5 mẹo để tăng cường độ khó cho mật khẩu của anh em
vuhoangtam
1 nămBình luận: 113
5 mẹo để tăng cường độ khó cho mật khẩu của anh em
Hình như Apple là cái tên khởi xướng chuyện đặt mật khẩu phức tạp nhất, nào là phải đủ độ dài, có ký tự viết in hoa, có số, có ký tự đặc biệt.

Anh em Tinh tế thì khá là sành công nghệ rồi nên quy tắc trên không là vấn đề. Tuy nhiên mình vẫn muốn chia sẻ thêm một số mẹo để tăng cường thêm độ khó cho mật khẩu, giúp bảo vệ các tài khoản của anh em.

1. Phi logic hoá

Hạn chế đặt những mật khẩu "readable" (có thể nhìn vô là đọc được). Mình đặt mật khẩu cho chính mình bằng cách ghép các chữ cái đầu của một câu hát hay một câu thơ. Ví dụ Tkakcvqs (Từ khi anh không còn về quanh sân, trong bài Kiếp Ve Sầu). Như vậy ai đó cố tình liếc nhìn lúc anh em gõ cũng khó lòng nhớ kịp.

Anh em lấy các bài càng xa lạ, ví dụ thơ nước ngoài, càng phức tạp.

Quảng cáo

Thêm một tip nữa là ví dụ ký tự thứ 5 và 6 trong chuỗi sẽ là viết tắt cho tên dịch vụ mình lưu. Ví dụ Tkakfbcvqs hay Tyghggudko.

Phần SỐ thì hạn chế dùng ngày sinh, liên quan số điện thoại, biển số xe. Anh em thử lấy ngày mà lần đầu anh em hun mối-tình-đầu-tiên-thứ-mười-lăm chắc không ai đoán ra nổi đâu 😁

2. Lợi dụng bộ gõ

Dù là VNI hay Telex thì sẽ ít nhiều ảnh hưởng đến mật khẩu của anh em vì một số tình huống sẽ chuyển thành dấu tiếng Việt. Khi đó anh em phải gõ 2 lần ký tự gần nhất để không bị bỏ dấu. Theo mình, đây là một cách để tăng cường độ phức tạp cho mật khẩu. Nhất là đối với kẻ xấu mà là nước ngoài thì nâng được level khó lên một bậc.

Ví dụ mật khẩu là ...or... thì nó sẽ thành ...ỏ... --> Khi đó phải gõ orr nó mới ra đúng or.

3. Không bỏ trứng vào một giỏ

Tự giác đi, anh em có dùng một khẩu cho hết thảy tài khoản? Như vậy vì lý do gì đó bị lộ 1 là mất hết. Nên đặt mật khẩu khác nhau nha anh em.

4. Bảo mật cách ghi nhớ

Đặt nhiều mật khẩu quá thì làm sao mà nhớ hết? Có nhiều cách để quản lý:
  • Có một số app dùng để quản lý mật khẩu nhưng mình không tin tưởng lắm. À nhưng mình tin Apple nha anh em. Nên mình lưu "danh bạ" mật khẩu của mình trong app Notes của Apple.
  • Nhưng mình không lưu trọn vẹn mật khẩu vào danh bạ, dù đó là Apple. Mình chỉ lưu tắt thôi. Ví dụ FB = Tka; Google = Ych; Tinh tế = Anc...

5. Dùng số lạ cho OTP

Quảng cáo

Giờ đa số dịch vụ đều cho khai báo bảo mật 2 lớp và lớp thứ 2 là dùng số điện thoại để nhận OTP. Mình mạnh dạn đưa ra lời khuyên đến anh em là mua thêm 1 số SIM sơ-cua chỉ để nhận OTP và gần như không ai biết số đó chứ còn số dùng chính của anh em thì nhiều người biết.

Vụ "hack" tài khoản của Vietcombank nổi đình nổi đám một thời là do hacker biết nạn nhân dùng số điện thoại nào đó anh em.

Chúc anh em vận dụng thành công và bảo vệ ngon lành các tài khoản của mình nhé!
Mình lưu hết vô Note: mật khẩu cá nhân, ng thân, gia đình, máy chủ, dịch vụ của cty. K những vậy, những kinh nghiệm bản thân, nhưng lưu ý trong cuộc đời, những mối hận thù cá nhân, những cuộc tình tan vỡ ... Tất cả giao hết cho Note lưu trên iCloud. Nếu mất thì kiện Apple, kiện cty 1400 tỷ k đc miếng thì cũng đc tiếng.
faq21106
TÍCH CỰC
1 năm
@from team b with love Nếu tại mình sơ suất mà làm mất, thì kiện sao bạn?
@lyductuong Xong quên pass note...haha...
@nguyenpr089 Pass của Note có liên kết với touch id mà. Khỏi nhớ mất công.
diecphiluu
TÍCH CỰC
1 năm
@from team b with love Mình nghĩ không ai bỏ trứng vào một giỏ nhưng bạn đã làm được và làm rất tốt! Apple có thể bảo mật cho bạn, không ai hack được nhưng còn con nhỏ kế bên bạn thì nó làm được đấy!
Mật khẩu là thứ mà tín đồ công nghệ phải quan tâm hàng đầu 😃
Mật khẩu Facebook,zalo,tinhte mình đặt theo mật khẩu két sắt ở nhà, khá an tâm.
Tuấn Cake
ĐẠI BÀNG
1 năm
@phuocthanh234566 lộ mật khẩu FB là không cẩn thận mất luôn cả két sắt 😆
@black_chicken Két sắt dù biết mật khẩu cũng không mở được vì phải vặn tới vặn luôi đúng số vòng, xong dùng chìa khóa mới mở được.
minhtienbk
TÍCH CỰC
1 năm
@phuocthanh234566 Cái vụ số vòng nó đơn giản , và giống nhau với các loại két đó bạn ơi, chỉ khác các code thôi
@phuocthanh234566 Mình lười nên xài két bấm số cho lẹ.
@dualshoсk Loại đó kém an toàn hơn loại 2 lớp.
YABO
TÍCH CỰC
1 năm
Nơi nguy hiểm là nơi an toàn nhứt : 123456
@Yas Đúng rồi. Nơi nguy hiểm nhất là nơi an toàn nhất. Nhưng mật khẩu đơn giản nhất là mật khẩu dễ lộ nhất.
zombie01
TÍCH CỰC
1 năm
@Yas App dò pass thích điều này. À mà pass này cần gì dùng app dò =))
blogkien
TÍCH CỰC
1 năm
Mình thì ứng dụng nhiều cách lại với nhau để tăng độ khó hehe. Tài khoản gmail của mình là blogconkien@gmail.com , mk là: bck@G123 hehe. Như các bạn thấy, mình dùng chữ viết tắt tên địa chỉ mail, có ký tự lạ, có in hoa và cả số. Với cách này thì ngay cả siêu máy tính mạnh nhất thế giới cũng phải mất hàng nghìn năm để giải hehehe.Và để đỡ rắc rối, mình dùng tk này cho gmail, facebook, ngân hàng, và các dịch vụ khác. 😁
Một cái dại đây là bạn đang lộ tài khoản của bạn rồi đấy !!!!
Mời anh em đổi pass cái này nhanh, mong bạn đừng chơi ngu lần sau hehe 😆)
@blogkien mình thấy Bạn ĐANG cho mọi người LẪN HACKER THẤY ACC VÀ PASS ĐẤY, RIÊNG TƯ MÀ CÒN TIẾT LỘ THÌ NGU VL HẾT CHỖ NÓI
@blogkien Vào đổi mk chơi đi mn ơi
Đúng là thùng rỗng thì kêu to
@dangnhatanh1412 Vãi mấy má...nó cà khịa thôi. ...nghiêm túc vãi
Mình bỏ hết trứng vào 1 giỏ 1password
erickviet
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@trinhhongha90 Mình mới dùng cái này, lưu của bank có đảm bảo không bạn nhỉ ?
@erickviet Ngta nói mã hóa này nọ cứ tin vậy đi
chawy1996
ĐẠI BÀNG
1 năm
Mình thì 1 pass cho toàn bộ.
Chu kỳ 3 tháng change pass 1 lần.
@chawy1996 Mình tất cả pass hầu như giống nhau...chỉ thêm ký tự cho mỗi loại tk.
Phệu TMC
TÍCH CỰC
1 năm
Cá nhân mình dùng chữ hoa, chữ thường, kí tự đặc biệt, số. Đâu đó gần 20 kí tự.
Rất khó nhìn.
HungNguyen94
ĐẠI BÀNG
1 năm
sndc34=435rCSD2384r4344r344r34%$^@ mình cứ dùng ramdom của thằng google rồi save lại thôi, khỏi cần nhớ mất công
topkiss
ĐẠI BÀNG
1 năm
Mình dùng chrome sugget hoặc apple tự sugget mật khẩu. Xong đó chrome hoặc keychain tự nhớ mk. Kèm theo bảo mật 2 lớp.
anhlau87
TÍCH CỰC
1 năm
Đặt mật khẩu cũng đau đầu phết. Nhiều cái đặt dài hay khó quá quên ghi chú lại một thời gian cũng quên luôn.
Những cái quan trọng thì đặt theo nguyên tắc của mình cộng thêm chút lươn lẹo mà mình thấy khó đoán được là xong.
Chử hoa chử Thường kèm số và kí tự đặc biêt. Nhưng nhiều tài khoản phải lưu trên máy chứ không nhớ hết
Tuấn Cake
ĐẠI BÀNG
1 năm
tăng cường mật khẩu kĩ quá thì lại khó nhớ. cũng đang kiểu lưu trong note mà nhiều mật khẩu quá, giờ tìm cũng vất vả luôn.
Mỗi lần log vô là bấm vào mục Quên mật khẩu.
@Pentanol 😃
Mật khẩu là thứ gì đó sai sĩ
Dùng trình quản lí mật khẩu, tạo mật khẩu random 😆))
Đang xài Bitwarden và quá hài lòng
H cái gì cũng bảo mật
Viết code tạo chuỗi ngẫu nhiên dài chừng trên 20 ký tự có cả số và ký tự đặc biệt. Giờ lấy chuỗi đó làm password thì má của siêu trí tuệ cũng không tài nào nhớ ra. Đương nhiên kể cả mình cũng không thể nhớ được nên cuối cùng ta ghi ra giấy, xong dán lên màn hình laptop, vậy là xong!
D.lord
CAO CẤP
1 năm
@anhtuan1066 Chỉ một dòng lệnh hoặc một dòng code là đủ cân cả thế giới! 😁
zeroabs
TÍCH CỰC
1 năm
tạo chuỗi như vậy với việc múa tay trên bàn phím: lên hàng số, có lúc đè Shift thì có như nhau không?
Kiểu như vậy nè: Kus9*2d328fF2f2*@2
@zeroabs Khác ở chỗ là bạn mỏi tay còn tui thì không
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019