Mức phạt lỗi vi phạm quá tốc độ ở nghị định 46/2016 so với 100/2019

su béo béo
7/1/2020 11:31Phản hồi: 229
Mức phạt lỗi vi phạm quá tốc độ ở nghị định 46/2016 so với 100/2019
Nói về lỗi vi phạm vượt quá tốc độ, mình nghĩ có thể anh em trong Tinhte.vn cũng đã từng bị một lần rồi. Mình thì bị nhiều nhất ở khu vực tỉnh Đồng Nai, chắc cũng 5-6 lần gì đó. Thường là mình bị phạt ở mức 10-20 km/h là 750.000 đồng cho xe máy. Xe hơi thì chưa bị tại mình cũng ít chạy đường xa lắm. Ở nghị định mới 100/2019 vừa được ban hành gần đây, có rất nhiều lỗi bị nâng mức phạt lên và vượt quá tốc độ cũng nằm trong số đó. Cụ thể thì mức phạt so với xe máy thì không quá nhiều, trong khi mức phạt lỗi vi phạm này của xe hơi tăng lên rất cao. Với xe máy thì phạt nhẹ nhất là 200.000 đồng và mức cao nhất là 5 triệu đồng và giam bằng 2 - 4 tháng. Còn với xe hơi thì mức thấp nhất là 600.000 đồng và cao nhất lên đến 12 triệu đồng.

Với mức phạt của việc vượt quá tốc độ tăng nhiều như vậy, mình nghĩ sẽ hạn chế được việc các thanh niên chạy xe ở dải tốc độ cao. Cứ đánh thẳng vào túi tiền thì tay ga cũng nhát hơn thôi. Với lại sắp đến tết rồi, anh em nhẹ tay/chân ga một chút để có một cái tết vui vẻ với gia đình hơn nha.​

Xe_Tinhte_phattocdo_xehoi.jpg Mức phạt lỗi vi phạm vượt quá tốc độ khi chạy xe hơi

229 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nhẹ chân ga thôi các bác tài ơi
Thực ra nếu so với thời giá 2016 thì k tăng. Ổ bánh mỳ chả bò 2016 là 12k, nhưng 2020 là 17k, tăng 42%.
@from team b with love ý bạn là, giá phạt lỗi giao thông cũng tăng theo giá cả thị trường à 😁
@WesleyNguyen1411 là tăng cái mức tối thiểu phải đóng thuế ấy, bao nhiêu năm vẫn 9tr, giờ 9tr ra đường ho một cái là bay mất
@tadjmen không phải là lạm phát dưới 3%, mà là mức tăng lạm phát dưới 3%.
còn 3% của bao nhiêu thì bố ai biết.
Phan Anh 90
ĐẠI BÀNG
4 năm
@from team b with love bán mỳ 2 trứng ở thủ đức vẫn 12k từ 3 năm nay nhé.
mrkahn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cay cú nhất lỗi quá tốc độ, tôi lái xe căng mắt nhìn bảng vẫn quá tốc độ nếu đi đường không thường xuyên bởi:
1/ Bảng chỉ cắm 1 lần
2/ Bảng hay bị che khuất
3/ Lâu lâu có xe tải cố ý đậu che bảng đi
4/ Vietmap ko cập nhật kịp
@TnQ NMT còn tùy loại đường nữa bác, đường 4-5m thì 60 cũng thấy nhanh rồi, cao tốc thì 140 còn chưa đã
ChipHero
TÍCH CỰC
4 năm
@mrkahn Bảng cắm 1 lần (trừ bảng khu dân cư ra) thì nếu qua ngã 3-4 hoặc đoạn đường mở ko có nhắc lại thì mặc định hết hiệu lực. Cứ đi đúng theo quy định tốc độ hiện hành cho từng loại đường/phương tiện
mrkahn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ChipHero Bảng KDC là cái bảng khó quan sát nhất nếu đường ko phải thường xuyên đi
ChipHero
TÍCH CỰC
4 năm
@mrkahn Tính ra là cái bảng đó nó to nhất so với các loại bảng khác luôn á.
Cls.demo
TÍCH CỰC
4 năm
lúc nào cũng đi 40km/h :v
ChipHero
TÍCH CỰC
4 năm
@Cls.demo Cảm ơn b, đi chậm là tốt (cho bạn) nhưng nhớ đi sát vào lề bên phải nhé. Đừng cản trở ng khác là đc rồi 😆))
Cls.demo
TÍCH CỰC
4 năm
@ChipHero e quen ở Thái rồi nên toàn đi bến trái :
ChipHero
TÍCH CỰC
4 năm
@Cls.demo À vậy ở Thái luôn nhé, về VN đi trái là mệt đấy
Cls.demo
TÍCH CỰC
4 năm
@ChipHero bác lại đuổi e khỏi quê hương
Cứ nâng mức phạt thì dân mới chịu chấp hành tốt
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
4 năm
@DearGodVN Ở vế trên bác đổ lỗi nặng tại ng vi phạm hối lộ là sai quá sai. Công an cs là người hành pháp. Nhiệm vụ là ngăn chặn cái sai, cái xấu. Thử thằng dân nào đút lót phạt luôn tội đút lót thì còn ai dám đút k.
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
4 năm
@Scorpius DLord Sao lại đẩy lỗi qua cho dân. Dân mà k đút lót hối lộ thì cần gì luật cấm hối lộ. Nếu dân mà tự ý thức k vi phạm luật thì cần gì công an. Công an cảnh sát nhiệm vụ là ngăn chặn cái sai cái xấu. Chứ dân tự ý thức để làm đúng thì cần gì lực lượng hành pháp hả bạn?
Tại sao lại kêu tôi hiến kế. Có bao nhiêu lực lượng ăn lương ngân sách ông có biết k. Lược lượng đó làm gì mà k nghĩ kế ngăn chặn bất cập. Ở nhiều nc tiêu cực ngành gt ít thì họ làm ntn. Tại sao k học hỏi.
DearGodVN
TÍCH CỰC
4 năm
@hoanbnhbg bác đọc xem e đổ lỗi nặng tại người vi phạm bao giờ. e bảo trường hợp hối lộ CSGT xảy ra thì CSGT sai 10, người vi phạm sai 8 nhé. Để việc nhận hối lộ thì CSGT là người lãnh trách nhiệm chính
DearGodVN
TÍCH CỰC
4 năm
@hoanbnhbg Cần có thời gian bác ạ, chắc chắn không thể sạch được 100% vì ở bất cứ nước nào, thể chế nào cũng vậy cả thôi.
Nói về cái vụ tốc độ. Nhờ đợt Bác Thăng lên đã đề xuất nâng tốc độ khu vực trong đô thị là 50Km, ngoài đô thị là 60Km. Mà đi thi bằng lái, câu hỏi lý thuyết vẫn là 40-50. Vậy rốt cuộc cái nào đúng các Bác
@Trungsao1987 thông tư 31/2019/TT-BGTVT .nếu có tư liệu mới hơn thì mình xin cảm ơn : )
https://tuoitre.vn/xe-may-duoc-chay-toc-do-toi-da-bao-nhieu-km-h-20190924124750243.htm

Với đường ngoài khu vực đông dân cư, môtô được chạy tốc độ tối đa 70km/h trên đường đôi, đường 1 chiều có từ 2 làn xe cơ giới trở lên; tối đa 60 km/h đối với đường 2 chiều, đường 1 chiều có 1 làn xe cơ giới.
@Maxken86 đấy là trong bộ đề trên mạng hoặc trong sách vẫn có, nhưng khi thi thì nó đã lược hết các câu tốc độ ra rồi bác, em vừa mới thi xong em biết chứ.
ChipHero
TÍCH CỰC
4 năm
@Maxken86 Bộ đề cũ kỹ quá thôi. Dù gì vẫn cảm ơn bác Thăng mà tốc độ đc nâng lên
@ChipHero Thi 20 câu trong 450 câu hỏi lý thuyết nên cứ tưởng nó bốc hên xui thi chứ =))
Vâng, mấy anh thổi lại, thế nào cũng có lỗi gì đấy. không tròn thì cũng méo. nên không quan tâm về nội dung. nhất là mấy anh thường nằm khuất khúc gì đấy đường ra vũng tàu theo hướng cát lái. mấy anh luôn là tấm gương sáng cho khả năng làm việc bền bĩ bất chấp thời gian và không gian
Tudzi55
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Phan Huy Thọ Thủ Đức đây bạn hiền mấy năm trước chạy quá tốc độ bị bắt hoài đây. Mấy năm nay bị giam bằng đi đúng luật, có bố con thằng nào bắt mình đâu 😁
ngocthat1401
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Phan Huy Thọ Bác nói kiểu gì không hiểu,không vi phạm nó lấy gì phạt.
plamduy
TÍCH CỰC
4 năm
@Phan Huy Thọ Mình dân trong nam, ko lạ j SG vì đi ctác, chơi, phượt suốt, đã từng ở HN gần chục năm & đi cả nước. Mình thấy HN mới bựa nhất đó.
P/s: kinh nghiệm 4 lần mất xiền chỉ ở HN cho hay
TPQUANG
TÍCH CỰC
4 năm
@Phan Huy Thọ Dân sài gòn đây bác, đi xe 6 năm nay mới bị phạt có 2 lần vì cố ý vượt đèn đỏ đây, mình ko hiểu bác ăn mặc sao chứ đi đúng luật ai dám gọi vô
tiachop911
TÍCH CỰC
4 năm
Hóng thánh "nhẹ nhẹ chân ga, Tết nhất rồi" =))))
À nên phạt thêm lỗi lạng lách nữa nhé, nhiều thanh niên chạy trong thành phố mà như bố đời người ta, đến khi gặp tai nạn ng ta còn chửi chứ đừng nói chi là thương cảm
@phucmanucian2809 lạng lách đánh võng, bật đèn chiếu xa trong nội thị, tất cả đều bị phạt, nhưng mà csgt đâu để cắm chốt thường xuyên ở tất cả con đường được đâu mà phạt bác hỹ
Jaywalk
TÍCH CỰC
4 năm
@phucmanucian2809 trẩu thì bỏ đi, đông và nguy hiểm...bị bắt thì bảo tại cháu đam mê thôi chú!
ngautuan
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bình Thuận và Ninh Thuận là 2 tỉnh phía Nam hay bẫy 60km/h, cách 1 đoạn lại có bảng 60, liên tục dày đặc luôn, đặc biệt là cắm trên dốc hoặc cắm trước 1 khúc cua ko gắt, nhưng sau đó cả đoạn đường thẳng dài ko bỏ hạn chế, ai đi qua nhớ cẩn thận nhé.
lyatum
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ngautuan CÓ những đường rộng đẹp mà quy định 40km/h, nhưng có những đường ổ voi ko mà cho chạy 80km/h, giống như đánh đố thiên hạ
DearGodVN
TÍCH CỰC
4 năm
@sướng từ nhỏ Nhìn vào CA Đồng Nai đi bác, đi cả lũ rồi đấy. Có lẽ cần thời gian dài nữa thì mới làm hết đc
@ngautuan Đoạn từ phú long đi ra tới phan rí là trùm vụ này, vừa hết bảng nội thành được vài chục mét là thấy bảng 60, vừa hết 60 chạy tiếp lại thấy 60! Cụ nào không quen dính ngay 😔
ngocthat1401
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ngautuan Xác nhận,đã từng dính 60 tại Ninh Thuận,bảng cắm tốc độ ngay cua,giữa dải phân cách,đi sau xe lớn nên dính,cúng 1,5tr kkk
TungRivals
ĐẠI BÀNG
4 năm
bắn xe máy trong nội đô kiểu gì đc nhỉ, xe cộ thì đông.
nhoxtwi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@TungRivals ít thấy bắn tốc độ trong nội đô lắm ông, đường nội đô xe đông chạy có bao giờ lên nỗi 50km/h đâu mà đòi bắn :v
chỉ bắn ở những đoạn đại lộ, đường vành đai hoặc đường tỉnh
@TungRivals Ở Tp.HCM tối tối có bắn, mấy thanh niên thấy đường vắng phóng bất chấp thấy bị hốt mấy lần rồi.
ngocthat1401
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Scorpius DLord Mời bác lên TP Kon Tum,nội đô vừa bắn máy tự động vừa máy cầm tay kkk
@ngocthat1401 Đang nói nội đô mấy tpho lớn chứ kontum cũng như tỉnh thôi. Nói chug là đường nào vít ga đc thì nó mới bắn chứ như sgon hanoi thì chạy 30,40 là quá lắm rồi.
Tốc độ cho phép của phương tiện giao thông thể tiện tốc độ phát triển của đất nước đó.
Vượt tốc độ 5-10km/h mà phạt là điều hết sức vô lý và thiếu khoa học. Mà lại còn bẫy tài xế nữa thì khỏi phải nói. Luật sinh ra là để an toàn cho mọi người chứ ko phải lợi dụng để phạt kiếm tiền hợp pháp. Ví dù đường cho chạy 60 mà lỡ chạy 65 cái là bị phạt, nó ko đáng, ko có mục đích răn đe. hay giáo dục mà chỉ mang lại bực tức và ấm ức cho người lái xe. Thực sự lái ô tô tốc độ 100,120km/h cũng cảm giác bình thường ko có gì ghê ghớm, chẳng qua hệ thống phương tiện của mình còn “phức tạp” , hạ tầng và ý thức tham gia giao thông chưa cao nên này nọ thôi.
@TPQUANG theo ý thức người điều khiển thôi
@Bl4ck_and_Black nói một hồi thì lòi ra ông là đám dân chủ cuội, bảo sao cãi cố thế, biết thế t đã ko comment mất thời gian. tổ cha cái bọn đồng tâm, đã tham lam, chiếm đất rồi còn làm ẩu. t mà là cs ở đó t gô cổ đám đồng tâm chúng bay lại rồi chứ đek có chuyện lộng hành như vậy đâu.
TPQUANG
TÍCH CỰC
4 năm
@Scorpius DLord Thường mấy đứa nói dài nói dai sẽ vậy, chuyện chỉ là cái việc chấp hành tốc độ thôi mà nó cãi cố ra thế, chẳng hiểu đang muốn gì.
TPQUANG
TÍCH CỰC
4 năm
@Bl4ck_and_Black “Sống lý thuyết” ??? Luật không phải lập ra để mấy bác “cảm thông bỏ qua cho em, nhà còn nuôi vợ nuôi con”, luật lập để chấp hành, bác ko muốn nộp tiền bánh mì thì có thể lấy giấy phạt, chịu giam bằng, đó là chuyện của bác. Còn việc so vs Mỹ thì mình ko dám, chắc để hỏi mấy bạn mỹ đen về vấn đề luật của ng da trắng.
Cay nhất là quá tốc độ vì biển chỉ dẫn ko rõ ràng. Đồng Nai là 1 tỉnh rất mập mờ về chuyện này.
tuanlongvu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Blitzwaffen đồng nai là 1 thứ gì đó rất dơ. Đi kiểu méo gì cũng bị =)))
Jaywalk
TÍCH CỰC
4 năm
@Blitzwaffen cái tên miền nói lên tất cả " Cu Nai"
Mình bổ xung thêm bảng tổng hợp mức sử phạt các lỗi cơ bản mới, anh em tham khảo nhé !
oto trên 35km/h sao ở đây 12tr??
@cosmos47 10-12 triệu bác ạ, để ý cái ông nội mod này rất thiếu kiến thức mà hay đăng bài về luật, luật thì không đọc, đọc ba cái tào lao rồi làm 1 bài viết, mà bài viết lại sai nữa mới đau, bữa cái bài sử dụng điện thoại khi lái xe cũng sai mức phạt. Chả có 1 tý gì tôn trọng bài viết mình viết ra, cứ mỗi ngày nó làm 1 đề tài trong luật là có 1 bài rồi. mà vậy cũng đăng không đúng nữa mới đau
max tốc độ mình từng chạy: 80km/h nên cũng ko quan tâm lắm. kaka
l0ngku
TÍCH CỰC
4 năm
@gnuhuuh Mình cứ 40-50 cho lành,vừa đi vừa hóng gió
@l0ngku ra đường phải ngó trước sau, hóng gió có ngày.....trúng gió 😁
DearGodVN
TÍCH CỰC
4 năm
@l0ngku e cũng đi tốc độ như bác nhưng mà không có dám hóng gió 😁
l0ngku
TÍCH CỰC
4 năm
@gnuhuuh hiện tại chưa trúng bác, đùa tí chứ con vợ ngồi sau đi lên 60 nó quát thôi rồi, riết vậy nên quen cứ tà tà 40-50
ác vãi đaiá
l0ngku
TÍCH CỰC
4 năm
Cứ mai mốt hở cái gì ra cũng phạt hết á
@baby_ghost127 Đóng phạt mà còn đòi phải thuận tiện =))
Rồi rồi. Ông đúng.
Cười không nhặt được mồm.
@baby_ghost127 Ông nói chuyện hài vc.
Tôi không phủ nhận CA và dân tiêu cực nhưng ông muốn đưa ra toà thì có bằng chứng gì không ?
Chỉ nói bằng chứng mồm mà ra toà được thì cả nước đi tù rồi =)))
@Duong_Act Đi công tác Sapa, nhà ở SG, xin nghỉ 2 ngày đi lại Sapa để đóng phạt ah? Hay cho cái gọi là công nghệ 4.0, chính phủ điện tử 😃 cười ỉa với mem tinhte như bác
@Duong_Act Mình có nói chứng cứ bằng mồm knao? Tranh luận mà cứ lản tránh vấn đề, k giám nói trọng tâm thì thôi đừng nói nữa.
Vượt từ 5-10km mới có mức phạt à.?
Năm 2016 mình về Đồng Nai chạy xe máy bị nó thổi vượt tốc 47/45.
Mình ứa gan thôi rồi. Nó nói phạt nhẹ 200k khỏi ghi biên bản.
Đúng là hạch sách thật.!!
plamduy
TÍCH CỰC
4 năm
@BinBon2020 Hehe, làm j có 45 nhỉ? Luật cũ là 40, luật mới (NĐ46/2016) là 50 chứ. Chắc là bác là 47/40, nhưng từ 41-44 là nhắc nhở, từ 45 trở đi là phạt. Báclại gặp thằng đói ăn nữa thì.... :v
@plamduy Chỗ này bác.
Vừa qua bò sữa long thành. Đoạn QL51 tách ra Lê Duẩn và Trường Chinh.
Thấy trong hồ sơ nó ghi 47/45, nó còn nói vượt có 2km/h nên phạt nhẹ tại chỗ 2xị đi liền, khỏi ghi biên bản tốn thời gian đi chuộc giấy tờ.
Bố tiên sư nhà nó thật..!!!
234nhaynao
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nhoxtwi Đường cho chạy 40 thôi, chả có đường nào số lẻ hết bạn, nói lố 2km là nó tính từ mức nó phạt, như mình chạy lố 7km, thật ra là 53km/h ăn ngay cái biên bản 750 đây

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019