[Chia sẻ] Giải pháp backup hình ảnh cho các photographer bằng Photo Station trong NAS Synology

AbihT
2/1/2020 7:14Phản hồi: 28
[Chia sẻ] Giải pháp backup hình ảnh cho các photographer bằng Photo Station trong NAS Synology
Anh em chắc cũng nghe sơ qua về Synology đúng không? Nếu chưa thì anh em xem bài viết này để rõ hơn về nó nhé. Tuy nhiên trong bài viết này, mình không đề cập tới Synology Drive mà là một tiện ích khác, đó chính là Photo Station.
PhotoStation là một phần mềm đi kèm trong các thiết bị NAS của Synology, phần mềm này dùng để quản lý và chia sẻ hình ảnh giữa các máy tính trên mạng nội bộ hoặc chia sẻ lên internet.

Photo Station (PS) cho phép anh em quản lý dữ liệu hình ảnh một cách có hiệu quả. Chia sẻ và kết nối những tập tin hình ảnh trên nhiều thiết bị, thu thập phản hồi ý kiến của khách hàng và làm được nhiều hơn nữa.
Với Photo Station, anh em có thể thực hiện khá nhiều thứ như:

Backup hình ảnh:

Nếu như việc lưu trữ hình ảnh từ các thẻ nhớ qua pc/laptop sẽ có nhiều rủi ro như hư máy, hư ổ cứng, lỗi file... hay việc upload lên các trang web upload hình như instagram, Flick cần một tài khoản cũng như dung lượng hạn chế, và cũng khó quản lý, PS cho phép anh em có thể tạo nhiều Album, rồi gán quyền cho từng photo, sau khi chụp ảnh, photo sẽ tự động upload lên để lưu giữ lại. Người quản trị có thể quản lý tất cả các hình ảnh của các photo và đảm bảo các photo không thấy được hình chụp của nhau.

create album.jpg

Ngoài ra, PS cũng có hỗ trợ 1 ứng dụng chạy được không chỉ trên nền web mà còn chạy được gần như tất cả các nền tảng. Mình đang dùng cho cả MAC, cả Windows và iPhone. Việc upload hình ảnh, download cũng như lưu trữ luôn được dễ dàng.

Chưa hết, anh em còn có thể gán quyền cho một số người dùng có thể tự upload những tấm hình đó lên flick cá nhân mà không cần thao tác tải về máy rồi mới up ngược lên, cũng như các thao tác như xoay tới xoay lui các thứ....

Chia sẻ hình ảnh 1 cách chuyên nghiệp:

Mình từng là người đi chụp hình cưới, và việc mình nhận được hình qua ggdrive khiến mình rất khó để xử lý cũng như tải về, tuy nhiên với PS thì anh em có thể chia sẻ những bức hình đó cho khách hàng hay người khác một cách chuyên nghiệp nhất.
Anh em chỉ việc tạo từng album, rồi gán quyền hoặc gán email cho người đó, hay đơn giản hơn là đặt password để người dùng có thể truy cập.
Hơn nữa, khi duyệt hình, người xem ảnh có thể comment trên từng bức ảnh, giảm thiểu đi các bước email qua lại trao đổi thông tin và anh em cũng dễ theo dõi hơn.

28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình có Synology nhưng chưa thử dùng PS bao giờ. Chụp trên điện thoại thì dùng Google Photo và Samsung Cloud rồi.
Rất hay, đang lên kế hoạch sở hữu 01 con pro
N.THA
TÍCH CỰC
4 năm
Có giới hạn dung lượng k mod, free dc bao nhiêu gb thì phải mua ?
lover19
TÍCH CỰC
4 năm
@ketraivotinh Thiết bị bạn mua, hdd của bạn mà.
N.THA
TÍCH CỰC
4 năm
@lover19 Tks bạn, mih chưa tìm hiểu kĩ, mình nghĩ là lưu trưa cloud
rivertm
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ketraivotinh Nó là cloud nhưng ổ lưu trữ đặt tại nhà. cloud của google thì ổ lưu trữ đặt tại công ty Google. Cái gì cũng có giá của nó. Cloud đặt tại nhà thì file bạn tự quản lý và chịu trách nhiệm. Còn dùng cloud của họ thì bạn phải tuân theo 1 đống policies và file bị quét liên tục để đảm bảo bạn ko lưu trữ file vi phạm policies khi chia sẻ, vì nếu file chia sẻ vi phạm thì công ty lớn sẽ phải đối mặt với các vụ lớn như Megaupload trước đây. Còn nếu bạn dùng private cloud thì có 10 cái ổ 14TB cũng chẳng thấm vào đâu và họ cũng ko muốn bận tâm làm gì cho mệt
anhlt
CAO CẤP
4 năm
lằng nhằng quá mất tí tiền dùng dropbox 3TB lưu bét nhé!
hanpihoon
TÍCH CỰC
4 năm
Tuyệt vời,sắm 1 em NAS là quá hợp lý và đáng tiền
romeo88vn
TÍCH CỰC
4 năm
Tự động up lên là sao bác? Chụp bằng đt thì cài app giống ggdrive ah?
TaiLe07
ĐẠI BÀNG
4 năm
@romeo88vn đúng rồi bác, cài app xong set up và đồng bộ thôi. Cách đồng bộ khá nhanh, Chụp ảnh có mạng là tự động up lên full ảnh.
Mình backup trên Google Drive, trên điện thoại thì Google Photos 😁
dohai92
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dùng google drive chia sẻ hình ảnh mà khó sử dụng cũng đến ạ ông mod.
Mỗi thằng có một số ưu nhược điểm riêng. Quan trọng phù hợp nhu cầu từng người mà lựa chọn.
southonline
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình cài trên máy ảo dc. Nghĩa là chạy nas trên lap
Mình chụp hình cưới và xài GG drive unlimited có GG suite copy vào Ổ của drive trên máy thì vừa tự động backup lên có thể get link share cho khách hàng vừa lưu trên máy mình luôn. Quá tiện.
Tréo
TÍCH CỰC
4 năm
App này giờ được thay bằng Moments rồi, có nhiều tính năng hay hơn
voe
TÍCH CỰC
4 năm
để tối về làm thử !!
salenhp
ĐẠI BÀNG
4 năm
GG backup vẫn tốt hơn ko sợ hỏng, cái này hỏng ổ thì vẫn teo dữ liệu
Hihi
erosehl
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có vấn đề của các app sync của Synology trên iphone rất dở là không chạy được ở chế độ background,tức là vứt đt đó để tự động chạy ngầm upload ảnh lên là không được sẽ bị kill ngay,ứng dụng k thể chạy ngầm được,đó là điều mình cảm thấy rất bất tiện
anh523110
TÍCH CỰC
4 năm
@erosehl App backup bên thứ 3 ko phải của apple sẽ ko được ưu tiên chạy nền như iCloud đâu.
cvn
TÍCH CỰC
3 năm
@erosehl Google Photo cũng vậy mà. Đó là do chính sách của Apple thôi.
PerfectSun
TÍCH CỰC
4 năm
Sao mà cái đường mạng của mình mạnh hơn google đc. Share chừng vài người vào cùng lúc là nát băng thông thôi
Cũng hay, có thêm lựa chọn.
rivertm
ĐẠI BÀNG
4 năm
Moments của Synology hay hơn nhiều, nó gần như thay thế cho Photo Station. Trong DSM 7 chuẩn bị ra mắt thì Synology sẽ loại bỏ cả Photo Station và Moments để thay thế bằng cái tên duy nhất Synology Photos.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019