưới dày gấp rưỡi các hãng cùng thời. Giờ ông Nokia cũng cố để cái logo Nokia lại làm gì nhỉ. Hay tại cái viền nó dày quá nên tiện thể đặt vào thôi
@haichin Chắc viền dày quá thôi 😆)
TTThach
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân bác hình như ở bên BThanh, Chung Cư sau lưng nhà thờ thì phải =)))
Nhưng Nokia luôn cân bằng, giá, cáu hình hay cam. Toẹt vời
tuanvaman
TÍCH CỰC
5 năm
admin có vẽ đang ghiền nokia
@tuanvaman Yeah
tuanvaman
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân lần sau có nhu cầu sẽ để ý. nhưng snap 660 hơi yếu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019