Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Kỹ sư ăn cắp công nghệ xe tự hành của Apple “giữ cả file về tên lửa đánh chặn Patriot”

P.W
9/12/2019 9:44Phản hồi: 148
Kỹ sư ăn cắp công nghệ xe tự hành của Apple “giữ cả file về tên lửa đánh chặn Patriot”
Cựu kỹ sư Chen Jizhong, người đã bị bắt vì tình nghi ăn cắp công nghệ xe tự hành của Apple đem về Trung Quốc mới đây đã bị khám nhà, và các nhà điều tra phát hiện ra trong máy tính của anh này có cả những tài liệu tối mật liên quan tới chương trình phát triển tên lửa đánh chặn Patriot từ khi còn làm việc cho Raytheon Co., nhà sản xuất hệ thống tên lửa đất đối không này cho quân đội Mỹ. Những tài liệu này được phát hiện cùng nhiều tài liệu thiết kế sản phẩm điện và điện tử khác mà Chen có được khi làm việc cho General Electric, Apple và cả Raytheon, nhiều tài liệu trong số đó thuộc dạng tối mật, là bí mật kinh doanh của các hãng Chen từng làm việc.

Chen bị bắt trên đường cố về Trung Quốc và đang chờ xét xử vì ăn cắp công nghệ xe tự hành của Apple mang về cho XMotors của Trung Quốc. Anh này không nhận tội và được bảo lãnh với khoản tiền 500.000 USD. Tuy nhiên vì sự nghiêm trọng của vụ án, nên Chen phải đeo thiết bị theo dõi để không tìm cách trốn về nước. Trong quá trình điều tra, thêm nhiều tài liệu tối mật khác, trong đó có cả file về tên lửa Patriot đã được phát hiện.

Những tài liệu của Raytheon liên quan đến hệ thống tên lửa đất đối không MIM-104 Patriot được bảo mật tới mức không được phép để lộ ngoài những địa điểm bảo mật của bộ quốc phòng Mỹ, nhưng Chen vẫn thu thập được chúng và lưu trong máy tính cá nhân trong vòng 8 năm qua. Tuần này Chen sẽ phải ra hầu tòa để trả lời vì sao lại có được những tài liệu đó.

Theo Bloomberg
148 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đen quá, nếu đừng ăn cắp công nghệ xe tự hành của Apple thì đã k bị phát hiện ăn cắp tài liệu tên lửa Patriot rồi. Nhưng sao k up lên iCloud để khỏi bị phát hiện? Giờ thì tội càng thêm nặng 😁
wire_EDM
TÍCH CỰC
4 năm
@from team b with love Anh này ẩu quá mà kkkk
@from team b with love anh này có tài ăn cắp mà lại ko có tài giấu diếm. Nếu cất giữ cẩn thẩn, mã hóa đặt mật khẩu 69 tầng lớp các kiểu thì đã ko bị phát hiện rồi
@causelove94 Bác dại quá. Giấu cho người ta không biết. Giấu người ta thấy có mật khẩu thì chuỗi ngày đau khổ bắt dầu từ đây và danh tính của bác sẽ không bao giờ được công bố. Haha
Chiến tranh và trộm cắp luôn là những nghề nghiệp mang lại thu nhập ổn định nhất . Và quan trong là nó sẽ không bao giờ bị lỗi thời .
@dailyinfo vẫn chưa nhận ra luôn ấy ! phản tác dụng thiệt chứ ! ha ha ha ! thanks bạn giải thích ! nhưng có vẻ vẫn chưa hiểu ;)😔
@minhnguyen_ngm Lỗi tui friend, minh minh tưởng chung =))
@Hồ Đăng Khoa không lẻ giờ tui lại phải đi xóa còm của tui để người ta không hiểu lầm sao ?! ha ha ha
@minhnguyen_ngm Lỗi tui , tui đã tự xoá. Xin lỗi luôn =)).
tokylo
TÍCH CỰC
4 năm
Cách nhanh nhất để san lấp khoảng cách về công nghệ
kinglucky95
ĐẠI BÀNG
4 năm
@exciterc Thế là tốt rồi bác. Ít nhất dân nó còn được hưởng. Chứ có những chính phủ công khai trộm cắp mà dân chịu hậu quả cơ bác.
@kinglucky95 Dân nước khác bị thiệt hại.
hotrungdo
ĐẠI BÀNG
4 năm
@phamhuan2512 Dù sao cũng hơn cái chính phủ không làm được việc gì ra hồn
@hotrungdo Chuẩn bạn ơi. Dù họ có xấu nhưng họ còn biết nghĩ cho lợi ích quốc gia dân tộc. Hơn hẳn cái bọn ăn cây táo rào cây sung..
Bọn tàu khựa bẩn thật. Bảo sao nc nó nhanh mạnh. Lão này lại tù mọt gông
nholuumanh
TÍCH CỰC
4 năm
@Akay Nhím cùng bản chất với nhau cả thôi chẳng qua thằng nào che đậy giỏi, bao biện làm gì
@trinhtu102 đó là ăn cướp không phải ăn cắp như khựa
legiondark
TÍCH CỰC
4 năm
@trinhtu102 Chiến tranh thu chiến lợi phẩm hay dùng gián điệp để phá hoại quân địch là việc làm công khai của 2 lực lượng thù địch. Còn ở đây TQ ngoài mặt thù bắt tay trao đổi kinh thế thương mại theo luật chung, nhung lại ngấm ngầm đâm sau lưng, cử quân đi ăn cắp. Việc làm bẩn bựa đấy chỉ có duy nhất Tàu Khựa mới làm.
anhlada2002
ĐẠI BÀNG
4 năm
@legiondark ai cũng hiểu, mỗi mấy thằng khựa con là không hiểu
legiondark
TÍCH CỰC
4 năm
Các thánh cuồng Tàu đâu rồi nhỉ, công nghệ của Tàu là số 1 thế giới kìa kb tại sao cứ phải ăn cắp của Mỹ làm gì nhỉ. Không biết Huawei với Xiaomi đc bao nhiêu vụ trót lọt rồi 😃
@baby_ghost127 hỏi thật nha , từ hồi biết dùng máy tính đã dùng bao nhiệu bản win lậu , bao nhiêu bản office lậu và bao nhiêu bản photoshop và ta tá các phần mềm lậu khác rồi ? quần áo ông mặc dc gán adidas , nike các kiểu thì trong số đó có bao nhiêu là hàng fake =]]] ngày xưa tôi cũng như ông thôi cũng gia giảng đạo đức nhưng rồi nhìn lại chính mình xem =]]
legiondark
TÍCH CỰC
4 năm
@palmtj27 À mà bác có chắc là không quan tâm đến thông tin cá nhân chứ, bác Lê Tiến Đạt? Bác có cần em tung luôn sdt bác lên đây k, thông tin bác để lộ hết trên mạng thằng nghiệp dư như em mò tầm 2ph là ra, dân chuyên chắc nó tìm ra cả địa chỉ nhà, bố mẹ, họ hàng nhà bác đấy bác ạ.
@legiondark bạn ạ , cái thông tin cá nhân của mình ngập tất cả các diễn đàn nên đến thằng trẻ con nó cũng search ra dc bạn nhé và kèm vào đó là các số phone mình dùng chục năm về trước , đương nhiên bạn sẽ tìm ra dc số này chỉ trong vài giây cũng như đám bán bảo hiểm đám cò đất đám ngân hàng hay gọi tới . mình nói rồi chả còn quan trọng nữa 1 khi đã dùng internet , muốn người khác ko biết thì đừng dùng =]]]]]
@palmtj27 Vậy ah, mình mua máy bên Mỹ bản full có đầy đủ, quần áo bên đó gửi về chả có tí mịa nào fake cả. Đừng từ bụng mình suy bụng người nha. Kể cả phần mềm diệt virut cũng bỏ tiền mua. Bớt xàm xí khi nghĩ ai cũng như mình. Và so sánh khập khiễng quá, 1 cái người dùng cuối, 1 cái bạn ăn cắp bán lấy tiền
Lại là tàu khựa à
Sao thời đại giờ phải xách tay dữ liệu về Trung Quốc thế nhỉ?
Ioecmc
TÍCH CỰC
4 năm
@centernc Dữ liệu trên "net world" luôn luôn bị theo dõi
hotrungdo
ĐẠI BÀNG
4 năm
@centernc Bao nhiêu năm không sao. Nay chủ quan sơ hở 1 tí là về đồn
CuongLam02
TÍCH CỰC
4 năm
Mị biết nó ăn cắp quen thói già trẻ mà cho nó nắm vị trí quan trọng để tiếp cận tài liệu mật. Trước giờ xử biết bao nhiêu vụ rồi.
Kid_Alone
TÍCH CỰC
4 năm
@kechienthang Ờ Mĩ, vào một công ty mà phát cân bằng. Nếu có trắng rồi mà khi nộp CV. Cùng một CV giống nhau hoặc CV mình hơn mà k nhận mình thì mình có quyền kiện phân biệt. Dám k nhận.
Nên đi hãng máy bay mĩ. Tiếp viên xấu nhất là vậy. =.=
Nhiều lúc tự hỏi bộ mặt của hãng, của quốc gia mà tuyển tiếp viên nuốt k trôi. =.=
@legiondark Vì bản thân Mỹ là một quốc gia đa chủng tộc bạn ơi, Mỹ không phải của riêng dân tộc nào nên làm gì có chuyện cấm chủng tộc nào làm gì được bạn 😆

Ở Mỹ thì người gốc Hoa hơn 5 triệu người, không cho họ đi làm để thành loạn sao.
HP_trader
TÍCH CỰC
4 năm
@Kid_Alone bọn cánh tả lộng hành quá nên vậy, cái éo j cũng phải nhồi bọn đen vào cho đủ màu sắc mới chịu
Kid_Alone
TÍCH CỰC
4 năm
@HP_trader Ko nhồi thì nó quậy chứ sao...=.=
conchimgia
TÍCH CỰC
4 năm
Tình báo công nghệ thì ko chỉ TQ mà nước nào trên thế giới cũng làm, chỉ ko tràn lan, gần như công khai nhái lại các sản phẩm mà mình ăn cắp đc như Trung cẩu.
GeneralNhan
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bọn Tàu bẩn
l0ngnguye
TÍCH CỰC
4 năm
"tự nó xuất hiện trong máy tính tôi" 😁 chắc vậy
Lại là khựa 😁
Thôi rồi, ko còn đường về cố hương nữa 😁
@vn_ninja về chớ anh .30 năm tù rồi zề :D
@kixx Về đc chào đón như anh hùng dân tộc cho mà xem :D
@zipder haha chăc zị quá .về sẽ đc cơ cấu chiến lược ,lên lon đại tá : )))
chửi tàu ăn cắp thì tự ái , bắt tận tay thì hết chối .
bên Tào sao lại chuộng "tài liệu xách tay" thế? up lên cho nó nhanh.
@Phan Huy Thọ Có thể nó chuyển về rồi, cái còn trên máy tình chắc để đó và quên mịa đi thôi, 8 năm rồi còn j, ngày nào cũng có tin mới, cũng lo gửi gửi giấu giấu thì quên là chuyện ...bình thường
@Phan Huy Thọ ko đảm bảo an toàn khi email ,cloud..
an toàn nhất là bỏ vô ổ hdd ,đem tới đại sứ quán để nv 'xách tay ' về ,hàng diplo thì bao miễn thuế 😁
@kixx Chắn chắn là đưa tới ĐSQ rồi 😆 Chứ ai ngu gì mà ăn cắp được để lưu trữ bao nhiêu năm chi
Cách vươn cao hơn kẻ khống lồ là đứng trên vai của nó :v
Trung quắc tận dụng vãi nồi
Thiết bị đeo để không trốn về nước không thấy ở VN
Sút lợn
TÍCH CỰC
4 năm
@Đu Máy Bay chấm com Bậy òi! Để không tự dưng tàng hình, độn thổ về nước trình diện.
Kinh khủng thật

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019