Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay loa thông minh Amazon Echo Studio - hoàn thiện rất tốt, âm thanh ấm áp, dễ nghe

AudioPsycho
19/11/2019 15:32Phản hồi: 57
Trên tay loa thông minh Amazon Echo Studio - hoàn thiện rất tốt, âm thanh ấm áp, dễ nghe
Amazon Echo Studio, 200$ được phát triển và quảng cáo là được đầu tư rất nhiều vào chất lượng âm thanh, chơi nhạc 24bit/192khz với 5 driver (3 mid, 1 treble và 1 loa bass 5.25"). Amazon Echo Studio là quân bài của Amazon để quảng bá cho dịch vụ stream mới của Amazon là Amazon Music HD, hỗ trợ các công nghệ âm thanh 3D như Dolby Atmos và Sony 360 Reality Audio.

Anh em thông cảm, không có máy ảnh ở đây nên bài trên tay này anh em chịu khó xem ảnh điện thoại chụp giúp mình. Bài review chi tiết sẽ đẹp đẽ hơn 😁

tinhte_amazon_echo_studio (2).jpg

Echo Studio khá nặng à, trong clip thì mình có cho anh em thấy kích thước của nó với Homepod rồi.

tinhte_amazon_echo_studio (6).jpg

Tính theo đa diện, chắc nó gần gấp đôi Homepod. 90% diện tích bề mặt của Echo Studio được phủ vải như Homepod vậy.

tinhte_amazon_echo_studio (5).jpg

2 trong số 3 driver midrange được đặt để đánh ra hai bên,1 driver midrange còn lại sẽ đánh hướng lên, mục đích là để tạo không gian rộng mở. Tweeter đánh thẳng về phía trước và woofer đánh hướng xuống để khuếch đại bass. Amplifier đi kèm loa có công suất 330W và DAC 24-bit.

Có 1 cái điều củ chuối là con iPhone XR của mình mua ở chính hãng ở VN nên không chuyển vùng qua USA được để down Alexa App, phải mượn em Samsung Note10 5G cài nó vào mạng. Thiết lập diễn ra rất là đơn giản.

tinhte_amazon_echo_studio (2).jpg

Phía trên nóc loa anh em sẽ thấy các có 4 nút vật lý, 4 nút này để chỉnh âm lượng, gọi Alexa và nút tắt microphone. Xung quanh viền trên đỉnh có 7 lỗ nhỏ, đây là 7 microphone để thu giọng nói, tùy theo giọng ra lệnh đến từ hương nào thì dải đèn LED màu xanh da trời sẽ sáng theo hướng đó.

tinhte_amazon_echo_studio (4).jpg

Quảng cáo

tinhte_amazon_echo_studio (3).jpg

Và một chức năng nữa là để tự auto-tune chất âm theo không gian phòng. Theo Amazon, khi cắm điện lên thì 10 giây đầu là em này sẽ tự đo phòng và auto-tune. Tuy nhiên trong nhiều không gian với độ phực tạp khác nhau, auto-tune chỉ giúp loa kêu tạm ổn, phần còn lại anh em phải vào app Alexa để chỉnh EQ cho nó 1 chút để phù hợp với gu nghe, ví dụ như vị trí ở phòng mình thì nó hơi dư bass vì nằm ngay góc vuông phòng, mình phải kéo bass xuống thêm 1 bậc nữa.

Ngoài ra trong app Alexa sẽ có mục kích hoạt Spatial Sound lên để nghe âm thanh đa chiều. Mình thấy nghe các track thu live thì bật cái này lên nghe khá là đã. Tuy nhiên các track thu studio thì tốt nhất là tắt nó đi, vì nghe tiếng nó hơi vang vang. Cái hình trên thì trc khi update, vô mạng 1 lúc thì nó sẽ tự update và Spatial Sound sẽ hiện ra.

Loa có Wifi, Bluetooth, 3.5mm/Optical input. Mình mua em này về chủ yếu làm loa vi tính, để trên bàn ở nhà dùng nên xài 3.5mm là chính.

tinhte_amazon_echo_studio (6).jpg

Quảng cáo

Nói sơ qua 1 chút về âm thanh em này. Mạnh, rất mạnh, không bị méo và vỡ tiếng khi siết volume to. Tiếng trung âm có chi tiết khá, không quá róc rách để làm vocal nhạc việt nghe chói gắt, tổng thể rõ ràng, nếu dày hơn một chút thì quá tốt. Treble đầy đủ, đánh róc rách tạo không gian ngon lành. Đặc biệt thì em Amazon Echo Studio này có quả bass khá kinh. Nó đánh rất lực, mạnh và mình có cảm giác là cái khung vỏ em này hơi quá sức để gánh power cho củ loa bass. Bằng chứng là cả cái loa nó sẽ rung lên bần bật nếu mình mở mấy bài nặng nặng như Great Spirit của Armin van Buuren. Anh em mà có đế cao su dày dày thì để nó lên, bass sẽ chắc, khỏe hơn và rõ nét hơn đó. Nghe thử Dreamsville của Stacey Kent khá bắt tai vì tổng thể ấm áp khá trữ tình à nha :D

Update: sau khi nghe 3.5, wifi và optical input, kết luận của mình là optical nghe tốt nhất. Rõ ràng, đủ dãi, âm chi tiết hơn nhiều. Và tốt nhất là tắt mẹ cái Spatial Audio đi nếu nghe nhạc. Phim phọt thì bật lên nghe âm thanh bay bay cho zui

Hiện mình đang cắm em nó với optical input từ máy tính, phần ra lệnh giọng nói hay các tương tác khác cần internet vẫn hoạt động bình thường, muốn ra lệnh chỉ cần bảo "Alexa....". Vậy ngoài làm loa vi tính ra thì mình dùng con này làm gì?

1. Báo thức

Giống mấy em Echo trước và các loa như Homepod, ra lệnh bằng giọng nói để đặt lệnh báo thức cho ngày hôm sau, loa con này rất to nên mình không lo ...ngủ nướng :D

2. Thử mấy cái Skill được rate cao :D

Cái này nghịch là chính, tuy nhiên có 1 cái là Sleep Sound và mấy cái game tương tác giọng nói như Music Quiz nghe nhạc trả lời cũng vui, nhạc mới ko trùng ko lập.

Mình sẽ đánh giá Echo Studio rõ ràng và sâu hơn trong các bài sau, sau khi cho nó hát non-stop vài ngày và ngồi mò vài thứ với nó và so sánh
57 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngon đấy.
thien.lafc
TÍCH CỰC
4 năm
@Wang Fu tiền nào thì của nào thôi...hihi
Tech-lover
ĐẠI BÀNG
4 năm
5.25 bass là ngang bookshelf nhỏ rồi. Cái này mua 1 đôi thì có nối với nhau thành loa trái/phải không mod?
rookie
TÍCH CỰC
4 năm
Cái này có 2 chức năng:
- Một cái loa kèm ampli có DAC, chất lượng âm thanh trung bình kém, mono, không di động được mà có dây nguồn.
- Chức năng trợ lý thông minh, kết nối internet qua wifi, có mic để thu âm.

Thế thì trong nhà mà đã có bộ giàn âm thanh xin xịn một chút để nghe nhạc xem phim, thì chức năng loa của nó nếu để chơi nhạc là hơi thừa. Có lẽ các hãng công nghệ nên làm thêm một cái đầu con con có cổng ra Aux, RCA, Optical, hoặc cổng ra âm thanh nào đó, cắm luôn vào bộ giàn là đẹp. Bán giá bằng 1/3.
Được. Nhưng 2 con này thì là 400$ rồi. Mình đang dùng con Echo dot kết nối Bluetooth tới 2 con HK Onyx 4, cũng pair đc thành stereo, nghe đủ hay trong phòng cỡ 40m2, có thể mang đi lại vì có pin, tổng giá chỉ là 280$
Anonymox
TÍCH CỰC
4 năm
@rookie mua cái echo input hoặc echo dot ấy, rẻ bèo, cắm vào giàn qua cổng 3.5 hoặc kết nối bluetooth đến giàn âm thanh, ngon luôn
Mod này from VOZ à? 5 cái củ loa: 2 củ mid 1 củ treb 1 củ woofer 😆)
@nightwish47 Type lộn, 3 mid =]]
@AudioPsycho Ủa đâu. Ghi đúng mà.
@AudioPsycho Video nói kìa pa 😆)
@nightwish47 Vâng bác mod viết đúng mà đọc với giơ ngón tay trong clip chỉ là 4 thôi á. Chắc có hàng ngon vui quá nên đọc lộn
bxv77
ĐẠI BÀNG
4 năm
Post này hợp lí. Mở đầu ra giá, anh em thấy chịu được thì đọc tiếp. 😆
Tầm giá với build này thì rất đáng mua
xauvailin
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ngon đấy hihi
Wil possible
ĐẠI BÀNG
4 năm
Các sản phẩm loa thông mình của Amazon mình thấy đều rất ok. Hiện cũng đang có 1 con echo dot 3, xem review này sẽ ráng rinh thêm con này.
Gía rất hợp lý
totalhn
TÍCH CỰC
4 năm
5 củ loa nghe hấp dẫn quá, giá cũng ok
Ko biết nghe thực tế có hợp gu mình ko, bass tốt, trung âm mềm ấm, âm cao thì ko bị chói là ok
protk2
TÍCH CỰC
4 năm
Có vẻ hấp dẫn 😁 Bass ngon là thích!
bizzuu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mod cho mình hỏi trong lúc mở nhạc ra lệnh có cần phải đến gần loa nữa ko ạ ?? Mình dùng con echo dot khi nghe nhạc phải đến bên cạnh loa nói nó mới chịu nghe . Còn em google home mini thì tốt mọi khoản cách trừ trường hợp xa quá . Nhưng chất âm thì em echo dot lại ngon hơn
@bizzuu Ko. Con này microphone nhạy quá trời nhạy luôn á! Đứng xa cả 3m nói cũng nghe.
P3tj3n
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhìn cũng khá hay, nếu amazon music pre giá về ngang với spotify thì chắc sẽ cân nhắc làm nguyên combo
hitechworm
ĐẠI BÀNG
4 năm
ở VN chổ này bán vậy mode
đáng mua
Heisenb3rg
TÍCH CỰC
4 năm
em này so với sonos one thế nào nhỉ?
Báo thức con này phê lắm nhỉ😃
duahau0402
ĐẠI BÀNG
4 năm
Con này pair được chơi 1 cặp thì ngon luôn
@duahau0402 Phòng 25m2 1 con muốn oang oang rồi. 2 làm gì =]]
hiepsitihon
ĐẠI BÀNG
4 năm
Con này so chất âm với homepod sao a Nhựt ơi?
@hiepsitihon Anh thích tiếng con này hơn homepod. Với ra lệnh dễ hơn homepod.
hiepsitihon
ĐẠI BÀNG
4 năm
@AudioPsycho Chờ bài chi tiết về wf 1000xm3 của anh lâu quá trời
@hiepsitihon Uả có đủ bài rồi mà
SaiO
TÍCH CỰC
4 năm
Loa ngon quá mà giá hơi cao
chạy theo mấy con home này đuối luôn : ))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019