Chia sẻ lại về con chuột Logitech M331 - chuột yêu thích nhất của mình từ 2017, chỉ 280k
Duy Luân
1 nămBình luận: 491
Chia sẻ lại về con chuột Logitech M331 - chuột yêu thích nhất của mình từ 2017, chỉ 280k
Logitech M331 là con chuột mình đã xài từ năm 2017, sau đó tới năm ngoái thì con chuột này hư nên mình mua thử con Logitech M590 mắc tiền hơn (thật ra lúc đó cũng tính đi mua M331 nhưng ở đâu cũng hết hàng). Tuy nhiên dùng một thời gian thì con chuột M590 lộ ra một số nhược điểm (mình sẽ nói ở bên dưới), thế nên mình quyết định quay lại M331, và kết quả là rất hài lòng nên viết lại một bài để chia sẻ với anh em.

Ghi chú: mình mua M331 để dùng với máy bàn Mac Mini, chứ MacBook có trackpad đỉnh rồi không cần dùng chuột ngoài cho các nhu cầu của mình.

Link mua con chuột Logitech M331 này cho anh em nào quan tâm.

Đầu tiên là nói về con M331 trước, đây là dòng chuột Silent của Logitech nên khi anh em nhấn nút chuột thì chẳng nghe tiếng gì cả, im ru. Phải ghé tai sát vào thì anh em mới nghe thấy những tiếng click rất rất nhỏ. Cái này mà dùng trong văn phòng thì rất ổn vì không làm phiền người khác, và con M331 mình mới mua này cũng sẽ nằm trên bàn làm việc trong công ty.

Nhưng Silent không phải là lý do quan trọng nhất mình mua M331. Mình mua nó vì 2 lý do:
  • Cảm giác nhấn rất rất sướng, click phát nào ra phát đấy, êm, độ nảy tốt, không cần dùng nhiều lực
  • Kích thước chuột vừa với tay mình, phần khoét lõm đặt ngón cái vào rất vừa vặn, cầm xài thoải mái trong thời gian dài (nguyên ngày làm việc)
Ngoài ra M331 kết nối với máy tính bằng đầu USB không dây Unifying, mình thấy cái này ổn định hơn so với kết nối Bluetooth của con M590.

Dù anh em đang dùng Windows hay macOS thì M331 đều có thể chạy tốt, thậm chí anh em không cần phải cài thêm bất kì driver gì vào máy tính cả, cứ gắm đầu USB không dây là sử dụng thôi. Việc này cũng giúp loại bỏ những rắc rối của việc thiết lập chuột Bluetooth cho những khi cần cài lại máy. Trên con Mac Mini của mình, lâu lâu tắt máy mở lên thì con M590 không kết nối được, macOS báo lỗi và đưa mình vào một giao diện đặc biệt để kết nối lại thiết bị ngoại vi, khá là phiền.

Tips nhỏ cho anh em dùng Mac: để dùng được chức năng đa nhiệm Expose và Command Center của macOS, anh em hãy gán chức năng đó vào nút nhấn của con lăn trên chuột. Như vậy anh em vẫn có thể thoải mái chuyển cửa sổ mà không cần dùng tới bàn phím.

Nhược điểm của con M331 đó là dùng 1 thời gian thì phần nhám nhám để tay sẽ bị dơ và tróc cao su, dùng tầm 1 năm trở lên thì sẽ bị. Đó là con mình mua hồi 2017, không biết mấy con M331 sản xuất sau này đã khắc phục được nhược điểm đó hay chưa. Vụ này mình phải dùng một thời gian thì mới chia sẻ tiếp với anh em được.

Có anh em nào đang dùng M331 không? Comment vào đây nhé.

Từng xài con đó nhưng phím trái bị kẹt dính hư luôn, thế là lúc ấy hết tiền nên đành mua con M175 xài đỡ tới bây giờ vẫn rất tốt, chỉ có lâu lâu nhiễu tần số với con router đặt gần đó nên lâu lâu lag chuột khá là khó chịu, đang kiếm chỗ dời con router 😃
@MrMedic229 Chuột mình cũng bị nhấn có 1 cái lại thành double click... mình thử nhổ switch phải đem qua switch trái vẫn bị... bó tay, không phải do switch
kid_286
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@MrMedic229 Mình cũng kẹt dính phim trái, nhưng m331 là con duy nhất mình xài ko mỏi tay
@kid_286 Giờ còn xài ko bạn ? Còn bị nhấn 1 thành 2 ko ?
kid_286
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@hoangphi1650 Của mình là nhất ko ăn
lehuuhuy95
ĐẠI BÀNG
1 năm
E dùng được 3 con Logitech M221 rồi..
@lehuuhuy95 Nói về chuột bác nào có biết con chuột nào chơi game ngon ngon trong tầm giá 500k không em đag dùng con G102 cũng càm thấy không ổn lắm
nhat19
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@huyhoangjo Mua G402 nha,đang bán tầm 650k hàng new
@nhat19 cảm ơn bác.Con này dùng cảm giác thế nào bác con G102 minh rà chuột không chính xác khi bắn
nhat19
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@huyhoangjo Mình không chơi game chỉ dùng làm việc thôi nhưng thấy độ chính xác cũng rất ổn
tyhls
ĐẠI BÀNG
1 năm
Cx đg sài 1 em công nhận rất sướng
Cũng đang dùng con này, bao ngon luôn
@X.Nghĩa Mình xài tới con thứ 2 rồi, từ năm 2015, ngay đầu năm. Pin bao lâu. Con đầu tiên phải hơn 20 tháng mới thay pin và cà giựt, con thứ hai tới giờ chưa thấy gì, chưa thay pin luôn!!!!
Mình cũng mua con này hồi t6 năm ngoái dùng đến nay thì thi thoảng bị khựng khựng 😔 miếng cao su đệm hai bên hông thì đã mòn lõm vào trong theo vết tì tay cũng mình và cũng bắt đầu tróc miếng cao su ra 😁 nói chung trải nghiệm dùng thì ok mà mình thấy miếng lót cao su thích thì thích thật mà nó không bền lắm.
@Vỹ Spirit Ông xài trực tiếp trên mặt bàn à
meovt
TÍCH CỰC
1 năm
Một trong những lựa chọn tốt nhất cho phân khúc chuột ko dây giá rẻ 😆 bao bền bao chọi ch0' 😃)
@meovt Bao bền bao chọi tại sao lại quy nó vào giá rẻ. Thế các sp giá đắt khác có bao bền bao chọi ko?
Vừa lúc chuột bị dính double click. Mai hốt luôn.
@khanghk Thay switch thường thì 30-50k thôi ko mắc đâu
khanghk
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@trantuananh1996 Tính công chưa bạn. Có biết chỗ nào không share mình với
@khanghk Search google ra luôn chứ đâu
https://hanoinew.vn/linh-kien-sua-chua-gaming-gear/switch-chuột-omron

Switch chuột Omron

Switch chuột Omron
hanoinew.vn
dongbkhn88
ĐẠI BÀNG
1 năm
Cũng ngắm e này đợt trước xong mún đổi gió qua dareu xem sao. Ai dè chuột nặng v****
Huy Iron
ĐẠI BÀNG
1 năm
Mình dùng con này thấy miếng cao su bao quanh dỏm + cầm không quen, nên đổi qua m221 cảm thấy thấy ngon hơn.
Vốn dĩ mình đã bỏ thói quen xài chuột từ khi xài Macbook (đợt tháng 3/2016) đến giờ 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
bozvot
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@crazysexycool1981 Vốn dĩ mình đã bỏ thói quen xài Macbook từ khi xài chuột (đợt tháng 3/2016) đến giờ :D
kovac1987
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@crazysexycool1981 Má topic nào cũng thấy thằng này spam lảm nhảm. Thanh niên chắc ăn hàng ở không
@bozvot Ngáo à mà copy paste rồi edit như kẻ say vậy 😃

Screen Shot 2020-01-14 at 10.10.35.png
bozvot
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@crazysexycool1981 upload_2020-1-14_14-28-51.png
Rattler
ĐẠI BÀNG
1 năm
Mình cũng dùng 1 con m331 màu y chang, nhưng bây h phần cao su một bên đã bị bong ra mất rồi. Cảm giác click chuột nhẹ hơn các loại chuột khác, ai hay phải vẽ cad hoặc click nhiều thì nên mua.
An Don
ĐẠI BÀNG
1 năm
Mình đang dùng con MX Anywhere 2s. Đang định lên MX master 2s nhưng thấy hơi to.
@hieuthainguyen pin như trên đt ấy, sạc cũng mất 2h thôi dùng dc 1-2 tháng tùy nhu cầu
An Don
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@Hoainhonst Bạn ở đâu vậy, mình muốn mua thêm chứ không định đổi
@An Don Mình ở sóc trăng
@An Don Mình cũng xài con này khá lâu rồi, vẫn chưa có lý do gì để đổi chuột khác 😁
buratinoftu
ĐẠI BÀNG
1 năm
Cũng đang dùng em này ở văn phòng, cảm thấy đáng đồng tiền bỏ ra.
bitback
TÍCH CỰC
1 năm
Con chuột mình phần ốp tay làm bằng nhựa nên chắc chắn không bong tróc, nhưngvmag cầm thì chắc ko thích bằng
thp221
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@bitback M330 không biết giờ còn sản xuất không nhỉ, chứ e dùng m331 phần cao su vệ sinh hơi khó
bitback
TÍCH CỰC
10 tháng
@thp221 Mình mới mua cách đây mấy tuần trên shopee, cửa hàng Logitech official.
@bitback Hàng FAKE đấy bạn ơi.
@bupbechanh Em đang định quất con 330 trên shoppee. Sao biết hàng fake vậy bác?
uhnam
ĐẠI BÀNG
1 năm
cũng có trải nghiệm như bạn 😃
eictruong87
ĐẠI BÀNG
1 năm
Vẫn đang xài.. mà giác chạy excel trên mac hơi giựt
Huy Mú
ĐẠI BÀNG
1 năm
Công nhận xài sướng. Mà nó bị dơ ở chỗ lõm vào nhìn hơi mất thẩm mỹ :v
@Huy Mú Của mình cũng thế, xài lâu chỗ ngón cái nhìn hơi dơ
Qvinhlee
ĐẠI BÀNG
1 năm
Tớ nhé, có điều nge nói có bản plus ... nhưng hỏi cửa hàng "ơ mình đặt bản plus mà" thì anh ấy bảo rằng VN mình ko có nhập nhé ... túm lại tới giờ vẫn ko biết có bản plus hay ko ...
smx105
TÍCH CỰC
10 tháng
@Penn Xài con MX Anywhere 2s là ngon nhất, chấp hết mọi địa hình từ bàn kính, mặt gương và các loại bề mặt khác
@Duy Luân Dòng mới của M331 là M330 thay phần cao su bằng nhựa rồi anh. Cầm kg thích bằng nhưng bền hơn là chắc chắn 😃 Thôi vậy cũng dc :D
thp221
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@deadknight_1412 vậy mà cứ tưởng 331 là đời sau chứ :v đợi e nó hư phải rước 330 về thôi, hi vọng có bản nào cải thiện khả năng cuộn chuột giữa nữa là quá ngon. Dòng này chuột giữa hơi ồn
@thp221 web logitech chỉ còn để m330 chứ kg còn m331 nữa thì phải 😃 chuột giữa thì mình thấy vẫn vậy, kg khác gì mấy 😁
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019