Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chơi smarthome mà lúc nào cũng dùng app thì chán lắm, nhớ dùng automation nhé anh em

Duy Luân
21/11/2019 23:6Phản hồi: 118
Chơi smarthome mà lúc nào cũng dùng app thì chán lắm, nhớ dùng automation nhé anh em
Automation có nghĩa là tự động hóa, ví dụ như khi có người đi ngang qua thì đèn tự bật, hoặc bạn ra khỏi nhà thì tự tắt máy lạnh chẳng hạn. Nó là chức năng rất tuyệt vời của nhà thông minh, thật sự giúp bạn tiết kiệm thời gian, đỡ quên hơn và tiện dụng hơn. Tuy nhiên, automation lại là thứ mà nhiều người quên mất khi lắp đặt nhà thông minh.

Automation chạy như thế nào?

Automation không cần phải là những gì quá phức tạp. Nó có thể chỉ đơn giản là một cái đèn tích hợp cảm biến (hình trên) để phát hiện chuyển động và tự sáng lên khi cần, ví dụ như cái đèn Xiaomi giá 200k này chẳng hạn. Chẳng cần phải có kết nối Internet hay gì phức tạp, nhưng nó hiệu quả và giải quyết được vấn đề "không nhìn thấy đường đi tè vào buổi tối" là đủ rồi.

Mình hiện tại đang rất hài lòng với cái đèn Xiaomi này, Tiki đang bán 200k, anh em cần thì mua nhé.

Cao cấp hơn chút thì bạn có thể dùng cảm biến cửa của Xiaomi, cứ cửa mở ra thì báo chuông và bật đèn chẳng hạn. Hiện tại mình đang dùng setup này cho cửa chính của mình để sáng sớm mẹ đi tập thể dục thì có đèn sáng. Cái cảm biến của này mình dùng từ đầu năm tới giờ thấy khá ngon, nó cần thêm một cái cục hub ZigBee nữa (nhưng chỉ cần 1 hub thôi mà anh em có thể kết nối rất nhiều cảm biến vào). Ngoài ra mình có cài thêm giờ để mặc dù cửa mở thì đèn không bật vào buổi sáng (sáng thì bật chi tốn điện).

Nãy giờ các bạn nghe nói tới việc dùng cảm biến, nhưng bạn có biết thời gian cũng là một loại cảm biến không? 😁 Gần như mọi món đồ smarthome đều có chức năng hẹn giờ để tự động tắt bật, và hiện mình đang cực kì hài lòng với con robot hút bụi Xiaomi Gen 2. Cứ 9h30 sáng là mình hẹn giờ cho nó tự vận hành, tới trưa mình về nhà ăn cơm thì nhà cửa đã sạch sẽ cả rồi. Nó cũng có chức năng lau nhà nữa nên dạo này mình không còn lau quét nhà nữa, chỉ cuối tuần rảnh rảnh muốn vận động thì mới tự làm chút, còn lười thì thôi khỏi làm luôn.

Philips và những món đồ smarthome tương thích với hệ sinh thái Apple HomeKit còn có chức năng phát hiện vị trí của bạn và tự động kích hoạt đồ gia dụng. Ví dụ, đèn Philips Hue có thể tự sáng khi nó phát hiện bạn đi về tới nhà, mở cửa vào là cả nhà đã sáng lên chờ bạn sẵn. Đồ Apple HomeKit link được với điện thoại iPhone rất tốt nên cũng có những chức năng dựa trên vị trí, bạn có thể cài những thứ sẽ tự tắt bật khi bạn ra khỏi nhà chẳng hạn.

Automation giúp cho bạn những thứ gì?

Cơ bản thì đây là những thứ mà hệ thống smarthome tự động hóa có thể giúp bạn:
  • Đỡ phải tắt bật thủ công
  • Không sợ quên tắt đèn, tắt quạt khi đã ra khỏi nhà
  • Không có người ở nhà thì các món đồ vẫn chạy được bình thường, ví dụ như máy hút bụi
  • Làm cho mọi thứ tiện lợi và bạn có thể quên nó đi
Tóm lại thì automation cho smarthome chỉ xoay quanh chữ tiện lợi. Và cái hay là không bao giờ có một cái automation nào gọi là tốt nhất, tùy căn nhà và nhu cầu của bạn mà bạn sẽ thiết lập nó cho phù hợp. Cái này thì chỉ có bạn mới biết là mình (và các thành viên khác trong gia đình) cần gì.

Những hệ sinh thái smarthome nào hỗ trợ automation?

• Apple HomeKit
  • Mi Home
  • Google Home (thông qua tính năng Routines)
  • Amazon Alexa
  • Tuya và các món đồ dùng được với app Smart Life của Tuya
  • Philips Hue
Trong mấy cái tên ở trên thì mình dùng automation của Mi Home và Tuya nhiều nhất. Cơ bản là hai hệ sinh thái này có nhiều đồ nhất và dễ mua nhất tại Việt Nam hiện nay nên cách bạn kết hợp chúng với nhau cũng dễ dàng nhất thôi chứ không gì.

Video automation với đồ HomeKit nè

Quảng cáo

Anh em nhớ nha, chơi smarthome phải nhớ tới automation, chứ đừng chỉ chăm chăm đi bật tắt thủ công bằng tay hay bằng app. Automation mới là đỉnh cao của smarthome.
118 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ByGP
TÍCH CỰC
4 năm
Tuyệt vời. Mà sao cái đèn xiaomi yeelight giờ cứ mỗi lần tắt wifi cái là nó tự bật sáng
@p700i thím k hiểu ý của bài rồi. Điều kiện đây là hẹn giờ tối (chọn giờ cụ thể hoặc chọn giờ mặt trời lặn) + phát hiện chuyển động.
Mà hẹn giờ thì cũng có sao đâu. Ví dụ đèn cửa, cứ đến tối thì auto bật, tới 11-12h đêm tự động tắt là đc chứ gì.
Còn cái cảm biến lắp đèn vài chục ngoài hàng điện nó chỉ lắp được với đèn có đui E21 thôi, muốn xài với đèn khác phải tháo ra chế. Thím nào rành về điện thì k nói, như mình mua về setup xong là hưởng thụ thôi.
Tất nhiên mình cũng k xài đèn thông minh, mình xài công tắc thông minh + cảm biến 😁
@canhcutnamphi Thiết bị thông minh là thiết bị đơn giản mà giải quyết được công việc của nó, phục vụ cho mình chứ mình không nên đi phục vụ cho nó.

Mấy bố chế tủ lạnh thông minh tưởng làm gì ai ngờ lại bắt mình chỉnh nhiệt độ tủ lạnh qua smarthome. Mấy bố thay nút giật nước bồn cầu bằng app trên smartphone. Mấy bố thay cái remote máy lạnh bằng điều khiển giọng nói nửa đêm cứ phải gào lên kêu tao lạnh lắm. Máy giặt thay vì ấn nút rồi kệ cho nó làm thì nó bắt mình phải lên app điều chỉnh xà bông, lượng nước. Rồi cảm biến trộm vào nhà thì người nhà người lạ chó mèo cứ mỗi lần đi qua lại gửi thông báo về điện thoại, mỗi ngày tầm 200 lần. Rồi vào toilet, hành lang thay vì chỉ cần 1 cái đèn cảm ứng là xong thì lại một siêu hệ thống setup đã mệt vãi đái, đến khi nó trục trặc éo bật hoặc phải thay router setup lại nhục như con trùng trục.

Tóm lại là khi setup các bạn đừng quan tâm tới mấy cái thiết bị, chỉ cần quan tâm tới trải nghiệm của mình trước rồi kiếm thiết bị phục vụ cho mục đích đó, không phải cái gì smart cũng là thông minh đâu.
@p700i Haha, đọc mãi mới có 1 comment giống ý mình. Cái đống automation mà @Duy Luân đề cập bên trên thì phần lớn là KHÔNG cần app hay smartphone/smarthome cũng làm được. Cảm biến chuyển động bán đầy, mua về tự lắp là chạy. Ổ cắm hẹn giờ cơ học thì từ khi iPhone chưa ra đời đã bán rồi, mình đã dùng nó từ xưa để sạc đt qua đêm (thời đt cùi bắp sạc qua đêm dễ chai pin) và bật lò sưởi khi ngủ (chỉnh hẹn giờ cứ bật 30 phút lại tắt 30 phút cho không bị quá nóng).
Smarthome ko phải là automation, nó là việc bạn kiểm soát được tình trạng mọi thứ đang xảy ra trong nhà mình từ xa.
@sskkb Hử, mình cũng nói là không cần đồ smarthome cũng dùng được mà.

Bạn nói vẫn thiếu, smarthome là tất cả những thứ đó cộng lại. Chứ control từ xa thì đâu phải lúc nào cũng cần. Phỉa là cái tổng hợp
traisau_ht
TÍCH CỰC
4 năm
Ngon phết nhỉ. Đèn hành lang với đèn nhà vệ sinh dùng được
HuyChuu
TÍCH CỰC
4 năm
tuyệt vời
Mình thích automation này, vì có nó mới thật sự là nhà thông minh. Còn bật tắt bằng app chi bằng dùng công tắc thường.
vanluan24
TÍCH CỰC
4 năm
@greensky20 Tớ sài 2 nó mới tiện hơn
Thích automation và hẹn giờ hơn, vào nhà còn mở điện thoại dùng app bật thì chưa smart lắm 😁
E dùng smart home chủ yếu là vì automation. Chứ đã tốn tiền mà phải mất công mở đt bấm bấm nữa thì chả khác nào tự thân mở thiết bị.
H bộ của e là mở cửa vô nhà cất xe thì 1 đèn ngay chổ công tắc sáng để thấy đường.
Cầu thang dùng cảm biến chuyển động ở chui đèn nhưng lâu lâu nó hoạt động ngáo nên đang tính thay.
Phòng ngủ thì mở cửa thì đèn hành lang phòng sáng khi qua khỏi hành lang r thì cảm biến chuyển động tự mở công tắc của xiaomi.
Còn buổi sáng tự động máy pha caphe chạy. Cái này chơi chiêu thôi 😃. Cái ổ cắm thông mình tự chạy. Tối bỏ cf vô máy trước. Sáng hẹn h 6h ổ cắm mở là có cf
tayeutl
TÍCH CỰC
4 năm
@tranlinh995 Cho tớ hỏi máy cf nào bật phát cho ra cf vậy? Qui trình của máy pha là vầy:
1/Power on...cho là bật sẵn đi.
2/Máy rửa vòi
3/Chọn mức cf và nc
4/Pha
Cho là máy bạn xịn hết có thể setup hết các bước, thế bước rửa vòi nó cho nc dơ và ly rồi pha đè cf vào ấy thì ngon phải biết
@tayeutl Dạ máy của e chỉ là bỏ nước vô bình tự đong thủ công bấm công tắc nước chảy qua cf xuống bình giữ ấm. Hết
tayeutl
TÍCH CỰC
4 năm
@tranlinh995 Ặc bác nói cái loại pha phễu ấy hả?
dr.tran89
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nó phải thế này. chứ dùng ggh không mỏi mồm quá. bao giờ cho ggh nó thông minh hơn nhỉ ?
dr.tran89
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Vũ Vịt Nhựa mình không phải bên chuyên. có đam mê công nghệ thôi. ngày đi làm. tối về rảnh đọc tinhte xem tin về công nghệ. hay đọc bài của mod Luân rồi vọc vạch vui thôi bạn.
cushinthang
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dr.tran89 b giống em, cái Google Home cất 1 góc do nó ngu quá, mỏi cả mồm
@Duy Luân Cho vô tủ quần áo có đủ sáng ko nhỉ
@movingangels Được đó bạn
ringtone93
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mì xào tâm 1tr là đủ nhà thông minh
vanluan24
TÍCH CỰC
4 năm
@ringtone93 20 củ của mi đây mà vẫn thiếu
@ringtone93 Chắc được vài món
ringtone93
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Duy Luân Nhà mình nhỏ lắm. Không như mấy cậu đâu
@ringtone93 Vậy thêm chữ "của mình" ở cuối không nói thế người ta nghĩ nhà phổ thông nào cũng 1 củ là đủ.
emhungken
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hiện đại thì cũng sẽ có lúc hại điện lắm nha.
Mê lắm chứ mà còn ở trọ thì biết bao giờ mới thoã được đam mê.
@quangtung2609 😆) đồng cảnh ngộ. e cũng ở trọ. 1 gian nhà khép kín. nhiều khi muốn làm đam mê mà ko có chỗ. Nhà riêng thì còn có căn này. căn kia chế cháo
tichuot215
TÍCH CỰC
4 năm
Nghiền ngẫm
iamharrytn
TÍCH CỰC
4 năm
Hôm qua với hôm nay hôm thì xúc ổ căm QCT, hôm thì xúc bóng đèn QCT mà không biết nó thuộc hệ sinh thái gì 😁
@iamharrytn QCT là của thằng tuya do TCS đặt về bán thôi bác
iamharrytn
TÍCH CỰC
4 năm
@tranlinh995 Ra vậy thế mà e sợt ko ra bác ạ
newelite
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ahihi mình cũng dùng auto cho gọn
winter1989
TÍCH CỰC
4 năm
Smart home kiểu dùng app khá phiền phức chứ ko tiện dụng như mình tưởng. Các loại đèn chỉ cần công tắc, bật tắt rất nhanh. Các thiết bị gia dụng như điều hoà, máy lạnh chỉ cần có hẹn giờ là oke, nhanh gọn đỡ phiền
Ngon
akiralnb
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có smart phòng trọ ko? :v
vanluan24
TÍCH CỰC
4 năm
@akiralnb Nhà trọ đây
akiralnb
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vanluan24 Kinh phí bn bác
VuongKhanq
TÍCH CỰC
4 năm
@akiralnb Smartroom đây bác. Tầm 2tr là tẹt ga trong phòng.
Chủ yếu vẫn là 2 cái đèn, máy lạnh và stupid quạt thôi. 😆
vanluan24
TÍCH CỰC
4 năm
@akiralnb Tuỳ nhu cầu. tầm 2 củ trở đi. Mình ngốn 20 củ rồi
vanluan24
TÍCH CỰC
4 năm
@vqk 2 củ cơ bản. công tắc aqara đã 500k 1 cái. Điều khiển điều hoà trc mua 600k rồi. tớ hết 20 củ chỉ 1 phòng trọ
Kall4Me
TÍCH CỰC
4 năm
Auto mỗi 1 cái bóng đèn đây, bên dưới vẫn còn ko chụp hết đc 😃
Quá hữu ích

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119