Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Một bác sỹ tim mạch kiện Apple vì dùng công nghệ đo nhịp tim của ông trên Apple Watch

P.W
28/12/2019 9:7Phản hồi: 71
Một bác sỹ tim mạch kiện Apple vì dùng công nghệ đo nhịp tim của ông trên Apple Watch
Giáo sư Joseph Wiesel, một bác sỹ tim mạch đang giảng dạy tại khoa dược đại học New York mới đây đã đâm đơn kiện Apple vì cho rằng họ sử dụng bằng sáng chế cho phép phát hiện những bất thường trong nhịp tim của mình. Ông kiện để đòi bồi thường tiền vi phạm bản quyền.

Apple quảng cáo chiếc Apple Watch của họ có khả năng đo nhịp tim của người đeo, và có thể thông báo khi phát hiện ra những bất thường trong nhịp tim. Giáo sư Wiesel cho rằng, phát minh của ông là “bước đột phá” để phát hiện tình trạng rung tâm nhĩ bằng cách theo dõi “những nhịp đập không đều của tim trong một khoảng thời gian nhất định”. Ông cho biết đã liên lạc với Apple từ tháng 9/2017 để thông báo về bằng sáng chế của mình, nhưng Apple “đã từ chối đàm phán để tránh vụ kiện xảy ra”.
71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không cần biết của thg nào cứ tốt là được kiện thì ra toà mà kiện
@chickeyone 1 con Bồ chếch làm sao ăn 1 con sư tử.
AGE-FX
CAO CẤP
4 năm
@chickeyone Kiện thắng lấy tiền, còn thua thì cho ng ta dùng tiếp thôi😃
@chickeyone Bú fame apple
@AGE-FX thua thì trả tiền án phí, có phải của người thua đâu mà "cho người ta dùng tiếp". à, thua+đen đen thì apple kiện tội vu khống, lúc đó trả hết chi phí kiện tụng cho apple cũng ốm 😃
Tư xe ôm
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thấy Nokia kiện đc thì ông cũng phải kiện thôi.
@Tên Hiển Thị nó có làm điện thoại như nokia đâu? Phản biện có cơ sở xíu đi bồ , nghe ngứa nách :p
anhmk95
TÍCH CỰC
4 năm
@Tên Hiển Thị nó đang là ngọn cỏ ven đường ngày ngày ngửi mùi c ứ t chó 😁
@Tinluntit1010 biết đâu là CEO của hãng đối thủ của Nokia nào đó trà trộn vào đây thì sao kaka
Long Sao
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Tên Hiển Thị Có thể xảy ra
Kiện đc ko
Sao giờ mới kiện?
@Hiệp K Học luật chưa bồ?
hnt.n007
TÍCH CỰC
4 năm
@Hiệp K Apple cũng đi sao chép, ăn cắp ý tưởng về định nghĩa lại 😃
@phatkrongana Ko, rất dốt luận. Bạn có thể giải thích thêm ko?
@Hiệp K Một vụ kéo dài 2 năm là bình thường, bác có thấy vụ Côngtaino tông xe đang lùi không.
Apple bo cho ông lão 1 tỏi đô đê. Năm sau tăng giá apple watch lên thêm 10$ là đc mà.
mr.chunglv
TÍCH CỰC
4 năm
@king_of_mar1311 bạn nghĩ gì mà 10$

phải 100 $ mới phù hợp nhé !
KhanhPru
ĐẠI BÀNG
4 năm
@king_of_mar1311 Chắc 1usd đủ rồi bạn. Năm sau doanh số gấp 10 cơ
@king_of_mar1311 Vấn đề là bị mang tiếng và người dùng thì k hiểu cho 😆 tiếp đó là tiền lệ , về sau nhỡ mở ở châu âu cũng có 1 bố nào đấy kiện thì lại rất lằng nhằng . Apple luôn chơi bài kéo dài cuộc kiện ra để cho bên kia chết đói trước
Tim cook giàu mà mất thêm chút cũng chẳng sao
mình phát minh ra chức năng theo dõi nhịp tim để biết khi nào đạt đỉnh, để giành đó khi nào Apple nó ứng dụng thì kiện.
Sáng chế này giúp cho các đôi vợ chồng và tình nhân quản lý lẫn nhau.
SeekerT
TÍCH CỰC
4 năm
@HyH Vấn đề đó đoán được nhé! Hoạt động thể chất cường độ cao trong giờ ngủ, nghỉ(chia sẻ dữ liệu với người tình) là bị phát hiện ngay
KhanhPru
ĐẠI BÀNG
4 năm
@sieutaymay Tháo rA THÌ phát hiện được cục shit ấy. Mấy chú nghĩ ăn cướp tiền thiên hạ dễ lắm.
@KhanhPru Tháo ra à!!!, vợ hoặc chồng sẽ alo: anh/em ơi, đồng hồ em/anh bị sao vậy? hehee...
Từ 2017 đến giờ sao không kiện lúc ban đầu nhỉ, đàm phán không được thì kiện thôi, xem tình hình Apple giải quyết sao vụ này.
@Lê văn zyx Tự hỏi tự trả lời luôn
@Lê văn zyx haha tự diễn biến 😁
Cái đồng hồ biểu tượng nhà ga còn chôm đc mà .... có gì mà lạ với apple
Chưa biết công nghệ của ai à nha
Ae có nghĩ ra đc cái gì hay ho thì đăng kí bản quyền ngay đi, biết đâu sau này kiện đc một mớ tiền
CuongLam02
TÍCH CỰC
4 năm
@sskkb Đăng kí cũng tốn ko ít tiền và phí duy trì. Chưa kể bác làm điều mà ngta làm rồi thì chỉ có đk được “giải pháp công nghệ” hay “kiểu dáng công nghiệp” thôi.
Trả tiền kiện r cập nhật phần mềm cho pin hỏng sớm hơn tý nữa là êm thấm
Tiendung_59
ĐẠI BÀNG
4 năm
Apple chỉ là công ty công nghệ, việc có những ứng dụng bổ ích giúo cho con người cần phải có sự có mặt của những nhà khoa học chuyên ngành. Và sự kết hợp đó mới ngày càng hoàn thiện những ý tưởng và phát minh.
@Tiendung_59 Nhưng ít ra cũng phải xin ngta 1 tiếng chứ, chắc nghĩ này là công nghệ phổ cập nên lấy xài đại
Hay nhỉ
Khá độc đáo.
KhanhPru
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cho kiện thì sẽ tạo thành tiền lệ. Rồi sẽ có cả nghìn, chục nghìn,... Thậm chí cả trăm nghìn thứ bị kiện. Lúc đó bán Apple cũng không đủ tiền bồi thường.
@KhanhPru apple chẳng có tí xíu quyền gì mà ko cho người khác kiện ;)
@KhanhPru Apple làm deck có kiến thức y khoa mà đòi phán đoán bệnh lý? Không đi ăn cắp thì phải mua! Mà theo tình hình này Apple chọn cách ăn cắp rồi!
SagaKiller
TÍCH CỰC
4 năm
@KhanhPru Ăn cắp thì phải bị kiện, như thế nào gọi là thành tiền lệ bạn?
Hóng xem lão mót đc xu nào k. Nết mót đc thì đi kiện các hãng khác vì khối hãng cũng có tính năng ấy. Biết đâu mỗi hãng lại mót đc vài tỏi thì bỏ nghề bác sỹ về nhà sống. Có khi mấy đời con cháu ăn k hết.
@Akay Nhím Apple làm đeck có kiến thức y khoa mà đòi phán đoán bệnh lý? Không ăn cắp thì phải đi mua, mà chưa thấy mua tức là ăn cắp!
M43-nhl
TÍCH CỰC
4 năm
@Akay Nhím Mình ko nghĩ những ng' kiện Táo lại có mục đích tầm thường đến vậy
Ty96
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Akay Nhím Vấn đề là thím có trả tiền bản quyền thì chẳng ma nào kiện đc.
1 là số tiền mướn luật sư này nọ có thể mắc hơn là số tiền nhận đc khi kiện mấy hãng nhỏ.
2 là thằng apple nếu thua sẽ phải trả nhiều tiền hơn.
@Akay Nhím Chứ h người ta là giáo sư, bỏ hơn 20 năm đèn sách. chục năm nghiên cứu, bỏ thêm 1 rổ tiền đăng ký bằng sáng chế, hằng năm 1 cục tiền duy trì bằng sáng chế, còn thằng kia nó chôm về sài. Đ.m không kiện thì làm giáo sư, nghiên cứu làm cc gì nữa.
@quyetbuu991 Thì đó. Tui bảo nếu kiện đc táo thì đi kiện thêm mấy hãng khác. Vì nhiều hãng đều có tính năng này mà. Mỗi hãng thu 1 ít thì đến mấy đời con cháu ăn k hết.
Nó kiện ngược lại thì vỡ mồm kkkk

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019