Bắt đầu có báo cáo về viêm phổi do vape ở Anh, có thể nó đang có ở Việt Nam?

Hassler
29/9/2019 10:31Phản hồi: 147
Bắt đầu có báo cáo về viêm phổi do vape ở Anh, có thể nó đang có ở Việt Nam?
Dựa theo các báo cáo ca bệnh gần đây cho thấy căn bệnh viêm phổi cấp tính nghi do vape có vẻ đang được phát hiện ở nhiều nước hơn chứ không chỉ ở Mỹ. Đó là lời khẳng định của giáo sư Stanton Glantz, giám đốc của Trung tâm nghiên cứu kiểm soát và giáo dục về thuốc lá tại San Francisco.

Giáo sư Glantz cũng cực lực phản đối việc những người có trách nghiệm thuộc bộ máy y tế công cộng của Anh vẫn chưa đưa ra các cảnh báo về căn bệnh này bởi lý do các chứng cứ có trong các ca bệnh đang diễn ra với gần 1.000 người mắc tại Mỹ là chưa đủ rõ ràng và chưa có kết luận cuối cùng. Theo ông này thì hầu hết các ca bệnh tại Mỹ đều là 1 dạng của viêm phổi lipoid, dạng bệnh viêm phổi phát sinh khi hít phải các chất có chứa lipid. Với các ca bệnh viêm phổi lipoid ở Anh hiện tại ngoài các lý do khác thì cũng đã có báo cáo bắt gặp tại những người trẻ đang hút vape, gây ra nhưng cơn ho và khó thở tăng dần, sốt, đổ mồ hôi đêm... và rồi bị suy hô hấp phải đi cấp cứu. Sau khi tiến hành chụp X-Quang và phẫu thuật lồng ngực của bệnh nhân các bác sỹ điều trị cho biết nguồn chất béo duy nhất có thể xâm nhập vào phổi là qua thuốc lá điện tử. Bởi vì thành phần chính của các loại juice là propylene glycol và glycerin, chúng tạo ra các phản ứng hóa học khi kết hợp với các vị hoa quả này nọ và đọng các giọt dầu ở trong phổi. Thế nên ai hút vape cũng có thể bị nguy cơ mắc bệnh này chứ không chỉ những người phê pha dạng có chứa thành phần THC trong cần sa hay vitamin E.

Trong phóng sự điều tra của Bloomberg cho biết ít nhất có 15 ca tổn thương phổi có liên quan đến hút vape xảy ra trên toàn cầu, từ Guam tới Nhật và Anh trước khi có thông tin đầu tiên về căn bệnh này ở Mỹ. Hiện tại ở Mỹ đã có 805 ca bệnh xác định và có thể có 12 ca từ vong liên quan đến hút vape trải dài trên các bang California, Florida, Georgia, Illinois, Indiana, Kansas, Minnesota, Mississippi, Missouri và Oregon...

Mặc dù giáo sư Glantz có nhắc đến việc dù vape gây hại thế nhưng vẫn đỡ hơn việc hút thuốc lá truyền thống và để cai thuốc lá mà dùng vape thì vẫn còn hơn. Nhưng có vẻ những lời này cũng chỉ là đãi bôi bởi thực tế càng ngày càng cho thấy hút vape để cai thuốc lá truyền thống cũng chả hay ho gì.

Tham khảo The Guardian
147 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

một tin đáng buồn cho anh em mê Vape 😃 bỏ thuốc lá qua Vape và bỏ Vape về lại thuốc lá .😃 Cái nào hút cũng chết, mà ăn cơm hay ăn sáng xong, uống ngụm cafe sữa , rít một hơi thuốc ... Em phê quá chị bảy ơi 😃
@anhlucky2 nên mình cũng ko cãi hay giải thích với bác ấy làm gì 😃 miệng đời muốn nói sao nói. Nên kệ bác ạ 😃 Bác ấy tầm cao tren xh nên giáo điều. Kkkk.
@dino_su Mình hút 8 năm và đã bỏ thành công, nhưng thi thoảng thấy khói thuốc thì vẫn bị kiểu lên cơn =]]
@duythanh72 bạn ấy đang phê trên nóc nhà
phong7vn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anhlucky2 Thế bạn nghĩ là cứ giám đốc, luật sư, công chức thì mặc định là đều có văn hóa cao hết? (chưa nói đến mấy thể loại mua bằng, học giả, chạy chọt rồi ăn tục nói phét đấy) 😁 trước giờ đã xảy ra bao nhiêu vụ rồi, ko chịu đọc báo à? 😔 họ hút hay ko là quyền của họ khi pháp luật ko cấm, họ hút hít tại nhà riêng hoặc nơi khác miễn là ko ảnh hưởng đến ai thì ok, ko ai rảnh mà nói gì cả, đằng này nơi đông người, nơi công cộng mà hút hít xong phả vào mặt người ta thì có văn hóa ko? hay là văn minh quá nên chỗ nào cũng chỉ có mình ta? chưa kể còn gây ra đủ thứ tác hại cho người xung quanh, nhất là trẻ em, người bị bệnh về hô hấp, hen suyễn...vậy bảo văn hóa lùn thì ko chịu :D nhìn hình ảnh tởm lợm như thế mà còn rút thuốc ra đưa lên mồm ngậm được thì đúng là chịu thua các bố tư duy bần nông rồi haha
Thôi bỏ đi. Hay ho gì thứ ấy
@C h i r o hít đẫy vào rồi lú lẫn hả bạn, mình đang gõ tiếng việt mà
huucanh.tran
ĐẠI BÀNG
5 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ đúng rồi Vape hay thuốc lá,lào. tảo bỏ được nhờ cái kim tiêm.
@[HD]YêU cÔnG NgHệ nhớ hồi học cấp 3 củng đú đỡn cầm điếu "dét" làm hơi sặc xanh mặt xong ớn mùi tới giờ chả bao giờ dám đụng
tơi thuốc lá
Yayyy, tụi miệng lư hương hết lên mặt rồi. Lêu lêu miệng lư hương 😆)
nguoila_87
TÍCH CỰC
5 năm
@Tinluntit1010 Nhớ ở cái bài nào nghe đồn rêu rao kêu gọi hút vape là thể hiện sự tiên tiến đâu rồi ấy nhỉ : )))
Hãy hút tiếp đê các bạn trẻ, không việc gì phải cấm. Để cho nhanh chết cmn hết đi càng đỡ chật đất!
@nguoila_87 Mọi hương khói thì hương nhang là thứ vĩnh hằng
@Tinluntit1010 lư hương là thường rồi, nhả khói như xe máy hết nhớt luôn
Sunslayer
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hút thuốc lá hay Vape gì cũng hại tuốt, có điều, thuốc lá nó phà khói , người không hút ngửi vào còn hại hơn 10 lần đứa đang hút. Chằng biết thực tế khói vape có chứa cái gì nhưng Vape phun khói ra ít nhất cũng chẳng hôi hay làm nhứt đầu như khói thuốc lá. Thôi tốt nhất các bạn bỏ thuốc lá, bỏ luôn vape cho nó lành.
@nbqvdp Thuốc lào mà ít bệnh á???
@Sunslayer Cho nó đi nhanh cho đỡ mệt mấy thằng k hút.
phu252
ĐẠI BÀNG
5 năm
@em đang làm gì vậy cần sa nó gây nghiện thôi chứ làm gì có hại, hít vào ăn còn mập hơn, cần sa ngta dùng để chữa bệnh nữa .
@phu252 được theo lời b nói thì phải là dùng ở 1 lượng vừa đủ trong giới hạn cho phép. chứ cứ thử mỗi ngày dùng 1-2g liên tiếp trong vài tháng xem có bị ngu đi không 😁
Thế giới sắp có thêm núi già. Sướng mồm hại đời
☐ ☐
TÍCH CỰC
5 năm
Này thì hút với chả hít, dăm ba cái trò tệ nạn. Cho chừa
@☐ ☐ tụi hút thuốc mà chết vì ung thư phổi càng nhiều càng có lợi cho xã hội. cứ để tụi nó chết, càng trẻ càng tốt
@dangchitrung Gì mà ác tay thế Bạn.
TPQUANG
TÍCH CỰC
5 năm
@dangchitrung Xã hội lại phải tốn tiền thuốc thang nuôi tụi nó bác ơi, chứ giả sử hút vào chết hẳn luôn thì tốt
☐ ☐
TÍCH CỰC
5 năm
@TPQUANG Bọn nó tự bỏ tiền túi ra chữa bệnh chứ ai nuôi hở bác
Tự làm tự chịu
☐ ☐
TÍCH CỰC
5 năm
@Shopduy-net Chúng nó chết chả tốt hơn à suốt ngày hút, hút xong phả khói vào mặt người khác thì chết quách đi cho rồi
Người hút thuốc thường không quan tâm đến những cảnh báo thế này đâu, trừ 1 số trường hợp. 😁
@LRA Cái này cảnh báo gì nữa, giấy báo tử rồi :D xác định nhập viện phổi đầy dầu và viêm.
@LRA Kiểu: "Chó cứ sủa, dòng người cứ đi"
@iCừu 01 Giấy báo tử gì. Ngay trong bài viết cũng mới ghi là ở mức nghi ngờ thôi. Đã có khẳng định quái đâu mà !
Vào quán cf gặp mấy cái thể loại choai choai phun khói tàu là thấy ko ưa rồi.
TPQUANG
TÍCH CỰC
5 năm
@Lil Nguyễn Đồng ý với bác, vô cf gặp toàn lũ choai choai hút, vênh mặt lên nhả khói cứ tưởng hay lắm
@TPQUANG nó hút liên tục như hít thở vậy.
@Lil Nguyễn Nhìn "đểu" cho tụi nó sợ
TPQUANG
TÍCH CỰC
5 năm
@Darklord.Py Lũ đó mà nó sợ gì bác, nhìn như dân cô hồn. Mình thì chỉ xin chủ quán cái quạt máy mở phả vào mặt tụi nó thôi
Mr Seen
CAO CẤP
5 năm
chà hiểu sao mình có thằng bạn thân càng đọc nhiều bài như vậy nó hút càng dữ hơn
@Vi_Thang Hehe. Nói vui thôi Bạn ơi. Mà Bạn cũng nên tìm mọi cách để Bạn đó bỏ bớt đi chứ cứ như vậy thời gian dài là không tốt đâu.
Mr Seen
CAO CẤP
5 năm
@Shopduy-net vâng mình ngồi kế mình hút thụ động mình cong thấy mệt nữa mà , nên mình quyết định khi nào nó hút cái mình hút luôn cho nó chủ động ^^
@Vi_Thang Kaka. Mình hết biết nói gì nữa rồi. Bó toàn thân thôi.
Mr Seen
CAO CẤP
5 năm
@Shopduy-net hí hí chớ mình cũng hết biết làm sao gòi há há nó phả ra như phim nên thoy chấp nhận
Trên bảo dưới không nghe thì khó rồi :3.
Vy Hải
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Huan Nguyen SPK Hài thế đấy ^^!
@Huan Nguyen SPK Bạn quá chuẩn luôn đó, đỉnh của đỉnh nè. Đúng là tinhte hài vãi thiệt chứ.
thôi hút điếu thuốc lào nâng cao sỉ diện
VN không hút nhưng ra đường nhiều cũngng dễ bị viêm...😔
Nói chung là bổ thuốc đi mấy ông ạ. Hay ho gì các miệng lư hương đâu
TPQUANG
TÍCH CỰC
5 năm
@phu252 Đừng nghe đ kể truyện, đừng nghe nghiện trình bày 😆 ông bà hồi xưa nói hay phết
@phu252 Không nghe con nghiện trình bày
phu252
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hypous t chưa bao giờ hút 1 điếu thuốc lá 😃 ba t thì có hút, hồi trc ỗng đi lính, hay đi rừng và trải qua thời bao cấp đói khổ nên điếu thuốc giúp ích cho cuộc đời ỗng . Khi nào các bạn trải qua cái cuộc sống mà hằng ngày ngồi đếm thời gian, ngày nào cũng nhạt nhẽo như ngày đó, thì mới hiểu điếu thuốc nó giúp ích cuộc đời ra sao .Mùa đông lạnh lẽo hút 1 điếu thuốc vào xem lòng có ấm hơn không ?
Chưa từng trải thì đừng có phán bừa, ra xã hội để thấy nó màu đen chứ ngồi trong phòng máy lạnh sống như 1 con robot .
Câu này trong bài hát tả về thời bao cấp .
Em gởi về cho anh dăm bao thuốc lá
Anh đốt cuộc đời cháy mòn trên ngón tay
Gởi về cho mẹ dăm chiếc kim may
Mẹ may hộ con tim gan quá đọa đầy
phu252
ĐẠI BÀNG
5 năm
@HồTuấn000 có những người hút thuốc lá không bệnh, mà có những người không hút thuốc vẫn bệnh như thường . Thuốc lá có hại thì sao không cấm bán ??
Ơ VN không hút nhưng ra đường nhiều cũng có thể bị viêm ... 😔
Raid3r
CAO CẤP
5 năm
@TsanHoang Đi uống cà phê né mấy ông nội hút thuốc thấy oải.
nguy hiểm quá 😔
Hợp wp
TÍCH CỰC
5 năm
tin vui trong ngày
vipkp3
TÍCH CỰC
5 năm
Công nhận là hút thuốc rồi rất là khó bỏ, nên may mắn mình ko bị nghiện
Còn hơn thuốc lá truyền thống cả vận lần.
anhvu999
TÍCH CỰC
5 năm
@Pentanol ngồi gần mấy đứa hút vape là mình muốn ói, măc dùng mình hút 555
thanh_th
ĐẠI BÀNG
5 năm
đừng nghe nghiện trình bày.hehee...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế