Bắt đầu với Linux

DuongKhanh798
2/2/2020 3:9Phản hồi: 5
Bắt đầu với Linux
Chào các anh chị em trong diễn đàn, mình là thành viên mới tham gia. Trước giờ toàn dùng Windows nay lại đổi gió sang Linux.
Cái đầu tiên mình trái nghiệm là Ubuntu ban đầu dùng cũng thấy ổn, nhưng sau một thời gian thì cảm giác chuột cứ thường xuyên bị vướng thế nào ấy. Sau khi tìm hiểu thì lại chuyển sang Distro Linux Mint, Cảm nhận ban đầu thấy ok hơn Ubuntu nhiều lắm, đẹp hơn nữa nhưng lại gặp vấn đề là khi lướt web màn hình cứ bị giật như không đúng tần số quét.
Anh chị em có ai gặp lỗi này chưa? tư vấn giúp mình với.
Nhân tiện cảm thấy thích Linux Mint 19.3 Tricia thật đấy. Đẹp, mượt, nhẹ
http:///home/duongkhanh/Màn hình nền/Screenshot at 2020-02-02 10-07-12.png
Ai có kinh nghệm gì hay chia sẻ cho newbie với ạ.
5 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HUYNHTANSY
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đối với newbie từ windown chuyển sang linux nên xài linux mint vì giao diện giống windown, dễ sử dụng, mượt, nhưng nhu cầu văn phòng đơn giản thì nên xài, còn nhu cầu phức tạp, game thì không nên vì không hỗ trợ nhiều.
Sử dụng bộ gõ ibus bamboo để gõ tiếng việt. Office thì nên dùng wps hoặc onlyoffice để tương thích với MS khi chuyển file sang máy khác. đa số các thứ MS có thì linux cũng có. còn về phần màn hình bạn nên xem lại driver thử nếu máy bạn card rời thì nên cài driver cho chuẩn. vào Trang askubuntu.com ấy vì linux mint xây dựng dựa trên ubuntu.
@HUYNHTANSY Cảm ơn ạ, máy em dùng card onboard của intel thì làm như thế nào ạ?
HUYNHTANSY
ĐẠI BÀNG
4 năm
@DuongKhanh798 card onboard đa số nhận đầy đủ mà. cái này mình chịu, bạn có thể quay video lại hỏi người ta thử.
seal2002
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình nghĩ driver VGA nhận không chính xác hoặc thiếu. Bạn up thử hình driver VGA lên nhé
VUHEO
TÍCH CỰC
4 năm
bạn đã update cho máy chưa
bạn mở Terminal lên và gõ:
sudo apt update (nhập pass vào)
sudo apt dist-upgrade -y
(máy phải có kết nối internet)
sau đó vô app source cài Beignet vào
Xem kết quả ra sao

Xu hướng

Bài mới