Live Caption (Phụ đề trực tiếp) trên Android 10 của Pixel hoạt động "bá đạo" ra sao!

quancayda
24/12/2019 3:9Phản hồi: 152
Live Caption (Phụ đề trực tiếp) trên Android 10 của Pixel hoạt động "bá đạo" ra sao!
Nếu như năm ngoái khi ra mắt Pixel 3 - Google đã giới thiệu tính năng Night sight chụp hình ban đêm "không tưởng" và trở thành trào lưu trên các dòng điện thoại ngày nay (kể cả trên iPhone) thì ở màn giới thiệu Pixel 4 cùng với Android 10 (Android Q) đã tích hợp thêm nhiều tính năng độc đáo và bảo mật khác. Một trong số những tính năng độc quyền trên Pixel 4/4XL đó chính là Live Caption (Phụ đề trực tiếp).

Live Caption là một tính năng giúp hiển thị phụ đề tiếng Anh trực tiếp ngay trên màn hình điện thoại (bất kể đoạn hội thoại đó có hỗ trợ phụ đề hay không), dù cho bạn nghe bất cứ đoạn hội thoại bằng tiếng Anh nào (Video hay Audio) chỉ với thao tác đơn giản kích hoạt sẽ có một dòng phụ đề trực tiếp chạy ngay trên màn hình, cực kỳ hữu ích khi xem Livestream hay truyền hình trực tiếp mà ko có sẵn phụ đề. Không chỉ vậy Live Caption còn có thể hoạt động mà không cần internet.

Hiện Live Caption mới chỉ hỗ trợ chính thức trên Pixel 4/4XL cũng nhưng Pixel 3/3a gần đây. Ngoài ra nó được cho đã có thể chạy trên các dòng điện thoại sử dụng Android 10 đã được root khác.
152 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cdab
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái muốn biết nhất là nó có chạy khi mình xem live không thì chưa thấy nói trong bài
@cdab Tất nhiên được chứ bạn, mục đích chính của nó dịch Livestream ko có caption đó.
@cdab Thì cơ chế là dịch live mà
cdab
ĐẠI BÀNG
4 năm
@quancayda Ok. Cảm ơn bác
@cdab Lại đọc mỗi cap :p
chỉ với thao tác đơn giản kích hoạt sẽ có một dòng phụ đề trực tiếp chạy ngay trên màn hình, cực kỳ hữu ích khi xem Livestream hay truyền hình trực tiếp mà ko có sẵn phụ đề
cdab
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mannavod Đọc hết xem hết cả video nhé bác. Có phải đi tranh top đâu
Mong chờ tiếng Việt
hacrot3000
TÍCH CỰC
4 năm
@vietnamMBC nó dịch ra tiếng Việt thì càng khó hiểu thôi, thà để tiếng Anh còn dễ hiểu hơn nhiều
@hacrot3000 Bạn nói như đúng rồi nhỉ, chẳng biết bạn trình tiếng anh đến đâu mà thích thể hiện "thà để tiếng Anh còn dễ hiểu"
Xin lỗi bạn mình chỉ biết tiếng Trung, tiếng Anh của mình hạn chế
Còn nữa, cả thế giới đâu chỉ ns tiếng Anh đâu, khi xem 1 tiếng khác thì có phụ đề tiếng Việt, khi đó hiểu ít còn hơn là chẳng hiểu gì
hacrot3000
TÍCH CỰC
4 năm
@vietnamMBC Đâu cần trình độ cao siêu gì đâu cháu ơi, chỉ cần học hết chương trình Anh văn hệ 7 năm (tốt nghiệp lớp 12) là được rồi. Chú cũng chỉ học tiếng Anh trong trường không à.
@hacrot3000 "Thà để tiếng Anh còn dễ hiểu" ...hơn tiếng Việt, nghe oai như cóc luôn, mà mỗi tội là k đúng chỗ thôi. không ns ngta còn nghĩ mình biết, ns ra thể hiện ngay cái ng* của mình
CuongLam02
TÍCH CỰC
4 năm
Phải công nhận công nghệ phât triển nhanh thật. Từ những năm trước việc live như vậy chỉ thấy trên youtube, xa hơn nữa là thấy các cuộc họp cấp cao (cái này cao cấp), giờ nó lên cái đt luôn rồi.
southonline
ĐẠI BÀNG
4 năm
@CuongLam02 Họp cấp cao là có người làm chứ ko phải máy
Ghi âm cũng hổ trợ chuyển thành văn bản trực tiếp
Google bá đạo quá. Tính năng vô cùng hữu ích. Rồi nghề phiên dịch viên đến thất nghiệp với thằng Google này mất thôi
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@Viet Chi Dung Yên tâm đê ngay khi mình vừa gửi cmt này thì vài từ mới của một ngôn ngữ nào đó đã được thêm.
khanhnv3007
ĐẠI BÀNG
4 năm
@MoNoJi Đồng ý là thế. Nhưng sẽ rất nhah thôi AI sẽ có nhiều bước tiến vượt bậc không lường hết được
MoNoJi
CAO CẤP
4 năm
@khanhnv3007 Theo mình nếu bạn nói gì nó cũng dịch chuẩn hết thì nên sợ nó hơn là vui 😃
khanhnv3007
ĐẠI BÀNG
4 năm
@MoNoJi hiện tại cũng có nhiều công trình khoa học tìm cách giới hạn khả năng của AI mà, ko kiểm soát cẩn thận thì nó rất khó lường. Do mình làm cả về ML AI cho dịch thuật nữa nên đã được cảnh báo được nhiều nguy cơ.
Phụ đề trên youtube auto generate còn không nên thân, có thì vui chứ ko hy vọng gì nhiều!
kinglucky95
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Congcu Chắc là bật sub tự động rồi lại dịch sang tiếng việt nữa.
@QuanLyNhaNghi để cho người k rành tiếng anh thì mình thấy dùng cũng tạm mà
@QuanLyNhaNghi Tui xem LOL toàn nhờ nó không đấy bro.
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@quancayda Mình xem video bật sub tự động dịch toàn phải tự đoán cho đúng nghĩa, nói chung không chuẩn.
Còn mấy cái sub do người viết thì chả chính xác 99% 😁
Tính moi tiền tôi hả!? làm gì còn cắc nào
Bá đạo thật, iOs chưa thấy có 😔
nk0ktran96
TÍCH CỰC
4 năm
@hoanggiangph từ từ rồi sẽ có, giờ các hãng lớn copy của nhau hết
@nk0ktran96 IOS chắc khó đấy, mảng dịch vụ của Táo là quá tệ luôn
nk0ktran96
TÍCH CỰC
4 năm
@baotuan nhầm r, mảng DỊCH VỤ KHÔNG HÁI RA TIỀN mới tệ thôi =)))
@nk0ktran96 Nhưng hắn lại muốn độc quyền dịch vụ trên sản phẩm của hắn 😁. Ng dùng thì chỉ cố gắng mua cái dt, còn dịch vụ thì muốn thoải mái, chứ chúng ta k có tiền để đổi cái dt mãi để tận hưởng công nghệ. Và thế là chúng ta chụm lại khóc với nhau hoặc là đầu quân qua android :D
garish
TÍCH CỰC
4 năm
Hay ghê luôn. Không biết khi nào ios mới có đây 😔
Tương lai sẽ k cần lấy bằng ABC tiếng Anh, XYZ tiếng Nhật nữa.
khanhnv3007
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Yan20142297 Học được hết nhé bạn. Thậm chí khả năng học còn tốt hơn con người
BenGlo
CAO CẤP
4 năm
@khanhnv3007 Nhưng con người có thể tạo ra từ mới :p
@khanhnv3007 Không nghe thì thôi vậy. Bạn học hay không kệ bạn 😆)
khanhnv3007
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Yan20142297 Bản thân mình là PDV song ngữ Nhật- Anh nên bạn không cần lo cho mình.
Chỉ là thấy bạn comment thể hiển sự không hiểu biết về AI, ML nên mới reply 😃
l0ngnguye
TÍCH CỰC
4 năm
quá hay!
chjcken12
TÍCH CỰC
4 năm
phần nhận diện giọng nói của gg thì bá tầm top thế giới rồi
iamcuong
TÍCH CỰC
4 năm
Hic bá quá. Đúng tính năng mình đang rất cần.
Như vậy điều kiện cần và đủ là Phone chạy Android 10 + Phải được root à các bác?
Em không thích dòng Pixel lắm
@iamcuong Trên bài có dẫn link xda. Bạn qua đó làm theo thử thế nào!
Note10+ mình lên android 10 k biết có tính năng này k hay phải root đây
@nguyen vanvannguyen One ui 2.0 android ko có đâu bạn. Chỉ chờ sam cập nhật hoặc thử root thui, link trong bài có hướng dẫn cách hoạt độnh với phone root nhưng ko chắc 100% hoạt động mọi máy nha.
Mà root mất knox thiệt thòi nhiều thứ lắm.
@nguyen vanvannguyen bán note mua nokia hoặc là pixel là có đó bác, haha
kinglucky95
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nguyen vanvannguyen Chắc tầm năm nữa gg sẽ phổ cập cho các hãng khác thôi bạn. Cái gì mới ra cũng dành cho con đẻ trước tiên mà.
@quancayda ý là samsung pay chăng? 😁
Nói về nhận dạng giọng nói thì gg đỉnh quá rồi còn gì phải bàn cãi
3XL của mình cũng có.
dghbcjh
ĐẠI BÀNG
4 năm
Google làm phần mềm thì bá đạo rồi nhưng phầncứng thì như cc.e dùng ios hay Android cũng yêu tiên chọn app gg k có mới dùng app bên nhà phất triển khác.kể cả app mặc định của ip như safari ,lịch.mail..đều k dùng mà thay thế bằng của gg.
trunglb
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dghbcjh Xài đt của google chưa mà chém thế. Mua thử cái home mini cùi test trước đi
pphuctv
TÍCH CỰC
4 năm
@dghbcjh Bạn nên dùng đồ của Google trước đã. Nexus 6, Nexus 6P giá rẻ nhưng làm vẫn rất có tâm, mua lúc 2015 giờ mình vẫn còn dùng nè.
Android có nhiều cái hay ho quá.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019