Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

#TTBC19: Kết quả hạng mục camera - Sony dẫn đầu dòng mirrorless & compact, Canon dẫn đầu DSLR

blueJune
16/1/2020 13:31Phản hồi: 54
#TTBC19: Kết quả hạng mục camera - Sony dẫn đầu dòng mirrorless & compact, Canon dẫn đầu DSLR
TTBC19 hạng mục camera kết thúc với Sony dẫn đầu 4 trên tổng 7 hạng mục con - một kết quả hết sức ấn tượng, đặc biệt là mục máy ảnh mirrorless. Giống như TTBC18 thì năm nay, nhà Canon vẫn đứng tốp những máy ảnh DSLR được anh em yêu thích nhất. Ngoài ra, 2019 này chúng ta có thêm hạng mục action camera và tripod. Mời cả nhà xem kết quả của gần 13.000 anh em bình chọn.

1. Máy ảnh DSLR yêu thích nhất
Canon 5D Mark IV dẫn đầu bảng bầu chọn với gần 30% lượng vote. Vị trí thứ 2 và thứ 3 cũng thuộc về Canon, lần lượt với 2.479 lượt bầu cho Canon EOS 7D Mark II, gần gấp đôi số lượng vote dành cho Canon EOS 90D.
2. Máy ảnh mirrorless yêu thích nhất
Có thể nói, máy ảnh mirrorless của Sony đánh bật các hãng đối thủ với hai vị trí cao nhất cho Sony A7 III/ A7R III (27%) và Sony A6400/ A6500 (19%). Vị trí thứ 3 thuộc về Canon EOS R/ RP. Fuji X-T3 đã mất ngôi vị quán quân của năm ngoái. Xem bảng này, có thể thấy Fujifilm và Nikon gần như tụt lại hẳn so với các đối thủ cùng lượng bầu chọn xấp xỉ 10%.
3. Action camera yêu thích nhất

Không ngạc nhiên khi Gopro là cái tên được xướng lên đầu tiên ở hạng mục action camera. Gopro HERO 8 BLACK với hơn 4000 lượng vote, chiếm 34% trên tổng số 12.715 người bầu chọn.

4. Tripod yêu thích nhất
Ngoại trừ Benro GoPlus Travel EGP18A + B0 đứng đầu với khoảng 2000 lượt vote thì các tripod còn lại có vẻ được anh em ưu ái xêm xêm nhau.
5. Máy ảnh mirrorless full-frame tốt nhất
Anh em tiếp tục gọi tên Sony 😁 4 vị trí đứng đầu đều thuộc về hoa hậu Sony.
6. Máy ảnh mirrorless crop-frame tốt nhất
Ở bảng này Sony tiếp tục dẫn đầu với Sony A6500, tuy nhiên vị trí thứ 2 không còn là Sony như dòng mirrorless full-frame nữa mà thuộc về Canon EOS M6 Mark II với gần 2.000 anh em tin dùng.
7. Máy ảnh compact tốt nhất
Sony RX100 VII - chiếc compact bỏ túi mạnh mẽ về công nghệ vượt qua các đối thủ của mình để dẫn đầu lượng vote.
54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sony dữ quá, tầm này sắm A6000 chơi Tết được không anh chị em?
@Kiều Việt Thắng A6000 boby cũ có 6tr à, thêm 5tr con sigma 30 1.4, thêm 1tr cho dây đeo thẻ nhớ và cái túi là ok rồi.
À có mẹo là máy ảnh sạc bằng cục sạc điện thoại hoặc pin dự phòng dc nha mấy bác, vì dòng vào 5v sẽ dc kích lên 9v bằng mạch trong máy ảnh rồi mới nạp vào pin trong thân máy.
@lechautu Combo này thốn lắm. Giá crop thế này thì mình cố lên FF thích hơn.
@Kiều Việt Thắng Với mình thì sẽ chọn 6400 vì hiện tại giá chỉ hơn nhau cái len kit mà 6400 hơn được một số thứ so với 6100. 6100 ra sau 6400 chỉ vài tháng nên công nghệ không quá trội hơn đâu
@Kiều Việt Thắng Không, mua Fuji đi. Lời khuyên từ a6k và a6k3 user 😃
Hunter0zz
TÍCH CỰC
4 năm
Hầu như cái nào mới ra là dc yêu thích nhất kkk
Sony nó bá mirrorless quá lâu rồi nên vote nó không có gì lạ. Nhưng mà sắp tới Nikon với Canon phả hơi nóng rồi đấy, cẩn thận.
Cá nhân mình vote cho bộ đôi Z6/Z7 của Nikon vì nỗ lực của Nikon và cũng do mình đang dùng Z50 😆
@BlackBerryz mình cũng thấy Z6/Z7 chất lượng.
Mình cũng vote cho 5D4 vì Canon là thương hiệu mình đặc biệt kết từ hơn chục năm qua :cool:
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Jaywalk
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 mình toàn chơi đèn rời, softbox thôi, lens 1.2, 1.4, 1.8....chụp mãi cũng chán....chụp đường phố vẫn phải móc điện thoại cùi ra chụp...nghịch lý!
@Jaywalk Có gear ngon mà vẫn xài điện thoại để chụp thì thốn nhỉ, chắc chỉ khi nào ko mang DSLR theo fải ko 😁
@anhtuannd Mình ko đề cập đến chất lượng ảnh :D
vinhan73
TÍCH CỰC
4 năm
@Jaywalk mình nghĩ là do :
1/. Cồng kềnh
2/. Ra vẻ chuyên nghiệp quá so với những shoot chỉ là thoáng qua của đường phố
3/. Không mau lẹ bằng
4/. Dễ bị chú ý ... tối kỵ của chụp đường phố

và nhất là ý 2
TTBC phản ánh cũng tương đối chính xác thị phần máy ảnh của ae công nghệ đấy chứ
yeuvothuat
ĐẠI BÀNG
4 năm
DSLR dẫn đầu là canon vì dân dịch vụ chuyên dùng nhất, chỉnh sửa da mặt đỡ khổ công cà như Nikon
nằm trong vote
Sony đỉnh
anhtuannd
TÍCH CỰC
4 năm
Mod tui yêu thích nhất: @blueJune
@anhtuannd ^____^ bác dùng máy nào ạ?
@blueJune Mát dạ hả lòng nhé Minh Trang, còn gì sướng hơn với mod là chiếm được niềm tin yêu của mem 😁
anhtuannd
TÍCH CỰC
4 năm
@blueJune Mình dùng máy Contax G2, Mamiya 6 MF, Pentax 67 😁
anhtuannd
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 Ngoài @blueJune em còn hâm mộ @Rubi Lee, ghét toàn bộ các mod nam. tinhte thật tuyệt vời ☺️
@anhtuannd Chi mà ghét mod nam hết trơn vậy bạn? :eek:
Mình lại thích Canon hơn
Thanh Nectar
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sony vạn tuế
HUNG VN
CAO CẤP
4 năm
Canon màu thực hơn Sony
@HUNG VN dẹp
sony chân thực nhất
Fan sony hùng hậu vãi 😃 chỉ là do máy có nhiều phân khúc và giá thành lại vừa tầm.
Show thì tổ chức liên tục. Tội cho Nikon hay Canon đu theo nhưng vẫn do đã quá chậm chân với Sony nên ko có lực lượng Fan như vậy được. Fan Nikon hay Canon thì chắc toàn là lão thành cách mạng 😃 ko có được số đông giới trẻ .
anhtuannd
TÍCH CỰC
4 năm
@heart_dragon Sony đủ dải máy từ entry level đến professional, hệ lens quá phong phú, riêng điều đấy đủ hút 1 lượng khách khổng lồ hơn nhiều hệ MRL khác rồi. Giá cả vừa tầm là chưa đúng, con A9 ai dám kêu rẻ đâu. Giá A7III ~ Z6, A7R4 > Z7
Nikon gần như mất hút trước Ca và Sony
oceanbreaths
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình rất thất vọng với chiếc máy chụp hình Sony A7R IV, chiếc máy này dùng để quay phim thì được nhưng về phần chụp ảnh mình rất là thất vọng không thể nào so sánh bằng Những máy khác mà mình đã xài, Nó không như những lời quảng cáo của hãng Sony
Mình cũng bình chọn sony.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019