So sánh Apple Watch Series 3 và Series 5

21/11/2019 17:53Phản hồi: 138
So sánh Apple Watch Series 3 và Series 5
Apple Watch đã có tuổi đời là 6 năm nhưng chỉ trải qua 1 lần thay đổi về ngoại hình:
  • Ngoại hình đầu tiên xuất hiện trên First edition, Series 1, Series 2, Series 3
  • Ngoại hình mới nhất có trên Series 4, Series 5
Nhân dịp Apple ra mắt Series 5 đồng thời ngưng bán Series 4 và phân phối Series 3 với giá khởi điểm chỉ 199$ thì mình muốn gửi tới các bạn một bài so sánh về hình ảnh về ngoại hình giữa 2 thế hệ này. Bài so sánh này sẽ phần nào giúp các bạn muốn mua Series 3 giải đáp được thắc mắc ngoại hình của nó khác nhiều với thế hệ mới không? Có bị lỗi thời hay không? Hãy xem hình và cảm nhận nhé:

Trong bài mình sẽ dùng Apple Watch Series 5 gốm trắng và Apple Watch Series 3 nhôm đen để mọi người dễ quan sát

Ở mặt đồng hồ này mọi người sẽ nhìn được rõ nhất độ dày viền màn hình trên hai thế hệ

Cạnh phải với cụm nút Digital Crown và Nút cạnh hông (bản Series 4-5 có thêm lỗ micro phục vụ cho việc đàm thoại). Ở góc này cũng thấy rất rõ mức độ mài vát mặt kính trên thế hệ mới nhiều hơn thế hệ cũ

Cạnh trái với cụm lỗ loa (trên Series 4-5 được đặt ngang lại thay vì đặt dọc như thế hệ trước)

Ở góc nhìn này sẽ thấy được sự khác nhau giữa mức độ bo cong góc màn hình của hai thế hệ
Cụm cảm biến nhịp tim của Apple Watch thế hệ trước được bọc trong nhựa thay vì kính sapphire

Mặt lưng trên tất cả các model của Series 4-5 được làm bằng gốm (ceramic) thay vì cùng chất liệu với thân vỏ như thế hệ trước

Về độ dày thì rất khó để phân biệt khi đeo lên tay

Nhìn từ xa cũng rất khó phân biệt 2 phiên bản (trừ khi là Series 5 với mặt đồng hồ luôn sáng)

Apple rất khéo léo trong việc dùng các mặt đồng hồ có phần hiển thị rìa màu đen để che đi khuyết điểm viền màn hình trên tất cả các thế hệ

Ở góc chụp này thì sự vuông vức trên Series 3 có phần làm mình cảm thấy nó nam tính hơn là Series 5

Độ sáng mà hình ở 2 thế hệ đều là 1000 nit cho chất lượng hiển thị tuyệt vời trong mọi điều kiện ánh sáng
So sánh hai thế hệ ở hai phân khúc giá là điều khập khiễng, nhưng mình vẫn thấy thiết kế ở trên cả hai thế hệ này rất đẹp, rất khó để nói thiết kế của Series 3 là cũ hay lỗi thời. Về những khía cạnh khác thì các bạn có thể tham khảo bảng so sánh giữa Series 3 và Series 5 này của mình để hiểu thêm:

Quảng cáo

Chúc các bạn kiếm được một con Apple Watch ưng ý.
138 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vienanh288
TÍCH CỰC
4 năm
Giờ còn ko có seri 3 mà đeo có ai buồn như em ko
@vienanh288 Còn đầy
@vienanh288 Còn đầy quan trọng là money thôi
dạo này đang xả hàng tồn Sr 3 nên lên bài liên tục 😃
Wankary
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Đam mê vĩnh cữu Giá đó thêm tý mua s4 cũ xài cũng ngon hơn đúng hok?
@wankary Thì cũ là cũ tầm nào chứ s4 cũ tầm 95% cũng 8tr trở lên, mà mình thà mang đời trc nhưng thích nguyên box mới hơn. mang 2,3 năm đổi con s6 chẳng hạn
Wankary
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Đam mê vĩnh cữu Mình thấy có mấy shop để hàng 99% tầm 7tr5 an bro
@Đam mê vĩnh cữu Thêm 1tr mà mua xách tay không biết chỗ cũng hơi nhót!
Xài đồ Apple thì cứ Apple Watch mà táng thôi, giá thì quả thực con series 3 tốt hơn tầm 5tr2-5tr5 trên các trang thương mại điện tử, nhưng quả thực là đang xài mấy con pin trâu 2 tuần quay sang dùng pin 1-2 ngày thấy nản lắm, nên thôi ít tính năng cho khỏe, tùy nhu cầu mỗi người
@BlackCat_94 Em thì bh đeo đồng hồ cơ là chịu luôn. Tại nặng quá. Toàn đeo aw thôi.
@hunghxist Mình cũng bỏ đồng hồ cơ 3 năm nay rồi, dùng quen sw k bỏ đc, giờ đang xài Huawei GT, hài lòng khoản pin, màn đẹp
@BlackCat_94 Với lại căn bản là đi đường không phải rút đt ra. Có thông báo là biết ngay. Tiện bác ơi
jiji75
TÍCH CỰC
4 năm
@BlackCat_94 Mình quen xài Casio Pro-Trek giờ cũng đang muốn nhảy qua Serie 3 nhưng thấy vụ sạc pin là thấy nản.Đồng hồ mình xài 4 năm rồi chưa 1 lần sạc
Hóng sr4 giá yêu thôi
HV889
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mouse_gaga nếu mua bản LTE mà có bill của Apple cũng ko đc bh ở VN hả bạn
@HV889 hình như không bác, mình cũng chưa gặp trường hợp nào như vậy nhưng mình nhớ có đọc trên trang của FPT thì phải nói là bản LTE không được BH chính hãng tại VN
@mouse_gaga Theo nghiên cứu của mình trên trang chủ của apple thì sr5 hầu hết đã có băng tần 1800 và 2100 giống các nhà mạng ở VN. A e nào có làm bài dùng thử cho a e khác biết với!
@thangbombh sắp có hàng S5 LTE chính hãng rồi đấy bác, thấy một số cửa hàng cho đặt trước tháng sau giao hàng
Daihung4000
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vừa mua con sr3 thép mua lại trên nhật tảo giá 5tr8. Đeo bản thép thấy khác hẳn bản nhôm và gốm. Gốm chưa đeo nhưng nhìn trắng trắng thấy kỳ kỳ. Đeo thép nhìn đẹp thật. Mổi tội sr3. Có tráng lớp trống xước do bản thép có. Nên máy còn rất đẹp.
@Daihung4000 Chuẩn bác. Thép là đẹp nhất. Em vừa bán em 3 thép LTE full đồ 6.9tr kèm dây milanese zin
HV889
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Daihung4000 Mình mê con S5 Titan mà chưa có lúa. Xem giá trên Apple bản S5 44mm Titan dây milan thuế má luôn là 22,5tr, có ng nhà sắp về nên ko bị khoản ship, cơ mà ko có tiền, bữa mới bán S4 đc có 7tr xài hết tiền luôn, kkk. Ko biết titan so với thép thế nào chứ thép thì vẫn bị xước dăm thôi
Sky86
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Daihung4000 mua ở đâu bác ơi
Daihung4000
ĐẠI BÀNG
4 năm
Định mua s4 hay s5 thép nhưng sau khi đeo sr3 thấy nhu cầu smartwatch ko phải là thiết yếu nên ko cần mua. Có thì thừa. Ko có thì thấp thỏm.
@Daihung4000 Me too
@Daihung4000 mấy đồ này đúng là có thì thừa, không có thì cứ ngóng trông, giống như cái ipad cũng vậy.
Thấy cái Series 5 dzẫn đẹp hơn
Có S3 sài cũng ngon
ngoanlh
TÍCH CỰC
4 năm
Lỡ chơi lớn rồi sr3 ơi !!!
cho mình tham khảo thử pin con AW bao lâu thì sạc một lần nhỉ...hiện tại mình dùng con miband 4 pin tới gần 2 tuần không phải lăn tăn vụ pin tính lên đời AW nên hỏi thử anh em
@Lucastony Cái việc sạc lại cho một thiết bị giúp mình tiện lợi trong cuộc sống cũng đáng mà bác, hơn nữa nó k tốn bao nhiêu thời gian. Nhiều bác cứ quan trọng hoá rồi chê ỏng chê eo, mà ko biết là có dùng qua thật ko hay chém gió vì anti nữa
@yeuyet Màn hình bé tí mà đòi thông báo ngang cơ...
@Lucastony xin lỗi bác, tại mình so sánh vậy cho dễ hiểu mà hơi khó nghe 😁
@Lucastony Thường thì ngày 1 lần, lúc tắm bạn cứ tháo ra quăng lên đế, vậy là xong cũng ko cảm thấy bất tiện gì 😁
Hy vọng cuối năm có doanh thu chuyển về, giải quyết bớt mấy cục nợ, rồi mới tính đc.
Buratino2002
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hic! Ngày xưa mua em sr 1 phiên bản đắt nên giờ vẫn đeo 😔(
Solomoons
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mod vãi thật, đem cái nhựa so với cái gốm.....
@Solomoons Sr3 là nhôm chứ nhựa đâu 😆
Solomoons
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Metalcore0310 uhm thì nhôm vs gốm , mình gõ chưa chính xác
Thích S5 cái màn hình thôi. Còn lại S3 với S5 pin, độ mượt không khác nhau nhiều lắm
các bác cho em hỏi là cái seri 3 này bản nào cũng nghe gọi được đúng không ạ ?
@quangthegtvtk49 Nghe gọi tốt chứ cu
@Osmopure em tính múc 1 cái để tiện di đường. cảm ơn bác,
AW 3 giảm giá quá
Hejk
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ôi 199$ 😆)
KMIL307
TÍCH CỰC
4 năm
@Hejk giá này là giá Mỹ chưa thuế, về VN kiểu gì cũng phải hơn 6 củ
Khoản sạc pin cho nó là thấy không đáng rồi. Chuyển về đeo đồng hồ truyền thống sau gần 1 năm trải nghiệm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019