lỗi không khởi động được linux
Axmen1stn
1 nămBình luận: 25
xin chào các bác
hiện tại em đang có 1 ổ cứng ssd và 1 hdd ,ssd thì e đang cài win10 còn hdd e đang muốn cài linux mà khi e cài xong linux thì không khởi động được vào linux nó auto vào win 10 và khi em vào menuboot cũng không thấy có boot của linux,em đã tìm hiểu nhiều cách trên mạng mà vẫn không thể nào vào được ai am hiểu về linux có thể hướng dẫn e được không ạ.
Mr.Fly
TÍCH CỰC
1 năm
Vào bios sẽ có tuỳ chọn boot từ hdd, ssd bạn chọn boot từ hdd trước. Phải hiện ra grub boot manager mới được.
@Mr.Fly mình chọn từ từ hdd trước cũng không được,và cũng không hiện grub boot manager .mk xem trên mạng cách để cài lại grub rồi mà vẫn không được
Mr.Fly
TÍCH CỰC
1 năm
@Axmen1stn Bạn cài lại đi. Trong phần cài đặt chọn cài song song 2 hđh. Nếu bạn cài ubuntu 19.10 thì k cần tắt secure boot đâu.
@Mr.Fly mình cài bản 19.10 làm chuẩn theo hướng dẫn trên mạng mà không được,mình nghĩ của mình nó bị lỗi grub nhưng mk xem trên mạng cách sửa mà không được
Mr.Fly
TÍCH CỰC
1 năm
@Axmen1stn Bạn tìm bằng tiếng anh thử xem. Thực ra nó rất trực quan. Bạn đọc kỹ option của nó là được. Nó còn dễ hơn win 10 ấy chứ.
TqTTpT
TÍCH CỰC
1 năm
Bạn thử tắt ueif boot mode trong bios xem
@TqTTpT nhưng boot của mk là uefi nếu tắt đi thì nó boot sao được
TqTTpT
TÍCH CỰC
1 năm
@Axmen1stn các hướng dẫn cái ubuntu song song với win đều phải tắt cái đó
còn tuỳ phiên bản bios có hỗ trợ thay đổi thứ tự boot theo phân vùng hay ko
cái này nói hơi khó 😁
@TqTTpT Tắt là tắt cái security boot chứ
TqTTpT
TÍCH CỰC
1 năm
@Axmen1stn Là chuyển về legacy mode ấy
@TqTTpT Boot của win và ubuntu là gpt giờ chuyển về legacy là không lên gì luôn,mình thử rồi không được,giờ chẳng lẽ chuyển hết về legacy
manhtung298
ĐẠI BÀNG
1 năm
Bạn install grub vào ổ nào thì phải boot từ ổ đó. Hiện tượng này chắc bạn install vào hdd rồi. Làm như bạn Mr.Fly cũng đc hoặc bạn cài lại và ở bước chọn ổ đĩa cài đặt bạn chọn install grub vào ssd là sẽ boot đc
Mr.Fly
TÍCH CỰC
1 năm
@manhtung298 Cài trên ssd (cùng ổ với win 10) và cài ubuntu là đơn giản nhất. Nó sẽ báo là phát hiện ra win 10, bạn chọn cài song song thì sẽ có dualboot. Cài lại cho nhanh, fix được grub cũng phải pro đấy.
@Mr.Fly Mình vừa cài lại vẫn không được
manhtung298
ĐẠI BÀNG
1 năm
@Mr.Fly Cài như thế không ổn định, dữ liệu đc lưu trên cùng phân vùng windows dễ mất nếu cài lại 1 trong 2 HĐH. Lưu trên 2 phân vùng khác nhau bạn có thể cài lại 1 HĐH mà ko ảnh hưởng đến HĐH còn lại!
@manhtung298 Làm mọi cách vẫn k cài được bác ơi
Khi cài add thêm phân vùng EFI (100Mb) của Windows vào. (Flag là boot/efi/esp)
Hiện tượng này chắc bạn install Nox Vidmate VLC vào hdd rồi. Làm như bạn Mr.Fly cũng đc hoặc bạn cài lại và ở bước chọn ổ đĩa cài đặt bạn chọn install grub vào ssd là sẽ boot đc
VUHEO
TÍCH CỰC
9 tháng
Máy của bạn là máy đời mới nên đĩa cứng để boot Window là GPT, ổ đĩa còn lại mà bạn muốn cài Linux đang là MBR, bạn cài Linux vào ổ này và cài GRUB cũng ổ này nên không thể khởi động được, ngay cả khi bạn bấm chọn menu boot bằng phím F9 hay F2 tuỳ dòng thì vẫn không thấy ổ cài Linux
Giải pháp cho bạn đơn giản:
1 - cài Linux vào ổ cứng thứ 2, cài Grub boot vào Partition EFI trên ổ cứng thứ nhất. Menu boot sẽ xuất hiện khi boot, chọn hệ điều hành cần dùng
2 - chuyển ổ cứng thứ 2 thành GPT, cài Linux lên đó và cái Grub boot vào ổ này luôn. Khi khởi động chọn hệ điều hành bằng phím cứng (bấm F9, F2... khi hiện logo hãng)
3 - Cài cả 2 hệ điều hành trên cùng ổ cứng, dùng ổ thứ 2 để lưu trữ. Cái này không cần nói gì thêm.
Cách thứ 1 và 2 sẽ bị lỗi khi update Windows, dùng Ubuntu và Linux Mint sẽ thường xuyên bị lỗi Initram. Khuyên bạn nên dùng cách thứ 3 (tôi cũng đang xài cách này) nếu có ý định sử dụng lâu dài.

Dòng Ubuntu từ 19.04 trở về sau không cần phải tắt Secure boot vẫn chạy bình thường nhé. Không cần phải chỉnh bất cứ gì trong BIOS vẫn cài đặt được, chỉ cần phân vùng lại cho ổ đĩa cài. Tạo bộ cài tốt nhất là dùng Rufus trên Window và Etcher trên Linux (Etcher sẽ format toàn bộ USB thành phân vùng EXT4, bạn muốn sử dụng lại USB này, thì lại phải dùng Rufus hay Gpart để tạo lại phân vùng)
Hiện tượng này chắc bạn install vào hdd rồi. Làm như Speed Test Scrabble Word Finder Solitaire bạn Mr.Fly cũng đc hoặc bạn cài lại và ở bước chọn ổ đĩa cài đặt bạn chọn install grub vào ssd là sẽ boot đc
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019