Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

'360 By Deezer' chính thức mang tiêu chuẩn âm thanh 360 Reality Audio của Sony đến người yêu nhạc

abuchino
29/10/2019 9:30Phản hồi: 29
'360 By Deezer' chính thức mang tiêu chuẩn âm thanh 360 Reality Audio của Sony đến người yêu nhạc
Sony vừa thông báo tiêu chuẩn âm thanh Surround 360 Reality Audio sắp xuất hiện trên các dịch vụ stream nhạc cách đây không lâu thì Deezer đã giới thiệu tiêu chuẩn âm thanh mới này thông qua phần mềm 360 by Deezer trên iOS và Android.

Để thưởng thức các ca khúc 360 Reality Audio Tracks, người dùng cần sử dụng gói dịch vụ Deezer HiFi (mức giá tại thị trường Việt Nam là 11,99 USD) cùng với phần mềm 360 by Deezer dành cho iOS và Android (vẫn chưa có mặt trên Appstore Việt Nam), và một chiếc tai nghe. Ứng dụng 360 by Deezer được tách riêng khỏi phần mềm Deezer giúp người dùng có thể tận hưởng tiêu chuẩn âm thanh Surround mới của Sony.

Hiện tại vẫn không có nhiều ca khúc được giới thiệu ở định dạng 360 Reality Audio, bởi vì các hãng thu lớn cần phải remaster lại các ca khúc cũ của mình sử dụng định dạng âm thanh mới. Tuy nhiên người dùng vẫn có thể nghe các album và ca khúc của những nghệ sỹ nổi tiếng như Aerosmith, Britney Spears, Earth Wind & Fire, Marvin Gaye và Miles Davis ngay trong ngày đầu tiên ra mắt.

360 by Deezer_360 Reality Audio_p2.jpg

Công nghệ âm thanh 360 Reality Audio của Sony được xây dựng trên nền tảng Object-based Surround MPEG-H 3D Audio. Công nghệ này giúp tái tạo âm thanh trong không gian 3D một cách chính xác và có thể được xem cạnh tranh trực tiếp với Dolby Atmos. Ngoài ra với công nghệ 360 Reality Audio, Sony có thể tái tạo các hiệu ứng không gian chính xác mà trước đây phải cần nhiều củ loa khác nhau.

Sony cũng giới thiệu một gói bonus không nhỏ: Nếu các bạn mua môt vài mẫu tai nghe Sony nhất định sẽ được tặng 3 tháng Deezer HiFi miễn phí và mức giá đăng ký hàng tháng sau đó cũng được giảm một khoảng không nhỏ (Tại Mỹ giảm còn 15 USD so với 20 USD giá gốc)

Deezer là dịch vụ stream nhạc đầu tiên giới thiệu tiêu chuẩn 360 Reality Audio đến công chúng. Theo kế hoạch TIDAL cũng sẽ giới thiệu tiêu chuẩn 360 Reality Audio trong thời gian tới. Ngoài ra Amazon Music HD cũng sẽ giới thiệu tiêu chuẩn âm thanh surround của Sony bên cạnh tiêu chuẩn Dolby Atmos Music của riêng mình.
Mình sẽ cố gắng chia sẻ mọi người về trải nghiệm âm thanh surround mới của Sony này ngay khi TIDAL chính thức giới thiệu tiêu chuẩn 360 Reality Audio.

Nguồn: DigitalTrends
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hóng xem
Phần mềm 360 hiện có tại nước nào vậy mod hay chỉ mỗi Mỹ mà thôi.
cyberteck
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tidal thấy có rồi. Nhưng ko hiểu sao phần cứng của mình (Fiio q5s) lại ko hỗ trợ?
Trên app bữa thấy có cập nhật, lên website thấy bảo có cả TIDAL nữa nhưng app không có.
Sony thoái trào mảng điện thoại thật sự là đáng tiếc, mình vẫn còn xài con C3 để xem youtube đọc báo bằng 3G,wifi
Phải chi người Nhật bớt cố thủ, tiếc 1 thời làm ăn với Ericsson
@Đoàn Văn Địch Mình có con xperia SP gần như new 100% nè 😁
@lucifervnn Điện thoại sony họ sx bền chứ, tiếc là quá khứ gặp mấy con chip nóng, rồi mẫu mã cổ quá thành ra khách họ ko chuộng. Cơ mà nhọ nhất vẫn là cái vụ chụp ảnh, trong khi thằng cảm biến bán từ nông thôn tới trung ương, vậy mà chính cái điện thoại sony chụp ảnh ko có đẹp, ko có nhanh. Oan ức chỗ đó đó
mienque.nct
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Đoàn Văn Địch Mình thì vẫn xài C901 cổ lỗ xỉ của Sony Ericsson
15centimett
ĐẠI BÀNG
4 năm
dc đó ae
Ông Sony chuyển mình lại thành nhà cung cấp nội dung với trò này nữa thì phải nói là ngoạn mục ạ.
chu0tjnh
TÍCH CỰC
4 năm
Đang mong tidal có chuẩn này đây 😃 ô mà nghe tidal quen cỡ nửa năm sang spotify thấy khác liền nha mọi ng ( mình ko chuyên âm thanh, chỉ cảm nhận)
maquan
CAO CẤP
4 năm
@chu0tjnh Tidal em nghe 360 từ mấy hôm rồi mà bác
chu0tjnh
TÍCH CỰC
4 năm
@maquan khi nghe nó hiện lên gì cho mình nhận biết ko bác, hiện có album hay list nào hỗ trợ rồi nhỉ
maquan
CAO CẤP
4 năm
@chu0tjnh Ở phần Explorer nó hiện hẳn list 360 reality audio đó bác. Nhưng phải optimize từ app headphone của Sony thì nó mới hiện bác nhé
maquan
CAO CẤP
4 năm
Tidal nghe được 360 từ mấy hôm rồi mà
heaven1987
TÍCH CỰC
4 năm
VN dùng đc nugs.net đó. Dùng headphone connect vơi mấy tai cao cấp Sony là ok.
maquan
CAO CẤP
4 năm
@heaven1987 Nugs chỉ hiện list album 360 thôi còn khi vào nghe thì nó lại báo những bản 360 đó ko play được ở VN
Đại đế lại làm người dùng tốn tiền nữa rồi
HieuVoSG
ĐẠI BÀNG
4 năm
Trên Tidal của mình có rồi nha mod

HieuVoSG
ĐẠI BÀNG
4 năm
@HieuVoSG Đã nghe thử với tai Bose QC 25 và công nhận khác với bản gốc mà có điều phải tăng âm lượng cao hơn hẳn mới cảm nhận được âm thanh 360. Còn nghe với Airpods thì khá dở
@HieuVoSG Đời chó má thật. Tidal mình ko có là sao nhỉ
LuuVanCM
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái này chắc là tốn không ít đâu
Tai nào cũng ứng dụng đc thì ngon
inthenameof
ĐẠI BÀNG
4 năm
Các bác không ai xài Deezer nhì?
hàng chất
15usd/tháng....