Những ai KHÔNG nên mua MacBook Pro 16" mới
Duy Luân
10 thángBình luận: 170
Những ai KHÔNG nên mua MacBook Pro 16" mới
MacBook Pro 16" đã bắt đầu về Việt Nam, chắc nhiều anh em cũng đang hóng để lên con này. Tuy nhiên hãy xem qua một vài điểm bên dưới trước khi mua để đảm bảo anh em đang chi tiền đúng cho cái mình cần nhé.

Nếu bạn cần di chuyển nhiều, gọn nhẹ

Nếu anh em thường di chuyển, MacBook Pro 16" không phải là cái máy tốt nhất dành cho anh em vì nó to, nặng (2kg). Nếu anh em cần dùng màn hình lớn, cấu hình mạnh và chấp nhận vác thì không sao, nhưng mình thấy đa số mọi người thích một cái máy nhỏ gọn thì MacBook Pro 13" hoặc MacBook Air 2019 sẽ là lựa chọn tốt hơn, chưa kể là nó sẽ rẻ hơn đáng kể đó.

Nếu bạn đang dùng MacBook Pro 15" 2017, 2018

Ngoài màn hình to hơn và bàn phím mới thì đa số mọi người sẽ không gặt hái được nhiều lợi ích từ việc nâng cấp lên chiếc 16". Nếu bạn thấy những chiếc MacBook Pro hiện tại đã đáp ứng ngon lành nhu cầu của bạn, bạn dùng chúng thấy thoải mái, sung sướng và không bị chậm thì không có nhiều lý do để upgrade. À, nếu bạn cứ dư tiền thì không sao nhé, mình không ý kiến gì thêm 😁

Nếu bạn không cần cấu hình mạnh

Nếu bạn cần một cái máy có màn hình to để làm việc cho thoải mái, nhưng không cần cấu hình quá mạnh vì việc của bạn không cần tới vậy, thì bạn có thể không cần mua MacBook Pro 16" đâu. Những con MacBook Pro 15" của năm 2018, 2017 vẫn dùng ổn trong nhiều năm nữa. Có cái hơi lo lắng là bàn phím có thể hỏng, nhất là đời 2017 (2018 trở về sau thì đỡ hơn nhiều rồi), tuy nhiên Apple có chương trình thay miễn phí bàn phím ngay cả khi máy đã hết hạn bảo hành nên cũng không căng thẳng lắm. Ngại cái là lỡ hư thì bạn không có máy để xài tầm 1 tuần vì phải gửi ở trung tâm bảo hành, và bạn phải có hóa đơn mua hàng để được tiếp nhận bảo hành.

Anh em xem thêm chi tiết trong link này nha: https://tinhte.vn/threads/anh-em-dung-macbook-macbook-pro-ban-phim-canh-buom-bi-loi-duoc-sua-mien-phi-tai-viet-nam.2943846/

Nếu công việc của bạn cần nhiều tới Windows

MacBook Pro vẫn có thể chạy ngon Windows, tuy nhiên không phải là hệ điều hành tối ưu. Khi dùng Windows trên MacBook thì máy sẽ nhanh hết pin hơn và chạy nóng hơn. Tuy vẫn xài được, nhưng mình nghĩ là không đáng để làm chuyện đó. Nếu thỉnh thoảng anh em mới cần qua Windows thì ok, không sao, nhưng nếu ngày nào cũng phải chạy một phần mềm nào đó trên Windows thì mua hẳn máy Win xài cho sướng.

Apple đã từng nói, và kinh nghiệm mình cũng cho thấy đúng, rằng macOS mới chính là linh hồn làm cho một chiếc Mac đúng nghĩa là một cái máy Mac (macOS is what make a Mac a Mac). Một chiếc Mac chạy Win thì bạn đang không khai thác hết giá trị mà bạn bỏ tiền ra mua rồi.

Surface Laptop 3 15" cũng là một cái máy đẹp, nhẹ, xịn mà bạn có thể cân nhắc mua. Nó cũng có màn hình rộng, và đặc biệt là tỉ lệ màn hình 3:2 cực kì hợp để làm văn phòng. Anh em xem thêm trong bài này nhé. TOP5 thứ mình thích ở Surface Laptop 3 15": Wow cái máy này ngon phết

Nếu bạn không có đủ tiền

MacBook Pro 16" không rẻ, thực ra với cấu hình đó thì giá nó cao cũng là đúng rồi, nhưng không phải ai cũng cần tới một cấu hình như vậy để có thể làm được việc. Với rất nhiều anh em thì cấu hình thấp hơn vẫn có thể xong việc, vẫn có thể kiếm ra tiền. Ý mình là,nếu anh em không đủ hầu bao cho MacBook Pro 16" thì không cần phải cố hay phải vay mượn gì. Hoặc anh em để dành thêm một thời gian, hoặc anh em chọn mua các dòng 2018, 2017 thì tiết kiệm cũng được chục triệu chứ không ít. Số tiền đó có thể đầu tư vào thứ khác để sinh lời cho công việc của anh em, thậm chí còn nhiều hơn.

Chia sẻ với anh em chút, đó là khi mình mua laptop, mình luôn nghĩ tới giá trị mà nó có thể mang lại và nó có thể phục vụ cho công việc của mình như thế nào. Ví dụ, nếu mình có thể dùng cái máy mới để xuất video nhanh hơn, build code nhanh hơn thì mình sẽ đầu tư vì nó giúp mình kiếm được nhiều tiền hơn. Còn nếu một cái máy mà không giúp được, chỉ vì nó đẹp mà mua thì phí tiền lắm. Để tiền đó mình rủ mấy em gái đi du lịch sướng hơn.

Thế nhé, chúc anh em mua được cái máy hợp ý mình.
Sohot87
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Bài viết hay chúc a luôn có nhiều thành công và sk nhé
@Sohot87 Cảm ơn em 😃
gauanh08
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@adagioleonard ăn cơm hớt =))
@Sohot87 Cái cuối chính xác nhất, nếu bạn không có nhiều tiền thì không nên mua.
@Sohot87 Cái cuối chính xác nhất, nếu bạn không có nhiều tiền thì không nên mua.
@vandung1604 Chuẩn rồi,kể cả bạn có thích thì ko có tiền cũng chả đổi được 😆
Vừa mua con 15 hồi tháng 7 gần như full option xong. Thấy hụt hẫng vl
@adagioleonard 35 đâu ra ông =)))) i9 Vega 20 phán nhẹ 95
@allianzboys full option thì chắc dùng được 5 6 năm ngon lành mà, chỉ sợ bàn phím k trụ nổi thôi
@allianzboys bởi vậy nên mua vào lúc thế hệ đầu tiên vd Macbook 2015 (bàn phím bướm). Xài tới giờ mua Macbook 16-inch là đỡ hụt hẫng rồi haha!
@khanhduy.39n 2019 bảo hành phím trọn đời nhé. Vừa phím mới pin mới và vỏ dưới mới.
Cái ý cuối chuẩn đó. Hỏng hóc các thứ xong thêm tiền sửa nữa thì...
@Puppy Potter Tiền thì cũng chỉ là một chuyện thôi nhưng sẽ chuẩn hơn nếu ghi lý do: những người muốn mua macbook 14 in thì cũng không nên mua bản 16 in.
Quan trọng hơn hết là nếu bạn KHÔNG phải là fan cuồng si của Apple.
MrXoay84
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@麻衣face Tôi chả cuồng AP. Tôi dùng macbook từ 2012 nhung dt mới chỉ dùng qua 6s dc 1 tháng rồi bỏ. Quan niệm vẫn là dùng cái nào mình thấy thích chứ éo cuồng thằng nào cả
@麻衣face Quan trọng là đéo cuồng Samsung nữa nhé =))
Ái Châu
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@麻衣face Đúng nhu cầu thì mua thôi. Còn lại là người ta giàu và muốn đồng bộ 😆 Có tiền để mà cuồng thì thôi chấp nhận làm 1 thằng cuồng cao cấp vậy cũng dc 😃)
@麻衣face T có tiền, t thích mua gì t mua, mắc gì phải cuồng hay không. Buồn cười.
2kg nặng quá, chưa kể cục sạc 😔 thôi chờ pro 13" mới vậy
@bEsTgAnKvN em cũng chờ cái 13 mới viền màn hình mỏng hơn. sexy hơn.
@bEsTgAnKvN nặng thật, nhớ hồi xưa vác 15" 2015 trong balo với ít phụ kiện thôi mà đi bộ nhiều cũng mỏi mỏi vai rồi
Nếu bạn không có đủ tiền .
Đúng ý cuối 😃
Máy này xài đồ hoạ 3d ok chứ nhỉ ?
Mình thấy 13" hợp lý vs mk hơn, mk cũng k cần cấu hình mạnh nhưng con hiện tại safari nó lag quá @@
Mình mở tầm 5-6tab thôi r thao tác mà nhanh xíu là nó bị đơ 😔
_ Bổ sung: nếu bạn muốn chơi game thì cũng ko nên mua mac. Nếu bạn đang dùng Thinkpad thì cũng ko nên mua mac.
Lanh mn
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Đọc bài này xong . Không mua MB pro 16!
Thích nhẹ hơn chứ nặng hơn là ko thích rồi
Cái mục cuối đúng nhất. Ko có tiền ko nên nghĩ tới cả thèm.
Trong bài Ad có nhắc đến Surface Pro, hồi đó mình dùng Surface Pro 3 và thất vọng tràn trề, và từ đó mình không bao giờ quay lại máy Surface nữa! chất lượng tương đối kém so với máy của Apple
@meohoangdochanh Surface sau này ngon hơn thời 3-4 nhiều đó bác
@Tinh Dầu Haku Farm Nhưng có vẻ mất ấn tượng ban đầu nên Surface không còn là lựa chọn hàng đầu nữa! mình dùng con MacBook Pro 13 in vẫn chạy Window mượt như gì! nên không còn nghĩ đến việc phải sử dụng 1 con Window riêng 😃
Chắc chọn cái só 5 quá 😆
thanh_th
ĐẠI BÀNG
10 tháng
chưa có xèng thì không nên mua. hihi
Nhìn xuống cái Surface laptop cũng đẹp ko kém
Những người chỉ có 20 củ ngân quỹ trở xuống 😔
htc2704
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Vẫn là lý do cuối cùng quyết định tất cả
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019